Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vì sao mạch thu hồng ngoại không thu??? Help me!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vì sao mạch thu hồng ngoại không thu??? Help me!!!

Click image for larger version

Name:	PGRJSEOTHJTR.jpg
Views:	1
Size:	46.0 KB
ID:	1411005
    vì mình kg có các điện trở lý tưởng giống như trong hình,nên mình chỉ xài những diện trở xấp xỉ thui.....vậy nó có ảnh hưởng tới mạch thu hok??
    và sau khi cấp nguồn 5v thì mắt thu bị nóng.....vậy có phải là bị hư hay lắp sai kg ah??
    mong các bác jup jum nhé!!! vì mình dag rất cần.

Nguyên văn bởi holy_ghost Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]35743[/ATTACH]
    vì mình kg có các điện trở lý tưởng giống như trong hình,nên mình chỉ xài những diện trở xấp xỉ thui.....vậy nó có ảnh hưởng tới mạch thu hok??
    và sau khi cấp nguồn 5v thì mắt thu bị nóng.....vậy có phải là bị hư hay lắp sai kg ah??
    mắt nhận sắt khác mắt nhận nhựa về vị trí chân . hình vẽ trên mạch là áp dụng với mắt nhận sắt . từ chân số 1 IR out bạn nối qua R khoảng 1K mới cho vào chân B của Q1 . bạn nối trực tiếp vậy sao mà không nóng
    vì điện áp ra ở chân IR out đang là gần 5v
    Last edited by viettien123; 19-11-2011, 19:37.
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

Chân IR như sơ đồ là loại có vỏ bọc bằng sắt, nếu loại vỏ nhựa thì thứ tự là GND-VCC-OUT, giữa Vcc và 5V nên thêm 1 trở 22-47om. Nếu ko nhầm thì bạn đấu sai chân cho IR nên nó mới nóng vậy, 90% chết.

Comment

Nguyên văn bởi holy_ghost Xem bài viết
        [ATTACH=CONFIG]35743[/ATTACH]
        Đúng như 2 anh tư vấn, rất có thể chủ thớt lắp sai chân mắt thu rồi...

Comment

1) nếu mình xài mắt thu như thế thì khoảng cách giữa phát và thu khoảng bao nhiêu vậy ak??
          2) mình có cần đặt mắt thu và mắt phát vuông góc với nhau kg ak?
          3) để xử lý tín hiệu ra từ con ic 2249 thì mình cho các chân 8,9,10,11,12 vào các port của pic phải hok ak??

Comment

khoảng cách tốt nhất mà bạn có thể làm dc là 20-30m, còn bình thường chỉ dc khoảng 6-10m thôi.Trên mắt thu có hình cầu để hội tụ ánh sáng, lên không cần phải vuông góc v mắt thu. nếu muốn các chân out để đưa vào VDK thì bạn lên sử dụng 1 con chuẩn áp, dùng con Not, hay Opam...
            tom and jery !!!!!!!

Comment

tốt nhất bạn nên tra datasheet mắt thu bạn sử dụng rồi hãy mắc vào mạch, mắt thu bị nóng chỉ có thể là dấu sai chân
              ^^
              Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Thanks mấy a nha. Đúng là nhầm giữa mắt thu bằng sắt và nhựa
                Cho e hỏi thêm chút. Nếu muốn dùng Pic điều khiển thì phải mắc như thế nào?
                Có thể cho e cái mạch được ko.

Comment

nhờ mấy anh giúp em với . em làm mạch hồng ngoại 2 tuần rồi mà thấy ko chạy. mạch phát thì thấy chạy. nhưng mạch thu e thấy không có thay đổi gì khi chiếu đèn hồng ngoại của điều khiển tivi vào mắt thu
                  https://mail-attachment.googleuserco...sbywZUwBrLMWzw

Comment

Về tác giả

Collapse

holy_ghost Tìm hiểu thêm về holy_ghost

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X