Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mô phỏng mạch thu phát hồng ngoại dung PT2248/2249 trong Proteus

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mô phỏng mạch thu phát hồng ngoại dung PT2248/2249 trong Proteus

Xin chào các bác.Số là em đang làm đồ án môn học 1.Đồ án của em là thiết kế mạch thu phát hồng ngoại dùng PT2248/2249(IRC).Một rắc rối em gặp phải là không thể mô phỏng mạch nảy trong Proteus được vì trong thư viên của nó không có linh kiện này.Vì thế mà không làm mạch Layout trong Orcad được.Bác nào có thể giúp dùm em không?
    Đây là mạch phát và mạch thu của em ne:
    Mạch phat:
    Mạch thu:

Nguyên văn bởi thunpro Xem bài viết
    Xin chào các bác.Số là em đang làm đồ án môn học 1.Đồ án của em là thiết kế mạch thu phát hồng ngoại dùng PT2248/2249(IRC).Một rắc rối em gặp phải là không thể mô phỏng mạch nảy trong Proteus được vì trong thư viên của nó không có linh kiện này.Vì thế mà không làm mạch Layout trong Orcad được.Bác nào có thể giúp dùm em không?
    Đây là mạch phát và mạch thu của em ne:
    Mạch phat:
    Mạch thu:
    mình không hiểu ý bạn là gì "không thể mô phỏng mạch nảy trong Proteus được vì trong thư viên của nó không có linh kiện này.Vì thế mà không làm mạch Layout trong Orcad được"
    Ý bạn ở đây là gì.Nếu muốn tạo linh kiện để vẽ mạch in trong proteus thì mình có thể giúp bạn.Còn nếu tạo linh kiện để mô phỏng thì tớ chịu.
    Nếu là tạo linh kiện trong orcad thì trong diễn đân có nhiều rồi.Bạn chịu khó tìm lại,mình khong dùng nó nên ko quen

Comment

Mấy bạn ơi sẵn cho mình hỏi cái dao động thạch anh trong proteus ký hiệu là gì vậy, với cái VCC nữa. Còn cái con PT2248 mình thay bằng con atmega không biết được không. Ai biết giúp dùm mình với, mình đang cần gấp, mình không học chuyên ngành điện tử nhưng lại phải làm cái này, hix.

Comment

các bác ơi sao trong proteus ko có đôi pt 2248 và 2249 nhỉ trong khi một số mạch thiết kế đưa lên vẫn có
        em cài bản 7.6sp4 mong mọi người giúp đỡ
        thank

Comment

thạch anh là crystal.còn VCC nằm trên thanh công cụ có hình thang màu vàng thì phải (ko nhớ lắm) bên trong nó tên là power
          theo mình biết thì chưa có phần mềm nào hỗ trợ mô phỏng 2248 và 2249.Mạch khi đưa lên vẫn có là do họ tạo linh kiện mới mà.Cách tạo linh kiện thì bạn xem lại có rất nhiều trong diễn đàn.Nếu chỉ để vẽ mạch in thì có thể thay tạm bằng các DIPxx có số chân tương ứng.Ví dụ 2248 có 16 chân thì kiếm DIP16 thay vào là ổn

Comment

thế còn con pt2249 thì có thể thay bằng con gì thế à bạn

Comment

2249 cùng 16 chân , kích thước như 2248 nên bạn có thể chọn IC 16 chân thay 2 con này khi vẽ orcad. thân !

Comment

các pác có thể tự tạo linh kiện mới trên proteus bằng cách sửa các linh kiện đã sẵn có hoặc tạo mới hoàn toàn

Comment

cho mình hỏi linh kiên này là gì vậy ? ( mình gà lắm)
                  Click image for larger version

Name:	dktx.png
Views:	1
Size:	61.5 KB
ID:	1358376 thank

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
                    cho mình hỏi linh kiên này là gì vậy ? ( mình gà lắm)
                    [ATTACH=CONFIG]41112[/ATTACH] thank
                    là mắt thu tìn hiệu hồng ngoại từ remote.
                    ĐT: 0972 20 58 68
                    Gmail:

Comment

cảm ơn bạn, vậy bạn cho mình hỏi là con mắt thu hồng ngoại nó có nhiều loại không. khi mua nó thì mình chỉ cần nói là mua con mắt thu hồng ngoại là được hả bạn

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
                        cảm ơn bạn, vậy bạn cho mình hỏi là con mắt thu hồng ngoại nó có nhiều loại không. khi mua nó thì mình chỉ cần nói là mua con mắt thu hồng ngoại là được hả bạn
                        Nó có nhiều loại nhưng 2 loại hay dùng là:loại 4 chân ko có vỏ sắt và 3 chân có vỏ sắt,loại 3 chân nó chống nhiễu tốt hơn,khi mua thì nói con mắt thu 3 chân có vỏ sắt.
                        ĐT: 0972 20 58 68
                        Gmail:

Comment

có ai biết sơ đồ mạch điều khiển cửa cuốn từ xa kô? post lên hộ mỳnh với.đang làm đồ án ấy mà

Comment

Vcc của cậu là mấy vôn thê'!!

Comment

muốn biết thì bạn đo thử xem
                              bạn vẽ 1 cái VCC
                              sau đó mắc cho nó 1 cái vôn kế
                              chạy thử thế là nó hiện ra ngay thôi mà
                              mình nhớ không nhầm thì măc định trong proteus là 5V

Comment

Về tác giả

Collapse

thunpro Tìm hiểu thêm về thunpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X