Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các câu hỏi về Matlab - Trả lời ngay

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cái này mình vừa đọc mấy bài trước của bác Mod là gọi trực tiếp cái nớ chỉ là gọi ảnh của nó thôi, ko liên kết với .m file được nên hàm callback sẽ báo lỗi ngay!! Do vậy ko khắc phục lỗi cái này được. Nếu bạn đang hỏi về liên kết giữa các Gui thì khi mở 1 Gui mới ta gọi lệnh mở .m file thay vì mở file đuôi .fig sau đó cho Run là được!

Comment

• help. nối dây trong matlab bị lỗi thế này: ai biết chỉ giúp mình với. tuần sau báo cáo rồi mà không làm được gì hết. hu.hu...

Comment

• mấy bạn giúp mình sửa lỗi này với, lỗi sai (might be growing inside a loop, consider preallocating for speed) mình ko bít sửa lại như thế nào,,đây là code của mình
        for i=1:6 %vong lap quet cac toc do bit
        for j=1:73 %vong lap quet cac buoc song tu 830 -> 1550
        t=1;
        P_sensitivity(i,j)=A*rate(i)*10^6*6.625*10^(34)*3* 10^8/(lamda(j)*10^(-9)); %tinh P_sensivity(theo buoc song "lamda" va toc do "rate")
        P_sensitivity(i,j)= 10*log10(P_sensitivity(i,j)) +30 ; %dBm
        beta(j)=exp( (3.912*1000/visibility) * ((lamda(j)/550)^(-q ))*range );%suy hao tan xa chung
        loss(j)=1.076*(rain^0.67)*range +10*log10(beta(j));%tinh suy hao tong(theo buoc song lamda)

for k=1:31 %vong lap quet cac gia tri cong suat dung duoc
        P_receive(i,j,k)=P_transmit(k) - loss(j); %tinh P_receive theo cong suat phat va buoc song
        if(P_receive(i,j,k) > P_sensitivity(i,j) +3)
        SNR(i,j,k)=n*lamda(j)*10^(-9)*(10^(P_receive(i,j,k)/10)*10^(-3)/((rate(i)*10^3)*6.625*10^(-34)*3*10^8));
        if (SNR(i,j,k)>0)
        SNR(i,j,k)=10*log10(SNR(i,j,k));%ti so tin hieu tren nhieu (dB)
        if (SNR(i,j,k)>0)
        BER(i,j,k)=0.5*erfc(0.5*(SNR(i,j,k)/2)^0.5);%Bit Error Ratio
        else
        BER(i,j,k)=1;
        end
        end
        if ((BER(i,j,k)<=10^(-3))&&(P_receive(i,j,k)>P_sensitivity(i,j)+3))%3 la do du tru cong suat(dBm)) %kiem tra thoa BER va so voi BERmin de tim to hop toi uu
        P_transmit_optimize(i)=P_transmit(k);
        lamda_optimize(i)=lamda(j);
        index(i,j,k)=1;
        if ((BER(i,j,k)<=10^(-3)) && t==1)
        P_draw(i,j)=P_transmit(k);
        t=0;
        end
        end
        end
        end
        end
        end
        những dòng màu đỏ là nó hiện thông páo sai như trên mình đã nói,bạn nào giúp mình sửa với
        Last edited by anhmissem; 31-05-2012, 15:55.

Comment

• các bạn ơi
          cho minh hoi mot chut nha
          minh dang su dung simulink de mo phong mạch điện trong môn lý thuyết mạch.minh k duoc hoc matlab nen jo minh phai mò mẫm từ đầu nhưng khó quá các ban ạ
          minh muốn hoi một việc nhu the nay nha neu ban nao biet giiup minh voi nha (huhuhu)
          minh mo phong mot mạch điện đơn giản thôi chỉ có 3 thành phần cơ bản là RLC mắc nối tiếp nhau và minh muốn mô phỏng mạch điện này xem đầu ra đồ thị dạng sóng của nó như thế nào( xem sự lệch pha của dòng điện và điện áp như thế nào khi thay đổi thông số của tụ điện)nhưng minh khôg làm được.
          thật sự mình đang rất rất cần mô phỏng mạch điện nay.các bạn giúp mình với nha
          mình cám ơn các ban nhiều nhiều

Comment

• các bác ơi cho mình hỏi.
            mình đang làm GUI trong matlab, mình muốn tìm biến đổi Z ngược của một hàm được nhập vào edit1 và xuất nó ra edit2. nhưng mình không biết phải sử dụng kiểu dữ liệu gì. mong các bác giúp cho. mình cần gấp lắm.

Comment

• Đã ai liên kết được dữ liệu các biến từ mô hình Matlab với giản đồ thang của PLC Rookwell chưa, mình nghĩ sử dụng OPC tool và Rslink thì phải, nhưng mình chưa làm được. Bạn nào đã từng làm thì hướng dẫn cho m với nhé, m làm nhưng toàn báo lỗi thôi, hixxx. Thank a lots

Comment

• Cho mình xin code bài tập này với các bạn ơi. thầy ko dạy matlab mà bắt dùng matlab để viết

12- Cho ảnh đen trắng. Viết chương trình để tách các điểm ảnh có mức chói nằm trong dải [Lmin-Lmax], hiển thị các điểm ảnh đó bằng màu đỏ.

Comment

• Nguyên văn bởi ngaongao Xem bài viết
                  Em đang làm một giao diện cho phép nhập vào một hàm. em muốn lưu hàm đấy vào một function thì phải làm thế nào? Chủ đề này em thấy hỏi rất nhiều trên web nhưng em chưa tìm thấy đáp án.

Ví dụ: Nhập vào ô edit text một hàm
                  0.5*x(1)^2 + x(2)^2 - x(1)*x(2) - 2*x(1) - 6*x(2)
                  Em muốn sau khi nhập sẽ tạo ra một file my_fun.m chẳng hạn
                  function z = my_fun(x)
                  z = 0.5*x(1)^2 + x(2)^2 - x(1)*x(2) - 2*x(1) - 6*x(2);

Ai đó biết giúp em với! Em cảm ơn!
                  Bạn thử xem sao nhé!
                  function z = my_fun(x1,x2);
                  x1 = [];
                  x2 = [];
                  [x1,x2] = meshgrid(x1,x2);
                  z = 0.5*x1.^2 + x2.^2 - x1.*x2 - 2*x1 - 6*x2;
                  surf(z);
                  end

như vậy thì khi vào Command Window, bạn chỉ cần đánh tên hàm my_fun là MATLAB sẽ chạy đoạn code trên cho bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi troy28790 Xem bài viết
                    Cho mình xin code bài tập này với các bạn ơi. thầy ko dạy matlab mà bắt dùng matlab để viết

12- Cho ảnh đen trắng. Viết chương trình để tách các điểm ảnh có mức chói nằm trong dải [Lmin-Lmax], hiển thị các điểm ảnh đó bằng màu đỏ.
                    ko ai giúp mình sao hic

Comment

• Các anh cho em hỏi em muốn tìm tổng 1 chuổi x+2*x^2+3*x^3+....+n*x^n, vối n =100,em muốn nó hiện ra x+2*x^2+3*x^3+....100*x^100 thì mình dùng lệnh nào,em dung lệnh synsum(sym('x*k^x'),1,'5') thi no hien ra 5*k^5 + 4*k^4 + 3*k^3 + 2*k^2 + k con em đổi số 5 thành số 100 thì no hiện ra ans = piecewise([k = 1, 5050], [k <> 1, k/(k - 1)^2 + (k^101*(100*k - 101))/(k - 1)^2]).Có anh nào biết không thì chỉ em với.

Đề bài có 2 câu Cho 1 chuỗi x+2*x^2+3*x^3+....+n*x^n
                      a,dùng các hàm cần thiết để tính tổng của chuỗi khi n =100
                      b,Hãy viết hàm tongchuoi.m co tham số ngõ vào là giá trị n và x,kết quả trả về là tổng của chuổi.
                      Last edited by masterbinh; 09-07-2012, 15:48.

Comment

• Các bạn ơi cho mình hỏi chút: mình cài bản matlab 7.0 trên win7, xong chạy bình thường, nhưng khi mỗi lần mình muốn lưu một bài nào đó thì ko lưu được, và matlab thoát luôn....mở matlab và open file thì matlab cũng exit luôn...làm sao để sửa lỗi này được.Các bạn giúp mình với....

Comment

• Nguyên văn bởi heocoj Xem bài viết
                          g= (5* e^(-2.2x))/ (3x+1)
                          mọi ng giúp e xây dựng phương trình này bằng matlab với ạ
                          e ko biểu diễn dc e^(-2.2x)
                          g= (5* exp((-2.2x))/ (3x+1))

Comment

• ai có bài mô phỏng matlab đưa lên cho anh em xem với.có code và hướng dẫn thì càng tốt.cảm ơn anh em đã chia sẻ

Comment

• Bạn cho mình hỏi: muốn hiển thị hình ảnh lên axes của GUI thì dùng lệnh gì vậy? Thanks

Comment

• giúp em với, em có 1 bài tập lớn môn matlab nhưng không biết cách làm như thế nào dù đã tìm kiếm rất nhìu, cụ thể bài tập như hình sau: cảm ơn rất nhìu (thuynga290391@gmail.com) Click image for larger version

Name:	IMG_2392.jpg
Views:	1
Size:	49.7 KB
ID:	1366372Click image for larger version