Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển Robot từ xa bằng máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển Robot từ xa bằng máy tính

Hiện nay đề tài của mình chỉ giới hạn ở chỗ là ngồi trong vùng có RF thì điều khiển được. Mình muốn phát triển đề tài đa dạng hơn. Điều khiển qua mạng internet....
    Đây là đồ án tốt nghiệp mình mới ra trường.
    Chương trình viết bằng vb6,asembly cho at89s52,pic16f877a,giao diện 3d điều khiển robot khoảng cách 300m chạy ok.
    Nuôi con trẻ tại :
    Culi Manager tại :

Bạn có thể giới thiệu về đề tài của bạn không , mình rất quan tâm và muốn học hỏi thêm ở bạn.
    Hiện nay mình cũng đang tìm hiểu về robot nhưng mà còn rất ít kinh nghiệm , bạn có tài liệu nào dễ hiểu bằng tiếng việt thì cho mình xin nhé , nhân tiện bạn giới thiệu về chuơng trình của bạn viết bằng Vb .
    Cảm ơn bạn rất nhiều !
    |

Comment

Đề tài của mình là thế này : ví dụ ta muốn tìm tìm hiểu đường hầm nằm sâu trong lòng đấ mà người không thể vào được.Ta cho robot có gắn thêm camera quan sát đi vào trong đó và ngồI tại máy tính của mình mà vẫn có thể biết được điều gì đã xảy ra khi robot đi vào trong đó.
      Mình đã thực hiện xong cái khâu điều khiển Robot,chỉ có điều không có kinh phí nên chẳng thèm gắn camera vì nó cũng khá dễ dàng.
      Hiện nay mình đã ra trường và đi làm nên muốn có người thực hiện xong ý tưởng của mình hoàn thiện hơn
      Attached Files
      Last edited by toinhoem1001; 04-08-2009, 22:16.
      Nuôi con trẻ tại :
      Culi Manager tại :

Comment

Nguyên văn bởi toinhoem1001 Xem bài viết
        Đề tài của mình là thế này : ví dụ ta muốn tìm tìm hiểu đường hầm nằm sâu trong lòng đấ mà người không thể vào được.Ta cho robot có gắn thêm camera quan sát đi vào trong đó và ngồI tại máy tính của mình mà vẫn có thể biết được điều gì đã xảy ra khi robot đi vào trong đó.
        Mình đã thực hiện xong cái khâu điều khiển Robot,chỉ có điều không có kinh phí nên chẳng thèm gắn camera vì nó cũng khá dễ dàng.
        Hiện nay mình đã ra trường và đi làm nên muốn có người thực hiện xong ý tưởng của mình hoàn thiện hơn
        chào anh.em năm nay học năm cuối em cũng định làm đề tài giống anh.về vấn đề nghiên cứu thì em đã tìm hiểu cũng nhiều rồi.Em học bên ktmt anh cho em tham gia làm chung được ko ?

Comment

ok thôi
          nếu bạn cần tài liệu gì thì mình sẽ hỗ trợ vì cái này mình làm tốt nghiệp rồi mà
          Nuôi con trẻ tại :
          Culi Manager tại :

Comment

Hiện nay đề tài của mình chỉ giới hạn ở chỗ là ngồi trong vùng có RF thì điều khiển được. Mình muốn phát triển đề tài đa dạng hơn. Điều khiển qua mạng internet....
            Chương trình viết bằng vb6,asembly cho at89s52,pic16f877a,giao diện 3d điều khiển robot khoảng cách 300m chạy ok.
            anh có thể send một số tài liệu về cách thức giao tiếp và điều khiển robot đc ko ạ (coi như toàn bộ code của anh).Mà anh đang có hướng phát triển tiếp vậy anh có cần giúp một tay ko em rất sẵn sàng

Comment

@toinhoem1001
              Anh dùng module nào để thu phát RF, nguyên lý của nó. Sẵn tiện cho em hỏi anh có biết module sử dụng chip cc1101 không? em đang sử dụng cc1101 nhưng chưa biết cách thu nhận tín hiệu giữa 2 con này với nhau. Mong anh chia sẻ để mọi người cùng học hỏi.
              |

Comment

Nguyên văn bởi dientuvie Xem bài viết
                @toinhoem1001
                Anh dùng module nào để thu phát RF, nguyên lý của nó. Sẵn tiện cho em hỏi anh có biết module sử dụng chip cc1101 không? em đang sử dụng cc1101 nhưng chưa biết cách thu nhận tín hiệu giữa 2 con này với nhau. Mong anh chia sẻ để mọi người cùng học hỏi.
                uhm theo mình tìm hiểu thì bạn chỉ cần học cách giao tiếp qua wireless thông qua các giao thức uart,spi...............
                còn module wireless thì bạn vào suno.vn tham khảo.Ở đó các anh up sẵn module trên mạng rùi đố

Comment

mình dùng modul thu phát của Quế Dương,và dùng thêm 2 con mã hóa và giải mã nữa cho chắc và tránh bị phá cùng tần số
                  ngoài ra cũng có làm thêm một cái Remote bằng tay để tìm kiếm nếu Robot chạy lạc mất tiêu mà khoảng cách tới máy tính vượt quá giới hạn nhìn thấy nó.........
                  Attached Files
                  Nuôi con trẻ tại :
                  Culi Manager tại :

Comment

mình dùng modul thu phát của Quế Dương,và dùng thêm 2 con mã hóa và giải mã nữa cho chắc và tránh bị phá cùng tần số
                    ngoài ra cũng có làm thêm một cái Remote bằng tay để tìm kiếm nếu Robot chạy lạc mất tiêu mà khoảng cách tới máy tính vượt quá giới hạn nhìn thấy nó.........
                    wa anh có phương pháp hay quá nhỉ àh mà chi phí có cao quá ko anh.Em đc biết là camera đã hơn 1tr rùi còn thêm mua mấy cải wireless nữa hix sinh viên mà uhm mà đồ án của dân kĩ thuật máy tính mà làm robo điều khiển bằng máy tính có ổn không nhỉ hình như em thấy nó lớ lớ qua dân điện tử rồi mong anh góp ý thêm cho em .Thân

Comment

Nguyên văn bởi huuhoang Xem bài viết
                      uhm theo mình tìm hiểu thì bạn chỉ cần học cách giao tiếp qua wireless thông qua các giao thức uart,spi...............
                      còn module wireless thì bạn vào suno.vn tham khảo.Ở đó các anh up sẵn module trên mạng rùi đố
                      Cám ơn anh nhiều.
                      Thân.
                      |

Comment

Các bác tham khảo thêm con này:

Transciever: http://www.linxtechnologies.com/Products/RF-Modules/

USB: http://www.linxtechnologies.com/Prod...es-USB-Module/

Mấy cái này có bán tại digikey cho mua về VN được.

anten loại 1/4 http://search.digikey.com/scripts/Dk...T-418-CW-QW-ND

Comment

cũng không quá cao đâu. khoảng trên 3tr nếu làm phần cứng tốt. hiện nay công việc của mình đang làm bên phần camera quan sát nên có thể hỗ trợ những ai cần thiết,mình đang làm bên công ty viễn thông mà,có thể quan sát trực tuyến màn hình máy chủ kiểm soát robot.mình có thể hỗ trợ phần mềm và cả phần cứng nếu bạn có máu tham gia vụ này.hihihihih
                          Nuôi con trẻ tại :
                          Culi Manager tại :

Comment

Dùng tới 2 con PT2272 lận hả ? Sao ko dùng vi điều khiển thay thế nó ?
                            Người nhỏ bé.

Comment

hihihi em cũng ham vụ này lắm anh ơi ý tưởng có từ lâu lắm rùi mà vẫn chưa có kinh phí thực hiện(nỗi khổ chung của sinh viên mà ).Không biết bên đó anh hỗ trợ nhiều không ạ.hix hix

Comment

Về tác giả

Collapse

toinhoem1001 Tìm hiểu thêm về toinhoem1001

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X