Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp em tìm loại động cơ với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp em tìm loại động cơ với !

mọi người cho mình hỏi tí với mình đang làm đồ án đang bí chộ không biết động cơ nào quay thuận quay nghịch được để mình điều khiển đóng mở mái che được ? mình có biết servo nhưng hệ thống mình lớn không dùng servo được ! mọi người ai làm rồi cho mình xin loại động cơ với ? hay có cách khác chỉ giáo mình với ? cảm ơn mn rất nhiều !

nguyện lê Dùng dc motor, dùng h-bridge hoặc dùng DPDT relay.
    Trường hợp của bạn thì dùng dc motor, DPDT relay dễ áp dụng hơn. Tìm trên mạng vài sơ đồ, post lên đây bà con phân tích cho.
    Dùng servo khó lắm mà đắc tiền.

Dùng 1 công tắc dpdt và dc motor.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

ồ, mới xem lại bạn cần kéo cái máy che bao nhiêu lực... ở post #2 tôi nghĩ mái che nhẹ thôi...
      thôi chờ bà con cho ý kiến....
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Sinh viên làm đồ án, kiến thức ít, kinh nghiệm chưa có nên bắt đầu với loại động cơ đơn giản nhất : động cơ một chiều có chổi than. Kích thước đủ loại từ bé cỡ que diêm tới to như thùng phi. Công suất từ một vài W tới GW. Giá từ vài ngàn đồng tới trăm triệu. Đơn giản dễ điều khiển.

Cụ thể với đối tượng nho nhỏ thì động cơ 380, 395. Tải lớn hơn tới trung bình thì động cơ 775, đủ cỡ từ 50 - 288W. Hàng linh kiện điện tử nào cũng có bán. Lái bằng rơ-le cho đơn giản, sau có thể dùng cầu H bán dẫn hoặc vẫn dùng rơ-le tùy ý.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
          ồ, mới xem lại bạn cần kéo cái máy che bao nhiêu lực... ở post #2 tôi nghĩ mái che nhẹ thôi...
          thôi chờ bà con cho ý kiến....
          mình muốn động cơ kiểu kiểu này á KVLV https://www.youtube.com/watch?v=2IuI...Q&index=2&t=4s kích mức cao là quay thuận mức thấp là quay ngược á. không động cơ khác cũng đc miễn có thể đóng mở được là ok.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
            Sinh viên làm đồ án, kiến thức ít, kinh nghiệm chưa có nên bắt đầu với loại động cơ đơn giản nhất : động cơ một chiều có chổi than. Kích thước đủ loại từ bé cỡ que diêm tới to như thùng phi. Công suất từ một vài W tới GW. Giá từ vài ngàn đồng tới trăm triệu. Đơn giản dễ điều khiển.

Cụ thể với đối tượng nho nhỏ thì động cơ 380, 395. Tải lớn hơn tới trung bình thì động cơ 775, đủ cỡ từ 50 - 288W. Hàng linh kiện điện tử nào cũng có bán. Lái bằng rơ-le cho đơn giản, sau có thể dùng cầu H bán dẫn hoặc vẫn dùng rơ-le tùy ý.
            dạ anh e muốn động cơ kiểu kiểu này á https://www.youtube.com/watch?v=2IuI...Q&index=2&t=4s kích mức cao là quay thuận mức thấp là quay ngược á. không động cơ khác cũng đc miễn có thể đóng mở được là ok ạ. em làm đồ án cở nhỏ nhỏ tầm nay thôi ạ.

Comment

trong youtube video, người ta dùng stepper motor
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi nguyện lê Xem bài viết

dạ anh e muốn động cơ kiểu kiểu này á https://www.youtube.com/watch?v=2IuI...Q&index=2&t=4s kích mức cao là quay thuận mức thấp là quay ngược á. không động cơ khác cũng đc miễn có thể đóng mở được là ok ạ. em làm đồ án cở nhỏ nhỏ tầm nay thôi ạ.
                Ơ ... hay nhỉ, mọi người đã góp ý là bạn nên trang bị kiến thức từ thấp đến cao rồi. Nếu bạn thích y chang video trên thì dễ... thôi. Động cơ là stepper motor (động cơ bước), nó thậm chí rẻ hơn động hơn động cơ DC chổi than nhiều. Arduino phát xung cho driver điều khiển stepper, còn lại là mấy thứ linh linh như cảm biến mưa, ánh sáng và cái remote RF do Arduino cân hết.
                Bạn hiểu và làm được những gì mình trình bày chứ, nếu không hiểu nổi thì hãy học và làm từ những cái cơ bản nhất đi. Còn đẳng cấp servo trên cả những thứ này và chỉ áp dụng cho những hệ thống lớn chứ không phải vì hệ thống của bạn lớn nên không dùng servo được. Còn mà chỉ để quay thuận và nghịch thì bất cứ cái motor nào cũng làm được cả.
                Thân chào, hãy bình tĩnh và cập nhật kiến thức nền tảng cho đủ rồi hãy lựa chọn cách làm bạn ơi.
                Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết

Ơ ... hay nhỉ, mọi người đã góp ý là bạn nên trang bị kiến thức từ thấp đến cao rồi. Nếu bạn thích y chang video trên thì dễ... thôi. Động cơ là stepper motor (động cơ bước), nó thậm chí rẻ hơn động hơn động cơ DC chổi than nhiều. Arduino phát xung cho driver điều khiển stepper, còn lại là mấy thứ linh linh như cảm biến mưa, ánh sáng và cái remote RF do Arduino cân hết.
                  Bạn hiểu và làm được những gì mình trình bày chứ, nếu không hiểu nổi thì hãy học và làm từ những cái cơ bản nhất đi. Còn đẳng cấp servo trên cả những thứ này và chỉ áp dụng cho những hệ thống lớn chứ không phải vì hệ thống của bạn lớn nên không dùng servo được. Còn mà chỉ để quay thuận và nghịch thì bất cứ cái motor nào cũng làm được cả.
                  Thân chào, hãy bình tĩnh và cập nhật kiến thức nền tảng cho đủ rồi hãy lựa chọn cách làm bạn ơi.
                  cảm ơn bạn nhiều ! mình mới tập tành làm thôi.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                    trong youtube video, người ta dùng stepper motor
                    cảm ơn bạn nhiều nhé !

Comment

Chỉ đơn thuần là đồ án thì bạn làm cái nho nhỏ, kiểu mô hình như video là được.
                      Đóng mở cái "mái che" tầm 0,2 m x 0,3 m là OK.
                      Bạn có thể mua một cái máy in phun màu (máy hết mực họ bán rẻ rề, khoảng 1-2 trăm ngàn) và chế lại cho nhanh.

Nếu ông thầy bạn muốn làm cái mái che mưa ở nhà thầy thì bạn phải tính đến cách phải làm to. Mọi thứ cũng phải to hơn kể cả tiền.
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyện lê Tìm hiểu thêm về nguyện lê

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X