Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đồ án môn học vi điều khiển_anh chị ơi giúp em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• đồ án môn học vi điều khiển_anh chị ơi giúp em với

Em chào các anh các chị. Em là người mới vào nên còn biết rất ít về vi điều khiển.Nhưng vì đam mê vì thấy nó rất hay.Anh chị giúp em đề tài này với nhé. Đề tài của em là:"thiết kế mạch đo dòng điện sử dụng 89C51 hiển thị bằng LCD với 3 dải đo là 0.1A,1A và 10A". Em sử dụng con ADC0804, AT89c51, LCD16*2,và các linh kiện để thiết kế phần cứng có đựoc không ạ. Vấn đề của em ở đây là phần lập trình cho mạch. Khó quá anh chị à. Em lập trình bằng Keil_C. Anh chị nào biết giúp e với. Em cám ơn các anh các chị nhiều.

sao không anh chị nào chịu giúp em nhỉ. Khó quá hay là dễ quá vậy các anh. Em thì thấy thực sự khó. Em muốn học hỏi sao không anh chị nào giúp em nhỉ. Buồn quá!

Comment

Bạn nên tham khảo trước phần lý thuyết đo. ADC lấy tín hiệu áp. Mạch của bạn đo dòng do đó phần chuyển đổi dòng áp cần xem trước. Nếu bạn không tìm thấy thì nhắn lại mình mình sẽ gửi lên (do lâu ngày quên mất để ở đâu rồi->ngại tìm).
      Còn mạch đo thì sau khi chuyển hóa tín hiệu dòng thành áp (quy về dải nào đó phù hợp với Vref của ADC) thì đưa vào ADC. Sau đó lấy mẫu -> xử lý dữ liệu đọc được -> đưa lên LCD. Phần code đọc ADC và thư viện LCD cho 8051 trên diễn đàn mình đã có nhiều rồi. Bạn tự tìm để cho nó chủ động nhé! Còn nếu đọc code đó không hiểu thì phải vọc vi xử lý từ đầu cho nó bài bản rồi
      Chúc bạn sớm hết là "người mới"!
      123...

Comment

Nguyên văn bởi wide_sky Xem bài viết
        Em chào các anh các chị. Em là người mới vào nên còn biết rất ít về vi điều khiển.Nhưng vì đam mê vì thấy nó rất hay.Anh chị giúp em đề tài này với nhé. Đề tài của em là:"thiết kế mạch đo dòng điện sử dụng 89C51 hiển thị bằng LCD với 3 dải đo là 0.1A,1A và 10A". Em sử dụng con ADC0804, AT89c51, LCD16*2,và các linh kiện để thiết kế phần cứng có đựoc không ạ. Vấn đề của em ở đây là phần lập trình cho mạch. Khó quá anh chị à. Em lập trình bằng Keil_C. Anh chị nào biết giúp e với. Em cám ơn các anh các chị nhiều.
        Dùng một con điện trở công suất giá trị nhỏ mắc nối tiếp với tải cần đo, dùng opamp khuếch đại điện áp đó lên đưa vào ADC0804. Đọc ADC quy đổi ra dòng điện rồi hiển thị lên LCD.
        Goodluck

Comment

Đây là slide bọn mình học về môn phương pháp đo. hy vọng giúp được bạn điều gì đó
          http://www.mediafire.com/download.php?mim3tyiukyy
          123...

Comment

thiet ke ampemet dien tu dung 4 led 7 doan

de cua em cung nhu ban tren(do dong voi dai (0 : 0.1) A ;( 0 ; 1)A ; (0 ;10)A . nhung hien thi bang 4 led 7doan .ai co the giup em phan nao ko ?
            em dang rat can ?vi dang lam do an ve phan do
            ma tim mai ma van chua ra ?

Comment

vâng. Em cám ơn hai anh nhé. Chỗ phần cứng đó em nghĩ nếu dùng trở công suất giá trị nhỏ mình tính dải áp và dòng tương đương nhau rồi cấp trực tiếp vào chân đo áp của ADC0804 mà ko dùng tới opamp có được ko anh.

Comment

còn về phần lập trình em cũng tim hiểu khá nhiều rồi. phần sử lý chuyển đổi thì ok rùi. Nhưng cái chỗ xuất ra trên LCD với yêu cầu:" dòng đo đo được là 5 A" chẳng hạn thì em vẫn chưa sử lý được. Anh có thể giúp em cái code phần xuất như trên ra LCD 16*1 được không? Cám ơn các anh nhiều.

Comment

vâng. Em cám ơn hai anh nhé. Chỗ phần cứng đó em nghĩ nếu dùng trở công suất giá trị nhỏ mình tính dải áp và dòng tương đương nhau rồi cấp trực tiếp vào chân đo áp của ADC0804 mà ko dùng tới opamp có được ko anh.
                  Nên sử dụng opamp. ngoài chức năng khuếch đại nó còn thêm 1 tính năng cách ly. Nó giúp điện trở vào mạch đo rất lớn và điện trở ra nhỏ. -> tăng độ chính xác cho thiết bị đo của bạn.
                  còn về phần lập trình em cũng tim hiểu khá nhiều rồi. phần xử lý chuyển đổi thì ok rùi. Nhưng cái chỗ xuất ra trên LCD với yêu cầu:" dòng đo đo được là 5 A" chẳng hạn thì em vẫn chưa sử lý được. Anh có thể giúp em cái code phần xuất như trên ra LCD 16*1 được không? Cám ơn các anh nhiều.
                  Viết cái lệnh đó thì có gì đâu:
                  Code:
                  printf(lcd_putchar,"DONG DO DUOC: ");
                  lcd_number(giatridongdien);
                  lcd_putchar("A");
                  trong đó giatridongdien là biến giá trị đọc về từ ADC sau khi bạn đã quy đổi nó về thành giá trị cường độ dòng điện. CD: 255 <-> 5A thì giá trị dòng diện sẽ là (5/255) nhân với giá trị đọc được từ ADC
                  123...

Comment

cám ơn anh nhìu nhìu. Em đang làm mạch và có gì sẽ thỉnh giáo các anh tiếp nhé. Dientuvietnam.net thạt là tuyệt vời phải không anh. Hihi.

Comment

Làm mạch nên sử dụng Opam để tránh sai số do sụt tín hiệu và khuếch đại điện áp nhỏ lên đến mức đủ lớn để bộ ADC hoạt động được. Chú ý nên thiết kế có một tầng lặp điện áp nhé.
                      n
                      ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

chú ý một điều nữa là những linh kiện bạn chọn ở đây cần phải có độ chính xác cao. như là R lấy mẫu áp, nếu xài opamp thì cũng phải kiếm loại ok tí, mấy R phân cực cho nó cũng vậy.. mấy linh kiện này hơi khó kiếm đấy. do đó bạn nên thiết kế mạch lấy mẫu này càng ít linh kiện càng tốt để tránh sai số cộng dồn.

ah mà bạn đã tập tành VDK rồi thì nếu đề tài ko yêu cầu khắt khe thì bạn xài AVR cho đỡ tốn con ADC, Vref của nó cũng có sẵn...khỏi mất công xài opamp hay R để tạo Vref ADC mà chưa chắc là nó ổn định

Comment

phần cứng

anh à. Em up phần thiết kế phần cứng lên anh xem giúp em với. Em thiết kế phần cứng như vậy thì có ổn không. Ở con 88C51 em không dùng mạch reset nữa có ổn không? Tại em nghĩ khi mỗi lần mình đo 1 giá trị khác nhau thì coi như là mình reset luôn. Con ADC 0804 em để hở chân Vref/2 để lấy hệ số chia là 5/256 có được không ạ. Đây là phần cứng còn phần lập trình em đang viết nhờ các anh check sau nhé. Cám ơn tất cả mọi người.
                          Attached Files

Comment

anh à. Em up phần thiết kế phần cứng lên anh xem giúp em với. Em thiết kế phần cứng như vậy thì có ổn không. Ở con 88C51 em không dùng mạch reset nữa có ổn không? Tại em nghĩ khi mỗi lần mình đo 1 giá trị khác nhau thì coi như là mình reset luôn. Con ADC 0804 em để hở chân Vref/2 để lấy hệ số chia là 5/256 có được không ạ. Đây là phần cứng còn phần lập trình em đang viết nhờ các anh check sau nhé. Cám ơn tất cả mọi người.
                            con 89 mà ko có mạch reset thì sao mà nó chạy, ít nhất thì bạn phải nối một con điện trở cho nó chứ. bạn thả lỏng như vậy thì.. nó pó tay chứ ko có chạy đâu.
                            chân Vref bạn thả lỏng để lấy Vref=Vcc thì cũng được, nhưng có thể sẽ ko ổn định vì bạn có chắc là nguồn Vcc của bạn ổn định hay ko? nếu ko thì sai số từ adc về là lớn lắm đấy.

Comment

ah mà hình như bạn chưa nối điện trở và tụ cho mạch dao động tạo xung ở con adc thì phải

Comment

Về tác giả

Collapse

wide_sky Tìm hiểu thêm về wide_sky

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X