Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cam bien nhiet

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

nói sự thật mạch giao tiếp LPT của mình nếu đúng lí thuyết thì phải chạy nhưng trên thực tế thì trời ạ.
    chạy sai ..... anh em cao thủ nào giúp mình giải đáp thắc mác này cho anh em còn "ăn ngon ngủ say nhé.". okie

Comment

Nếu chỉ để kiểm soát nhiệt độ của bình sữa,thì bạn ko cần phải dùng các linh kiện quá phức tạp ( mạch phức tạp và tăng giá thành) vì sai số cho phép của nó có thể lên đến 5 độ C thậm chí 10 độ C cũng ko ảnh hưởng gì cả.

Với tính chất như vậy bạn chỉ cần dùng 5 thành phần chính :
      + 1 con 89C2051 ( not 89C5x) : vì có chân P1.0 và P1.1 là 2 chân so sánh.
      + 1 con 74164 ( thanh ghi dịch : vào nối tiếp ra // : 2500 đồng)
      + 1 con điện trở nhiệt ( mấy trăm đồng gì đó)
      + Rơ le hoặc Triac.
      + 2 Led 7 vạch.
      ------------------------------------------------------------------------

thực hiện :
      + Tạo bộ DAC bằng phương pháp tạo PWM trên 1 chân nào đó còn lại của IC 89.
      + So sánh điện áp trên Điện trở nhiệt với điện áp DAC ở trên.
      + Thực hiện tác vụ yêu cầu ( ngắt rơ le, hoặc 1 van điện).
      + Lấy thông số ( giá trị ) của DAC cân chỉnh với nhiệt độ thực tế, hiển thị Led.
      ---------------------------------------------------
      Xong.

Comment

đã lâu ko ghé thăm diễn đàn, đng làm TKMH mệt quá.
        nếu như bác Kami nói thì ngay công việc có vẻ nhẹ nhành.
        Nhưng các bac cố gắng xem lại trường hợp của mình đã trình bày ở trên.
        đây ko còn là vấn đề quan trọng đối với mình nữa nhưng sự thật mình cũng chẳng hiểu sao mà nó lại "chơi mình" ko chạy.

Comment

co ban nao co ca so do thiet ke hien thi tren led 7 doan va chuong trinh viet bang Asm cho minh voi con ADC0804 hay 0809 cung duoc minh dang nghien cuu ma chua biet viet the nao

Comment

chào bạn.
            vấn đề cảm biến nhiệtmình và 1 số người bạn đãlàm thành công trên VĐK Atmega8.
            nếu bạn cần thì mail cho mình: vanhungk45@gmail.com
            mình sẽ cung cấp code và mạch cho bạn.

Comment

Chào bạn.
              Mình đã xem mạch của bạn.
              Trước hết mình nói là mình đã làm trên VĐK nhưng là Atmega8 chứ ko phải là bằng 89C51.

Nhưng mình xin góp ý như thế này với tư cách là mình đã làm và đó là bài học
              “đau lòng “ cho mình, nó sẽ làm cho mình “nhớ” đến già.
              trước hết nếu bạn dùng 89C51 thì cần dùng thêm ADC, như vậy chúng ta cần 1 khâu đồng bộ tần số. nếu ko cẩn thận sẽ làm cho mát đồng bộ và đi đến thiếu chính xác.
              nếu dùng Atmega8 thì trên con này đã có sẵn bộ biến đổi ADC, và thuật toán cực kì đơn giản.viết bằng ngôn ngữ C(trình dịch Code Vision AVR) thân thiện và dễ hiểu
              giá thành kinh tế, theo mình biết thì giá cả như sau: 89C51: 15.000, ADC 0804: 20.000, trong khi đó bạn mua con Atmega8 có 25.000 nếu chịu khó mua rẻ thì cũng chỉ 20.000.
              một điều mình cần lưu ý đến bạn đó là khi ổn định điện áp mẫu Vref, bạn phải làm thật chính xác và có độ ổn định cao nếu ko … chắc bạn cũng biết hậu quả thế nào rồi chứ.mà bạn làm có giao tiếp với máy tính ko?
              Nếu có thì hơi mệt hơn 1 chút !!!

Nếu bạn vẫn làm bằng 89C51 thì mình có thể giúp bạn nhưng mình cũng chưa chắc vì mình cũng khá bận. À quên mình điều khiển on/ off chứ ko điều khiển theo pha như bạn.
              Trên đây là những gì mình muốn nói với bạn.
              Chúc bạn sớm thành công.

Comment

Nếu đã làm với AVR thì dùng còn DS18B20 còn rẻ nữa. Hihi.
                AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                Mob: 0982.083.106

Comment

cac bac giup em voi con ADC 0809 8bit do co so do nao cu the khong chu em mu tit rui .Cam on nha

Comment

Mời các bác tham khảo ví dụ đo nhiệt độ, dùng ADC LTC1543, cảm biến nhiệt độ LM335. LTC1543 là ADC serial giao tiếp đơn giản, tiết kiệm pin hơn ADC parallel. LM335 ở Hà nội dễ kiếm hơn LM35.
                    http://www.diendandientu.com/diendan...d?thread=10657
                    0912666017

Comment

Do nhiet do dung 8051,hien thi ra LED,dung cam bien DS1820.
                      giup minh voi.cam on

Comment

Nguyên văn bởi NGAI Xem bài viết
                        Do nhiet do dung 8051,hien thi ra LED,dung cam bien DS1820.
                        giup minh voi.cam on
                        Xem tại đây nhé: http://www.sixca.com/micro/mcs51/ds1820_51/index.html
                        Cần DS1820, 89s52 thì contact với tôi. Xem thêm ở chữ ký nhé.
                        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                        Mob: 0982.083.106

Comment

Mình đang cần đo nhiệt độ ẩm,nhiệt độ ,áp suát,
                          và hiển thị thông tin len máy tính
                          ai có sỏ đồ ngyen lý thì post lên cho mình tham khảo với
                          thanks
                          nếu được thì gủi vào maol cho mình
                          danggiangnam202@yahoo.com

Comment

Mình đang cần đo nhiệt độ ẩm,nhiệt độ ,áp suát,
                            và hiển thị thông tin len máy tính
                            ai có sỏ đồ ngyen lý thì post lên cho mình tham khảo với
                            thanks
                            nếu được thì gủi vào maol cho mình
                            danggiangnam202@yahoo.com
                            bạn đã làm dc những gì rồi!
                            nói xong chúng ta bàn tiếp nhé.
                            Đóng góp cho nền Điện Tử Việt Nam là hoàn thiện bản thân.

Comment

- Đo nhiệt độ dùng: LM335, LM35, TPS124, DS1820,... Sensor nhiệt có rất nhiều loại, bạn có thể chọn bất cứ loại nào có trên thị trường, tùy vào đầu ra bạn muốn là tương tự (điện áp) hay số (giá trị nhiệt độ).
                              - Đo áp suất dùng các sensor áp suất của Freescale (dòng cảm biến MPX), loại này đầu ra là áp, đưa vào ADC để đo và tính toán ra giá trị áp suất.
                              - Đo độ ẩm, cái này hơi vất một tý vì sensor khó kiếm hơn và cũng đắt hơn, trc có ông anh dùng tụ biến dung để làm, lên 169 Đội Cấn mua để về đo độ ẩm mà giá nguyên con cảm biến đã là 300K. Nước ngoài nó có nhiều loại cảm biến độ ẩm ngon hơn và rẻ hơn (Maxim, TI...), ở Vietnam không rõ đã có bác nào cung cấp hay có loại cảm biến này chưa?

Về sơ đồ nguyên lý của mạch này không có j là phức tạp. Cụ thể mô tả(vì ko có nhiều time ngồi vẽ mạch nên viết mạch ):
                              - Khối 1: Một mạch cơ bản để chạy AT8051 với nguồn, thạch anh 11.0592, mạch reset.
                              - Khối 2: ADC0809 (có thể thay thế dùng ADC0804 cùng một IC mux tương tự 4051, 4052) nhưng khuyên dùng luôn 0809, bạn sẽ có 8 kênh tương tự. Sơ đồ và chương trình giao tiếp thì trên diễn đàn có nhiều rồi.
                              - Khối 3: Cảm biến, tùy theo đầu ra mà kết nối đến vi điều khiển. Nếu đầu ra là áp thì đưa vào ADC (có thể có thêm mạch Op-Amp ở đầu vào). Nếu đầu ra số (dùng I2C,SPI,1-wire...) thì gắn luôn vào 8051 và viết chương trình giao tiếp theo hướng dẫn trong datasheet.
                              - Khối 4: Giao tiếp + hiển thị, dùng max232 để giao tiếp PC, LCD để hiển thị, có thể thêm phần bàn phím để hiệu chỉnh.

Khi thực hiện, gặp khó khăn chỗ nào có thể lên diễn đàn hỏi or tìm kiếm trên Internet, nên tự tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi.
                              Chúc thành công.
                              Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                              CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                              0988006696
                              linhnc308@gmail.com
                              http://linhnc308.blogspot.com

Comment

minh cung dang can nhieu tai lieu ve nhiet ke do nhiet do bimetal, nhiet ke chat long chat khi ma tim hoai khong ra con cac loai khac ok ban can thi gui thu cho minh theo dc transontbhk5@yahoo.com nhe

Comment

Về tác giả

Collapse

leducnhat Tìm hiểu thêm về leducnhat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X