Thông báo

Collapse
No announcement yet.

MẤY PRo giúp giùm em đang cần gắp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• MẤY PRo giúp giùm em đang cần gắp

Em làm mạch đèn led dùng IC 555 phat xung cho 4017 điều khiển 10 led em nếu muốn làm cho nó chạy từ đèn 1 đến đèn thứ 10 rồi 10 bóng chớp đồng loạt 3 lần xong rồi chạy lại từ đèn 1 đến đèn 10 cứ lập lại như vậy. Mấy Pro nào biết giúp giùm e e cám ơn rất nhiều.

Bạn ơi nếu muốn làm như bạn nói thì cần fai có thêm một số linh kiện và ic nữa, chi bằng bạn dùng vi điều khiển dj cho dễ dàng hơn ko?

Comment

Bạn ơi mình chưa học vi điều khiển bạn nói them IC phỉa mấy con IC của cổng logic ko. Bạn biết thế nào để lắp 1 cái mạch đếm xung ko? Dùng Flip-Flop được ko bạn

Comment

Thực tế con ic đếm bạn đang dùng bên trong nó cũng là những Flip-lop thui mà, bạn xem datasheet của nó là biết ngay ấy mà.

Comment

1 con 4017 thì không làm được đâu.1 con chỉ làm đựoc 7 bóng và chớp 3 lần

Comment

Uhm thì con 4017 cũng là những con FF. Mà bạn có biết làm thế nào để hiện chân VCC của 4017 trong proteus ko. Tui xài proteus 7.8 bạn biết chỉ giùm tui với tui tạo linh kiện mới trong proteus toàn bị lỗi ko bít sao nữa hĩhix

Comment

4017 trong protues ko hiện chân nguồn đc đâu,nó mặc định là 5V rồi,bạn tạo LK ở phần mạch in hay hay mô phỏng,mô phỏng thì ko đc rồi,còn mạch in thì đc nhưng mình ko vẽ bằng cái đó,mình dùng eagle.

nếu chạy như kiểu bạn nói thì dùng 2 con 4017, 1 cổng AND và rất nhiều diot 4148,về tạo xung thì bạn muốn tạo xung gì,vuông thì dùng 555, còn nhọn,tam giác.... thì dùng opam hay các IC khác...
              chúc vui
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

Nếu vậy thì chủ thớt có thể dùng IC chia 20, cho nó chạy từ 1 tới 10, chớp 10 lần nữa... còn IC tên gì thì em chịu

Comment

dùng cách này đc ko

"stevenboy" dùng cách này thử mô phỏng xem giống ý định của bro nè - vì ko còn chổ vẽ nên coi như chỗ bus là nối với led
                  Attached Files
                  Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

tới 2 con 4017 điều khiển bạn mạch bạn gởi vậy tới 18 đèn led hả mạch của mình chỉ xài 10 con thui và cũng 10 con đó chớp 3 lần luôn mình tính dùng 2 con FF làm mạch đếm cho nó đếm 3 xung rồi cho con 4017 hoạt động lại. Mà bạn ơi PRoteus ko hiện được chân 16 tui tạo lại 4017 mới nó toàn báo lỗi ko ah có cách nào tạo ko bị lỗi ko vậy mấy bạn
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi stevenboy Xem bài viết
                      tới 2 con 4017 điều khiển bạn mạch bạn gởi vậy tới 18 đèn led hả mạch của mình chỉ xài 10 con thui và cũng 10 con đó chớp 3 lần luôn mình tính dùng 2 con FF làm mạch đếm cho nó đếm 3 xung rồi cho con 4017 hoạt động lại. Mà bạn ơi PRoteus ko hiện được chân 16 tui tạo lại 4017 mới nó toàn báo lỗi ko ah có cách nào tạo ko bị lỗi ko vậy mấy bạn
                      mạch ở #10 đó bạn, ai bảo bạn xài hết 18 chân đâu mà dùng các diot để nó nháy đó mà,cụ thể thì bạn mô phỏng đi là biết,mạch #10 đó.
                      bạn dùng FF cũng vậy thôi,vì dùng 4017 thứ hai kết hợp với diot là nháy đc mấy lần mà ko đc,<9 lần.
                      bên trong con 4017 là một đống FF tạo thành mà.

bạn tạo LK ở phần nào mới đc,mạch in thì nó tự động nhận chân nguồn mà.
                      Gmail:

Comment

Uhm mach tay mơ giống ý của tui rùi tiếc là nó chỉ sáng có 9 bóng ah phải được 10 bóng là ok rui hihi. Nhưng dù sao cũng cám ơn mọi người rất nhiều

Comment

Nguyên văn bởi stevenboy Xem bài viết
                          Uhm mach tay mơ giống ý của tui rùi tiếc là nó chỉ sáng có 9 bóng ah phải được 10 bóng là ok rui hihi. Nhưng dù sao cũng cám ơn mọi người rất nhiều
                          9 thì thêm một cổng nữa là 10 thôi có gì đâu.
                          Gmail:

Comment

mạch này là yêu cầu của bạn đây,xung lấy từ 555,chắc mình khỏi nói bạn cũng biết đúng ko?

mạch gồm 23 diot 4148,hơi nhiều đấy.BC547 thay bằng C1815 cũng đc,còn cái con 547 mà chỗ cấp nguồn cho led ấy thì thay bằng C2383 cho khỏe,các LK còn lại trong mạch...
                            Attached Files
                            Gmail:

Comment

tui muốn tạo linh kiện để mô phỏng hiện chân 16 lên. Tui cám ơn bạn rất nhiều ko có mọi người chắc tui cũng chịu thua luôn quá. ngày mai tui mua link kiện về lắp thử luôn hihi cũng hơi nhiều diode cái này layout chắc mệt nghỉ luôn quá...... Mấy U đúng là Pro thiệt

Comment

Về tác giả

Collapse

stevenboy Tìm hiểu thêm về stevenboy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X