Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về cách mắc đèn led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về cách mắc đèn led

a c cho e hỏi , e mún mắc đèn led lùn mà sao đèn bị cháy hoài ak , e mắc song song 10 bóng vào nguồn là cục sạc nokia 5v - 350mA .các màu khác thì lâu cháy còn màu trắng thì mấy ngày là cháy liền . a c nào biết cách khắc phuc tình trạng này xin chỉ jup e , thank

Mắc 2 con nối tiếp nhau rồi mắc song song 5 cụm (2 con) đó vào cục sạc sẽ không bị cháy!

Comment

Nguyên văn bởi ti_chuot92 Xem bài viết
      a c cho e hỏi , e mún mắc đèn led lùn mà sao đèn bị cháy hoài ak , e mắc song song 10 bóng vào nguồn là cục sạc nokia 5v - 350mA .các màu khác thì lâu cháy còn màu trắng thì mấy ngày là cháy liền . a c nào biết cách khắc phuc tình trạng này xin chỉ jup e , thank
      led có 2,2v( đỏ, vàng) 3,2v(xanh, trắng) cục sạc 5v cháy là diều tất nhiên. bạn nên gắn thêm trở 150 ôm
      QUẢNG CÁO

0976303109

Comment

gắn thêm trở 150 ôm song song hay mắc nối tiếp jay a .

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
          Mắc 2 con nối tiếp nhau rồi mắc song song 5 cụm (2 con) đó vào cục sạc sẽ không bị cháy!
          mắc vậy ko cần mắc trở có bền ko ạ , có nhanh cháy ko a . e sợ mắc vậy led ko sáng lắm , e thấy nó sáng mờ mờ ak

Comment

Nguyên văn bởi quoc27 Xem bài viết
            led có 2,2v( đỏ, vàng) 3,2v(xanh, trắng) cục sạc 5v cháy là diều tất nhiên. bạn nên gắn thêm trở 150 ôm
            cho e hỏi thêm , nếu mình thay led lùn bằng led 7mm thì có khác ji ko ạ , va cách mắc ntn ạ . thank

Comment

cho e hỏi thêm , nếu mình thay led lùn bằng led 7mm thì có khác ji ko ạ , va cách mắc ntn ạ . thank
              Mỗi bóng mắc nt một trở 150 ôm sau đó mắc song song với nhau.
              VNATR Forum:

Comment

1 con led thì chỉ có áp từ 2,2>3,3v và khoảng 10mA ông đấu thế chẳng đie kêu cái gì trước khi làm phải tính toán tí chứ
                Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

Nguyên văn bởi hoangthuanhd Xem bài viết
                  1 con led thì chỉ có áp từ 2,2>3,3v và khoảng 10mA ông đấu thế chẳng đie kêu cái gì trước khi làm phải tính toán tí chứ
                  tại e cũng ko rành lắm , chỉ thích nghich thoi , nhưng tai dạo này có việc cần đụng đén đèn led nên cũng làm thử , ai dè bi cháy hoài , theo bác Ck33spkt chỉ mắc nối tiếp 2 bóng thành 5 cụm roi mắc // , mắc như vậy su dụng dc lau ko bác . có cần mắc thêm con điện trở nào ko ạ . thank

Comment

e có làm đèn led nhìu màu khác nhau , nhung màu trắng dễ bị cháy nhất . e có gỡ mấy con điện trở (320 om )trong mạch của cái âm ly mắc // với 10 led thì thấy đỡ bị cháy hơn , nhung màu trắng vẫn bị cháy .

Comment

tại e cũng ko rành lắm , chỉ thích nghich thoi , nhưng tai dạo này có việc cần đụng đén đèn led nên cũng làm thử , ai dè bi cháy hoài , theo bác Ck33spkt chỉ mắc nối tiếp 2 bóng thành 5 cụm roi mắc // , mắc như vậy su dụng dc lau ko bác . có cần mắc thêm con điện trở nào ko ạ . thank
                      Nếu có trở, thì mắc nối tiếp mỗi con Led với 1 trở 150 ôm, rồi mắc song song 10 cụm trên. Nếu không có trở, thì phải mắc 2 led nối tiếp nhau, rồi mắc song song 5 cụm thôi, chứ chẳng còn cách nào tốt hơn cả.

Comment

Nếu có trở, thì mắc nối tiếp mỗi con Led với 1 trở 150 ôm, rồi mắc song song 10 cụm trên. Nếu không có trở, thì phải mắc 2 led nối tiếp nhau, rồi mắc song song 5 cụm thôi, chứ chẳng còn cách nào tốt hơn cả.
                        mắc nối tiếp led với trở rồi mắc // 10 cụm so với mắc nối tip 2 led roi mắc // 5 cụm cái nào tốt hơn các bác , có như nhau ko ạ . thank

Comment

mắc nối tiếp led với trở rồi mắc // 10 cụm so với mắc nối tip 2 led roi mắc // 5 cụm cái nào tốt hơn các bác , có như nhau ko ạ . thank
                          neu mac tro van bi chay!
                          ban nen xem cuc sat pan phai 5v khong?
                          tai doi khi len 6->9v!
                          (may loi unkay nen ko vo dau moi ng thong cam)

Comment

Như nhau là như nhau thế nào được. Một đằng bạn không cần dùng trở nhưng chắc chắn là LED của bạn sẽ tối hơn nếu nguồn của bạn đúng là 5V và cũng dễ bị cháy hơn khi lỡ có 1 nào trong đó bị cháy. Còn khi dùng trở thì LED của bạn sẽ sáng hơn và an toàn hơn nếu có 1 con nào đó bị cháy!

Comment

Như nhau là như nhau thế nào được. Một đằng bạn không cần dùng trở nhưng chắc chắn là LED của bạn sẽ tối hơn nếu nguồn của bạn đúng là 5V và cũng dễ bị cháy hơn khi lỡ có 1 nào trong đó bị cháy. Còn khi dùng trở thì LED của bạn sẽ sáng hơn và an toàn hơn nếu có 1 con nào đó bị cháy!
                              ý e là mắc nối típ 2 bóng so với mắc 1 bóng với dien trở thì cái nào bền hơn , e mua ngoai nhat tao 2k 50 con dien tro ma ve xài mấy ngày là cháy điện tro rui , hichic

Comment

Về tác giả

Collapse

ti_chuot92 Tìm hiểu thêm về ti_chuot92

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X