Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch DC DC step up

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch DC DC step up

Xin chào các bác!
    Tình hình là em đang cần giúp đỡ, e muốn làm một mạch nguồn DC DC. Đầu vào 12VDC (lấy từ acquy) đầu ra 120V 4A. Em đã làm thử nguồn Boost dùng TL3757 của Analog device nhưng chưa đặt mạch, hiện giờ em muốn làm thử nguồn nâng áp kiểu Flyback (push-pull)... các bác giúp em với!
    Cám ơn các bác!
    tinyyyy

Bước đầu có thể khái quát thế này: 120 x 4 = 480 W. Ắc quy phải cấp dòng khoảng 45A (tương đương 540W). Vậy ắc quy phải khá lớn. mạch sạc cũng lớn. Từ công suất lớn, lựa chọn kiểu mạch DC-DC phù hợp (nếu vẫn cần thiết).

Comment

Dùng mạch Push-Pull có vẻ khả thi để ra 120V và 4A. Coi vài clip này để có khái niệm về mạch P-P. Dùng IC PWM TL494 hoặc SG3525 cho hệ thống xung và hồi tiếp áp.

https://www.youtube.com/watch?v=pNx399huydI

https://www.youtube.com/watch?v=O0SyFYG94Ws

Comment

Đầu bài của bạn chưa rõ ràng : đầu ra 120v là DC hay AC ?

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
          Đầu bài của bạn chưa rõ ràng : đầu ra 120v là DC hay AC ?
          Bạn suy nghĩ quá nhiều rồi, DC-DC step up thì rõ ràng đầu vào DC và đầu ra cũng DC còn gì hehe

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn suy nghĩ quá nhiều rồi, DC-DC step up thì rõ ràng đầu vào DC và đầu ra cũng DC còn gì hehe
            Ờ nhỉ ???? Đúng là quẫn mất rồi .
            Vậy thì giải pháp là khá đơn giản : Lấy cái bộ chuyển 12VDC sang 220VAC ( mua hàng đồng nát chỉ vài chục nghìn ) , bỏ phần tạo AC , sửa lại mạch FB , thế là có đầu ra 120VDC . Kĩ tính hơn thì cuốn lại cái biến áp xung nữa ... OK .

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
              Ờ nhỉ ???? Đúng là quẫn mất rồi .
              Vậy thì giải pháp là khá đơn giản : Lấy cái bộ chuyển 12VDC sang 220VAC ( mua hàng đồng nát chỉ vài chục nghìn ) , bỏ phần tạo AC , sửa lại mạch FB , thế là có đầu ra 120VDC . Kĩ tính hơn thì cuốn lại cái biến áp xung nữa ... OK .
              Vấn đề là em muốn tự tính toán rồi thiết kế cái mạch đó ý bác, chứ không phải là mua ở chợ ạ!
              tinyyyy

Comment

Nguyên văn bởi memper Xem bài viết

Vấn đề là em muốn tự tính toán rồi thiết kế cái mạch đó ý bác, chứ không phải là mua ở chợ ạ!
                Vậy tớ rút lại ý kiến

Comment

Về tác giả

Collapse

memper Tìm hiểu thêm về memper

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X