Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ý tưởng làm xe 1 bánh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ý tưởng làm xe 1 bánh

Em đang muốn làm một chiếc xe 1 bánh như thế này nè:
    Em dự định dùng: bánh xe máy, động cơ bldc như trong bài viết " biến xe đạp thường thành xe đạp điện" của bác locto, acquy 12v, mạch điều khiển động cơ.
    Nguyên tắc hoạt động: khi ta ngồi lên xe và cúi xuống phía trước 1 tý để chiếc yên xe gập xuống, đồng thời kích hoạt xe chạy, bao giờ muốn thôi thì ngồi thẳng lên.
    Đó mới chỉ là ý tưởng các bác vào thảo luận cùng em.

Ngồi được vững ko đó mới là vấn đề kìa
    Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Hic, anh yên tâm, tay lái lụa mà . Ae vào đóng góp ý kiến đi. Hic

Comment

thế thì khi bẻ lái thì sao?, chắc là như lắc vòng hả?, hay là chỉ chạy tới chạy lùi?.
        vào google gõ Segway....

Comment

Bẻ lái thì nghiêng người là được mà. Đây là sản phẩm bình thường thôi, đâu được như mấy chiếc xe ấy. À mà các bác cho hỏi là động cơ bldc như em nói thì có đủ sức chạy cho người tầm =< 60kg ko nhỉ( làm xong mà không chạy thì uổng lắm

Comment

Không đơn giản như bạn nghĩ đâu. Riêng cái khoản cân bằng đã khó rồi.
            Thất nghiệp :(

Comment

Hic, phải làm thử một mẫu cho các bác xem mới được, Nhưng các bác cho em hỏi cái động cơ cần dùng là loại động cơ gì không? Mua động cơ trên xe đạp điện được không các bác?

Comment

Nguyên văn bởi khongban Xem bài viết
                Nguyên tắc hoạt động: khi ta ngồi lên xe và cúi xuống phía trước 1 tý để chiếc yên xe gập xuống, đồng thời kích hoạt xe chạy, bao giờ muốn thôi thì ngồi thẳng lên
                góp ý với bác một chút: nghiêng về phía đằng trước > xe tiến. ngả về phía đằng sau > lùi. dừng thì tư thế thẳng.
                cần có một cảm biến ở yên để xe chuyển trạng thái Ready.
                cũng cần có cảm biến nghiêng (con này không biết mặt mũi nó như thế nào)

Hic, phải làm thử một mẫu cho các bác xem mới được, Nhưng các bác cho em hỏi cái động cơ cần dùng là loại động cơ gì không? Mua động cơ trên xe đạp điện được không các bác?
                mua động cơ BLDC thì dễ. có loại 600w, 800w. nhưng cái khó là điều khiển nó mới là vấn đề ??? cái này thì cần nhiều chất xám đấy bác ah.
                không thì bác ôm hẳn một em AC Servo (hoặc DC servo_em chưa gặp cái này bao giờ) điều khiển xẽ dễ hơn. dùng cảm biến tiệm cận Proximiti.
                Email:
                đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
                Kakao talk: sinotruk

Comment

thank bác nhé. Nhưng không biết giá cái động cơ là bao nhiu nhỉ? em chưa thử bao giờ, bác cho em cái hình ảnh để em kiếm cho dễ được ko?

Comment

thank bác nhé. Nhưng không biết giá cái động cơ là bao nhiu nhỉ? em chưa thử bao giờ, bác cho em cái hình ảnh để em kiếm cho dễ được ko?
                    Bác ơi. bác chịu khó ra mấy cửa hàng bán xe đạ điện hỏi động cơ xe ASAMA loại này nó co bán . nhưng người bán hàng nói là chưa có giá \.
                    Email:
                    đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
                    Kakao talk: sinotruk

Comment

Bẻ lái thì nghiêng người là được mà. Đây là sản phẩm bình thường thôi, đâu được như mấy chiếc xe ấy. À mà các bác cho hỏi là động cơ bldc như em nói thì có đủ sức chạy cho người tầm =< 60kg ko nhỉ( làm xong mà không chạy thì uổng lắm
                      không bình thường đâu, segway 2 bánh chỉ cần giữ thăng bằng theo 1 phương X, chuyển hướng dễ dàng. còn cái xe này 1 bánh cũng chỉ giữ được thăng bằng theo 1 phương X thôi còn phương Y thì do người lái tự giữ như là làm xiếc đi trên dây, còn chuyển hướng thì sao, không có cơ cấu nào hết, chỉ còn cách xoay lệch trục Z bằng cách vặn người thôi.

không phải là chỉ nghiêng cái yên là chạy đâu mà cả 1 hệ(người và xe) phải lệch trọng tâm tới trước hoăc sau thì xe mới chạy.

Comment

Uhm. Để em nghiêng cứu lại rồi làm đã nhé. Các bác chờ tin vui. Bạn nào có ý kiến thì vào đóng góp luôn nhé!

Comment

cái này là Mạch CPU nó tự cân = đấy...chứ ko phải loại xiếc người ta hay biễu diễn

Xe một bánh tự cân bằng
                          (Dân trí) - Xe một bánh gắn động cơ không phải là ý tưởng mới, nhưng sản phẩm của nhà phát minh Aleksander Polutnik có lẽ là mẫu đơn giản nhất, thân thiện với môi trường nhất.

Chiếc xe một bánh của Aleksander Polutnik sử dụng một con quay hồi chuyển tự lấy cân bằng 100 lần/giây, nên chiếc xe rất dễ điều khiển.

Polutnik khẳng định rằng chỉ mất khoảng 30 phút để một người học cách sử dụng thành thạo chiếc eniCycle này. Để tiến lên, người ngồi trên xe chỉ cần ngả nhẹ về phía trước. Để xe chạy chậm lại, đơn giản là ngả về sau. Để rẽ trái hoặc phải, bạn chỉ cần nhấn lên chỗ để chân bên trái hoặc phải.

Xe eniCycle sử dụng một bộ pin 1.000W nối với mô-tơ điện gắn trên bánh xe. Chiếc xe 1 bánh này có thể đạt tốc độ cực đại 16km/h. Trang Gadget Show cho biết eniCycle có thể vận hành liên tục trong 3 tiếng, tức là khoảng 50km; còn theo website giới thiệu eniCycle thì chiếc xe chỉ có thể chạy liên tục 30km với một bộ pin.

Dự kiến xe eniCycle sẽ được đưa vào sản xuất ngay trong năm nay.

Comment

khi bác phanh thì sẽ ngã vỡ mặt đấy hehe
                            Khi tôi chết hãy chôn tôi cùng cái VOM và cái mỏ hàn

Comment

động cơ thì yên tam là ngon, xe mình xài động cơ 250w không chổi than kéo bánh trước mà 2 người lớn trên 60kg cộng thêm 1 em bé gần 2 chục kg, chưa kể cái xe trọng lượng cũng 2 chục cân mà leo dốc vẫn ầm ầm

Comment

Về tác giả

Collapse

khongban Tìm hiểu thêm về khongban

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X