Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đêm từ 786 về 327 đếm 2 lần

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch đêm từ 786 về 327 đếm 2 lần

các pro giúp em bài ne cái em làm đc nó đếm lùi từ 786 về 327 và làm nó đếm đc 2 lần nhưng không làm sao nó dừng ở 327 mà nó lại quay về 786
    các pro giúp em cai
    thank các pro trước

dùng mạch số hay vi diều khiển. nếu dùng vi điều khiển thì chỉ cần lập trình chpo nó chạy còn nếu dùng mạch số thì dùng con 74192 rồi set trước số muốn đếm và chốt số muốn dừng lại rồi cho vào chân reset cho nó quay lại xem có được không?
    Never forget who you are!

Comment

đối với điện tử số,mình thường lắp mạch đếm với IC 74190. nó có chân số 5 là chân để đếm thuận hay đếm nghịch. ngoài ra, nó có các chân tử D0 đến D3 là các chân đặt trước. chân PL là chân kích hoạt các chân đặt trước.
      bạn làm thế này nhé : ban đầu, bạn để các chân đặt trước ở số 786. sau đó cho chân số 5 thả nổi, khi đó nó sẽ bắt đầu đếm ngược từ 786 về 0.
      tiếp theo, bạn nối các mức logic cua các IC theo số 328 vào cổng nand và nối đầu ra cổng nand vào chân số 11 ( chân PL)
      khi chân PL được kích hoạt ở mức thấp, nó lập tức đưa ra các chân hiển thị giá trị của chân đặt trước ( chính là giá trị 786 bạn cài đặt ban đầu.

Comment

ak quên là điện tử số
        em đã đếm đc nhưng anh nói rồi nhưng khi em đếm đc 2 lần thì em muốn hiển thị con số 327.
        em làm mạch của em chỉ dùng lại ở 786 chứ nó không dừng ở 327 như em mong muốn
        va em đang dùng con IC 74190

Comment

Nguyên văn bởi namicccc Xem bài viết
          ak quên là điện tử số
          em đã đếm đc nhưng anh nói rồi nhưng khi em đếm đc 2 lần thì em muốn hiển thị con số 327.
          em làm mạch của em chỉ dùng lại ở 786 chứ nó không dừng ở 327 như em mong muốn
          va em đang dùng con IC 74190
          bạn chỉ cần dùng thêm 1 cổng OR nữa là được. đầu ra của cổng OR bạn đấu vào chân clock của 74190
          đầu vào thứ 1 của cổng OR là đầu vào xung clock, đầu vào thứ 2 là tín hiệu reset số 327.
          -ở trạng thái đếm bình thường tín hiệu reset số 327 ở mức 0 được đưa vào đầu vào thứ 2 của cổng OR nên nó cho phép xung clock đến đầu vào clock của 74190, mạch đếm bình thường
          -khi có tín hiệu reset số 327, tín hiệu reset này ở mức 1 được đưa vào đầu vào thứ 2 của cổng OR nên đầu ra cổng OR luôn là mức 1 -> đầu vào clock của 74190 luôn ở mức 1 -> mạch đếm dừng đếm tại số 327

Comment

anh ơi nhưng còn 1 phần nữa là đến 2 lần dưng.
            em làm đc dừng 2 lần thì không dừng đc ở 327.
            em làm theo anh thì ko dáp ứng đc cái đếm 2 lần

Comment

nếu muốn đếm 2 lần thì bạn dùng thêm 1 con 4017 đi. tín hiệu reset số 273 bạn cho vào đầu vào xung clock của con 4017, đầu ra số 2 (Q1)của 4017 bạn cho vào 1 đầu vào của cổng OR

Comment

anh ơi sao ấy làm như anh rồi nhưng nó cũng ko thay đổi vấn dừng ở 786 ko phải là 327 em ko hiểu em sai ở đâu mới đau

Comment

bạn gửi file mô phỏng mình sửa cho

Comment

anh cho em cái yahoo hay gmail để em gủi

Comment

vietlamddt@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

namicccc Tìm hiểu thêm về namicccc

Bài viết mới nhất

Collapse