Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp 1A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

hi.hình như nó cũng ra có 3A thôi phải,ý câu của mình là sau khi ra đc 24V rồi mới cho về 12 V để tăng lên 2A cơ

Comment

Nguyên văn bởi Fireflies Xem bài viết
      hi,cao thủ đây roài,thế có cách nào cho nó 2A ko anh?
      em làm cái LA4440 mà nó kêu rồi,mỗi tội vặn to là nó ù,với lại chỗ nào nhạc trầm là tiếng nó nhỏ lại,nge mọi người bảo cái con IC đó cần ít nhất 3 A mới ổn.em định cố gắng cho nó lên tẹo
      Do đây là BA 2 cuộn dây cách ly nên công suất lõi BA cũng là công suất của lõi vì thế bạn ko thể nâng nó lên 12V 3A đc đâu, huống hồ BA dỏm thì công suất thực nhỏ hơn công suất ghi trên BA nhiều. Bạn dùng để cấp cho mạch công suất thì mua loại lớn hơn công suất mạch vài A thì mới đảm bảo. Vặn to nó rẻ thì có thể là công suất loa ko đáp ứng đc công suất mạch, hoặc cũng có thể mạch lọc của bạn ko đc tốt.

@ voi:sài khoan kiểu đó có ngày cháy cổ góp cho coi, áp nhỏ như 6V thì có thể ko sao, áp từ trên 12V mà sài như bạn thì cháy là cái chắc ^^!
      hi.hình như nó cũng ra có 3A thôi phải,ý câu của mình là sau khi ra đc 24V rồi mới cho về 12 V để tăng lên 2A cơ
      như thế thì ko đc, vì nếu đã lấy 24V 1A mà lại giảm xuống 12V thì nó sẽ là 12V 1A thậm chí thấp hơn, vì 12V bị chặn lại sẽ sinh nhiệt tại mạch hạ áp

Comment

hi.thế chịu khó mua cái 3A vậy,cảm ơn các anh

Comment

đây rồi 12V ,3A nè ,LM 2576
          LM2576 - IC nguồn - Hội Quán Điện Tử - Hội Quán Điện Tử

còn sơ đồ sao để ngâm cứu thêm =.=

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
            Do đây là BA 2 cuộn dây cách ly nên công suất lõi BA cũng là công suất của lõi vì thế bạn ko thể nâng nó lên 12V 3A đc đâu, huống hồ BA dỏm thì công suất thực nhỏ hơn công suất ghi trên BA nhiều. Bạn dùng để cấp cho mạch công suất thì mua loại lớn hơn công suất mạch vài A thì mới đảm bảo. Vặn to nó rẻ thì có thể là công suất loa ko đáp ứng đc công suất mạch, hoặc cũng có thể mạch lọc của bạn ko đc tốt.

@ voi:sài khoan kiểu đó có ngày cháy cổ góp cho coi, áp nhỏ như 6V thì có thể ko sao, áp từ trên 12V mà sài như bạn thì cháy là cái chắc ^^!

như thế thì ko đc, vì nếu đã lấy 24V 1A mà lại giảm xuống 12V thì nó sẽ là 12V 1A thậm chí thấp hơn, vì 12V bị chặn lại sẽ sinh nhiệt tại mạch hạ áp
            khổ nhắm , cổ góp là cái chi ,trước lớp 12 học vật lí thì e thấy hình vẽ thôi ,cũng chưa bik ngoài đời nó làm sao nữa , k lẽ đi mua cái mô tơ về rỡ ra xem ak ta =.=

tiện thể a phân tích lun vì sao cháy đi a ,hic ,làm nguyên bài giới thiệu về khoan tay càng tốt a ợ

Comment

đối với BA thường, loại dùng loại dây thứ cấp quấn liên tục rồi chiếc ra thì dòng max mỗi ngõ như nhau, và tổng dòng các ngõ ra so với mass chung không quá dòng max, tiết diện dây quy định độ "hứng" cường độ từ thông==>quy định dòng, còn số vòng quấn quy định áp ra theo tốc độ biến thiên từ thông, còn loại BA âm ly ngta quấn nhiều loại dây nhằm tăng công suất nguồn chính và tiết kiệm diện tích cho nguồn phụ, vậy dòng ra các ngõ BA của bạn là như nhau. muốn tăng dòng thì quấn dây to, hoặc chuyển đổi năng lượng để tăng dòng!
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi voiconvuive Xem bài viết
                hả , chứ e tưởng là nó quấn dây bên trong thay đổi số vòng cho áp khác nhau chớ =.=
                mà hum bữa e chạy cái khoan = cục biến áp 24v/3A mà e chỉ sài có 6V ,thế hóa ra dòng ra biến áp là 12A cơ ak
                12A là dòng max mà biến thế có thể cug cấp cho tải, khoan của em hút dòng cỡ 1A thôi, còn lại 11A kia k sài tới.

Comment

hic , thế 11A kia đi đâu , e nghĩ cái khoan cũng có dòng định mức chứ ,lớn qá nó pải cháy chứ nhỉ ,k lẽ cấp dòng cực lớn nó cũng chỉ hút 1A và k sài mấy cái kia =.=

híc , sao 2 luống ý kiến khác nhau thế , làm e lại đang mơ hồ về dòng ra biến áp rồi

Comment

Theo mình hiểu biến ps của bạn ra định mưc chỉ 3A ko có hơn. Dòng ra của biến áp theo mình biết phụ thuộc vào tiết diện dây dẫn và cách cuốn dây nữa. Thêm nữa theo bnj nói chính xác là nếu như bạn dùng với đúng áp định mức thì dòng có lớn bao nhiêu cũng ko ảnh hưởng tới tải của bạn. Theo như mình biết dòng điện thể hiện sức mạnh của nguồn cung cấp. Đó là khi bạn cấp nhiều tải với áp định mức bằng nhau thì những nguồn có dòng điện lớn sẽ cung cấp đủ dòng và áp cho tải. nếu bộ nguồn có dòng danh định ko đủ so với tải sẽ gây ra hiện tượng sụt áp nguồn và như vậy tải sẽ làm việc ko đúng nữa. Còn nếu bạn có tải tiêu thụ 1A mà cấp nguồn 12A ko hề ảnh hởng gì tới tải của bạn vì áp và dòng của tải tuân theo định luật U=IR. Đó là những gì mình biết có chỗ nào chưa đúng mong các bạn chỉ giáo

Mobile: 0985158901
                    Email:

Comment

lâu nay e hiểu vậy nè ,cái cục biến áp là nó qấn 1 số vòng bao nhiu đó , và tại mỗi vị trí có điện áp đầu ra khác nhau ( 6V ,12v ,24v ) là nó có số vòng dây khác nhau ngay tại đó ,còn dòng ra vẫn là 3A

nãy h thắc mắc là vì tưởng đâu , mọi ng nói rằng : khi e lấy 6V ra khoan thì dòng ra máy biến áp sẽ là 12A nên băn khoăn mãi , chứ hỏi mãi hóa ra thế này ,mọi ng vẫn nói là dòng ra là 3A ,còn chừng nào mình cấp nguồn ra là 24V chẳng hạn mà tải mình hút dòng >3A thì nguồn mí sụt xuống theo quy luật dòng tăng áp giảm

haizzz , thế là hiểu rồi , đỡ phân vân mãi .làm e nghĩ lâu nay e hiểu sai

Comment

Theo mình hiểu thì thế này, 3-6-9-12-15-18-24V/2A thì ở 24V là 2A, và dùng với 12V cũng là 2A, 2A ở đây là giá trị dòng định mức của BA, tiết diện của dây quấn cuộn cơ cấp chỉ cho được dòng max là 2A, nếu lớn hơn sẽ gây nóng cuộn dây

Comment

nói lại 1 lần nữa cho chi tiết ha!
                          1. cục BA của bạn trên có dòng danh định là 3A, tức là dòng ra trực tiếp ngắn mạch cực đại là 3A(lớn 1 chút xíu, vì nó sợ cháy BA), và dòng ra ở các cực 3v,6v,12v,24v so với 0v trên BA có dòng cực đại như nhau, nhưng tổng dòng cũng phải nhỏ hơn 3A(nếu cùng đổ về mass 0v), còn sau BA, ai muốn chọn phương pháp chuyển đổi năng lượng áp dòng thế nào thì tùy, chú ý: tiết diện dây tỉ lệ với dòng cực đại phát ra và đặc trưng cho khả năng chiệu đựng, vd: nếu có 1 nguồn từ trường loại 1 yếu, thì dây này chịu đc dòng lúc này, loại 2 có cường độ từ trường cực mạnh(các sức từ dày đặc) thì dây này(cùng tiết diện) sẽ cho ra dòng lớn hơn, nhưng nó sẽ đứt. tức là không thể nói áp giảm thì dòng tăng 1 cách đơn thuần, mà phải đảo bảo bảo toàn năng lượng(tiết diện dây to hơn để "hứng" đc nhiều từ thông hơn(dòng tăng), thì lúc này số vòng dây buôc phải ít lại(áp giảm) vì từ trường nó có 1 khoản tác dụng nhất định(vì công suất sơ cấp là cố định)!
                          2. công thức I=U/R luôn đúng(R là tổng Zc+Zl+R), vậy dú cho bạn có bộ nguồn dòng lớn đến cỡ nào thì, dòng qua thiết bị tiêu thụ sẽ bị khống chế bởi áp!, như vậy chỉ cần cấp đúng áp là ổn dòng

@voi: trường hợp của voi đưa ra về động cơ là 1 trường hợp đặc biệt, tất nhiên là ko phải 1 cách tự nhiên(tiết diện dây như cũ) mà áp sụt dòng tăng, áp sụt nó liên quang đến công suất cung cấp, ở trg hợp này, nếu dùng quá dòng(không tính chuyện BA cháy) thì dòng này sẽ tăng khác thường so với I max ban đầu, vì tài động cơ là tải cảm, khi nó hoạt động quá công suất-động cơ đang chạy bị đứng(thì ZL bị giảm)==>dòng tăng(cuộn cảm có tính "ỳ"), tăng đến khi nguồn không đủ dòng cung cấp thì bắt đầu có sụt áp, và lúc này nó hoạt động như mạch buck, một cách tức thời, nó sẽ nạp năng lượng và xả năng lượng, nó sẽ tạo ra 1 sức phản điện "âm", lúc này, áp 2 đầu động cơ sụt, P=U/I như vậy năng lượng biết xả đi đâu ngoài biến ra dòng!
                          -----mỏi tay rồi-----
                          vd: con điện trở 330R gắn cho con Led đỏ nguồn 5v, nó đc gọi là trở sụt áp thì có lý hơn, vì công suất trở cho phép trờ gánh áp và tải dòng lớn hơn nữa nên không có tác dụng hạng dòng, vậy con Led câu vào nguồn 2v-100A vẫn sống tốt!
                          em xin hết! hàng dễ vỡ....xin nhẹ tay
                          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                          092 2838 712 --->>

Comment

Biến áp 24V /1A.

Biến áp nhiều ngõ ra, cái nào cũng vậy, khi nói 24V1A ( hay 24V-2A..) ta hiểu là nó sẽ cấp dòng max 2A tại điện áp cao nhất. Với các mức điện áp thấp hơn thì dòng sẽ tăng lên.
                            Cụ thể ( lí tưởng ) với biến áp 24V1A thì ở 12V nó có thể cho dòng max 2A và ở 6V cho dòng max 4A.... nếu như cuộn dây đáp ứng được. Trong thực tế hàng lởm thì cuộn dây không chịu được dòng lớn nên nó sẽ không đạt được như lý tưởng nhưng ở cấp điện áp càng thấp thì dòng càng cao. Ở cấp điện áp cao nhất thì dòng max sẽ là nhỏ nhất.
                            ==
                            Có bạn hỏi : thế 11A kia đi đâu ?
                            Trả lời : Nó chẳng đi đâu cả
                            Lý do: khi mắc tải , tải sẽ cho một dòng điện chạy qua nó. Theo biểu thức U1.I2 = U2.I1 thì bên cuộn sơ cấp sẽ cho một dòng điện ( cấp bởi lưới điện ) chạy qua. Tải cần càng nhiều dòng thì máy biến áp sẽ lấy càng nhiều dòng của lưới điện ( dĩ nhiên là có giới hạn ). Như vậy khi biến áp để không sẽ dùng ít điện hơn là khi nó có tải, tải càng nhiều nó càng tốn điện.

Comment

he he e hỏi vì là a Duy nói là k sài tới đó mà

chứ h e hiểu rồi ,tự dưng thấy cuộc đời đẹp qá

tự dưng thấy nhớ cô giáo dậy vật lí qá , càng ngày thấy n~ j cô nói hay qá :">

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                                ..................................
                                Lý do: khi mắc tải , tải sẽ cho một dòng điện chạy qua nó.

Sợ nhỉ!
                                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Về tác giả

Collapse

Fireflies Tìm hiểu thêm về Fireflies

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X