Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỗ trợ mạch tăng áp dùng IC 555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỗ trợ mạch tăng áp dùng IC 555

Chào mọi người. Em là sinh viên mới chuyển sang ngành kỹ thuật nên có nhiều cái còn gà mờ mong được mọi người giúp.
    Em có làm một mạch tăng áp DC với nguồn vào của em dao động từ V=4 ->5 (V), và I=14 (mA). Mong muốn đầu ra của em là 12 (V). Hình (1) là mạch của em ngay sau khi qua mạch cầu diode

Click image for larger version

Name:	CT1.png
Views:	2798
Size:	106.0 KB
ID:	1726013
    Em dùng IC 555 để điều khiển MOSFET. Các linh kiện gắn với IC 555 và tính toán, em sử dụng và tính toán theo như nhà sản xuất. Cụ thể như hình (2). Em chọn 50kHz

Name:	CT2.png
Views:	2426
Size:	104.8 KB
ID:	1726014
    Phần cuộn cảm và tụ điện em tính theo CT của chú Thanh Nguyen trong video: https://www.youtube.com/watch?v=KgvxfA18aD0&t=907s

Name:	3.png
Views:	2425
Size:	44.5 KB
ID:	1726015
    Kết quả của em là chạy không được như ý muốn. Em đoán đó là do dòng của em nhỏ quá chỉ có 14 (mA) nhưng em có xem thông số của IC 555 thì yêu cầu của dòng là 6-15 (mA). Khi em gắn thử pin 4V thì điện áp đầu ra tăng không ổn định nhưng lên được tận 50V. Mong mọi người giúp em với. Em cám ơn

L1 phải nằm cạnh fet chứ?

4V quá thấp để 555 thông thường và irfz44n hoạt động. Phải dùng linh kiện hoạt động được ở áp thấp. Và thêm mạch ổn áp ngõ ra.

Áp, dòng nhỏ thì dùng transistor dao động nghẹt (joule thief) cho đơn giản.
    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

4V quá thấp để 555 thông thường và irfz44n hoạt động. Phải dùng linh kiện hoạt động được ở áp thấp. Và thêm mạch ổn áp ngõ ra.

Cám ơn anh. Để em làm thử

Comment

Mạch này chạy bằng niềm tin

Ngớ ngẩn thật sự. Lúc mosfet dẫn thì nguồn cho 555 mọc ở đâu ra. Chả lẽ duy trì mosfet switch dẫn bằng tụ nội trong mosfet, nguyên lý đỉnh cao người phát minh ra mosfet cũng không nghĩ đến công năng này mất.

Hơn nữa Lúc 555 mất nguồn chắc gì chân 3 trở kháng cao so với GND . Làm sao biết được lúc 555 mất nguồn thì chân 3 kéo lên cao hay thấp.

Comment

Mạch sai rồi, VCC phải lấy ở trước cuộn cảm mới đúng

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Anh ơi, anh có mô phỏng được cái mạch joule thief trên proteus không anh? Em làm thử mấy cái mạch đơn giản trên mạng có sơ đồ xong lắp pin vô mà em mô phỏng trong proteus thì nó lại không chạy.

Comment

Dùng cục xạc pin tạo nguồn 12V để nuôi nguồn con IC 555. Để lái FET cực Gate phải ra khoảng 12V. Tập làm từng giai đoạn chứng minh IC 555 ra xung đung như mình muốn rồi mới làm tiếp tạo mạch Boost. Đe trở giữa IC 555 Out với cực Gate

Comment

Về tác giả

Collapse

KeNhapMon Tìm hiểu thêm về KeNhapMon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X