Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các câu hỏi về Matlab - Trả lời ngay

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• trinhhoangbk
    replied
    em chào anh chị
    e có bài tập về simulink matlab là mô phỏng hệ thống sau:
    e muốn hỏi là các user kia thì dùng block nào và chaostic sequence thì tạo kiểu gì ạ . e cảm ơn
    Attached Files

Leave a comment:

• bienhou
    replied
    Chào các đại ca.
    Em mới tìm hiểu về matlab và đang làm guide với serial COM.
    Nhưng khi debug code cứ đến dòng : set(s,'Port',portName); là trình biên dịch lại báo lỗi.
    portList=get(handles.pumPorts,'String');
    portIndex= get(handles.pumPorts,'Value');
    portName = portList(portIndex,;
    set(s,'Port',portName);
    Các bác ai đã gặp lỗi này chỉ cho em xin cách khắc phục với ạ. e xin chân thành cám ơn.

Leave a comment:

• tungage1
    replied
    Có anh nào biết cách nhập độ dự trữ pha và độ dự trữ biên và vẽ matlab bode đc ko ạ??

Leave a comment:

• minh92dn
    replied
    mình mới tìm hiểu về matlab, có ai giúp mình viết code để chạy phụ đề cho video( karaoke) bằng matlab, thanks

Leave a comment:

• Đức Sỹ
    replied
    Nguyên văn bởi LynnViet Xem bài viết
    Chào các anh chị, em mới bắt đầu học sử dụng matlab nên có khó khăn trong bài tập này, hi vọng nhận được sự giúp đỡ của anh chi.
    Bài tập của em là bài tập lưới điện, Cho giá trị S1= 60+70j kVA, Z1=40+20j ôm, điện áp đầu đường dây U1=35kV, S2=80+90j kVA, Sử dụng vòng lặp while để tính giá trị U2 cuối đường dây. Em có viết chương trình trên matlab như sau nhưng không chạy được
    " U1=input('nhap gia tri U1:');
    P2=input('nhap gia tri P2:');
    Q2=input('nhap gia tri Q2:');
    P1=input('nhap gia tri P1:');
    Q1=input('nhap gia tri Q1:');
    R=input('nhap gia tri R:');
    X=input('nhap gia tri X:');
    e=input('nhap gia tri e:');
    S2=P2+Q2*i;
    S1=P1+Q1*i;
    Z=R+X*i;
    disp ('gia tri S1:');
    S1
    disp ('gia tri S2:');
    S2
    disp ('gia tri Z:');Z
    while abs((U2-Ut)/U2)<e;
    Ut=U2;
    dentaS=(S^2/U1^2)*Z;
    S1=S2+dentaS;
    dentaU=(P1*R+Q1*X)/U1;
    U2=U1-dentaU;
    end;"
    Trong đó trị tuyệt đối (U2-Ut)/U2)<e; e là sai số cho trước 0,001. Vòng lặp em sử dụng gán giá trị U2 tính lần thứ n vào Ut để so sánh với U2 lần thứ n-1. Nhưng có vấn đề trong code mà em không biết khắc phục ra sao, hi vọng các anh chị chỉ ra lỗi sai dùm em. Em cảm ơn anh chị!
    chương trình chạy trên xuống,khi xuống vòng while gặp U2 bạn chưa định nghĩa cho nó thì sẽ báo lối không hiểu U2 là gì
    thứ 2 chương trình bạn có 1 vấn đề nữa là:dentaU luôn là hằng sô,thế thì U2 luôn là hằng số vậy vòng lặp while không có ý nghĩa.xem lại công thức nhé

Leave a comment:

• alechxandor
    replied
    Nguyên văn bởi theunguyen8 Xem bài viết
    Bọn em làm một bài báo cáo matlab về xử lý ảnh, nhưng lại không được học phần mềm này, phải tự tìm hiểu, anh/ chị có thể hướng dẫn em qua teamview cách chạy và hiểu các câu lệnh liên quan đến xử lý ảnh được không ạ? đề tài của nhóm em là Lọc nhiễu nâng cao chất lượng ảnh ạ

Chào bạn theunguyen8

Bạn có thể tham khảo cái này: https://www.academia.edu/6260412/T%C...%E1%BA%A5t_hay

Leave a comment:

• theunguyen8
    replied
    Bọn em làm một bài báo cáo matlab về xử lý ảnh, nhưng lại không được học phần mềm này, phải tự tìm hiểu, anh/ chị có thể hướng dẫn em qua teamview cách chạy và hiểu các câu lệnh liên quan đến xử lý ảnh được không ạ? đề tài của nhóm em là Lọc nhiễu nâng cao chất lượng ảnh ạ

Leave a comment:

• quyennv29
    replied
    Cho em hỏi về lỗi phép trừ trong matlab

[COLOR=#6A6A6A !important][/COLOR]

Em có 2 biến a=5, b=10 (kiểu uint8 lấy giá trị ra từ trong ảnh). Em dùng phép trừ double(a) - double(b). Kết quả có lúc ra -5 có lúc ra 0. Bác nào biết khắc phục kiểu gì để luôn ra -5 không?

Leave a comment:

• LynnViet
    replied
    Chào các anh chị, em mới bắt đầu học sử dụng matlab nên có khó khăn trong bài tập này, hi vọng nhận được sự giúp đỡ của anh chi.
    Bài tập của em là bài tập lưới điện, Cho giá trị S1= 60+70j kVA, Z1=40+20j ôm, điện áp đầu đường dây U1=35kV, S2=80+90j kVA, Sử dụng vòng lặp while để tính giá trị U2 cuối đường dây. Em có viết chương trình trên matlab như sau nhưng không chạy được
    " U1=input('nhap gia tri U1:');
    P2=input('nhap gia tri P2:');
    Q2=input('nhap gia tri Q2:');
    P1=input('nhap gia tri P1:');
    Q1=input('nhap gia tri Q1:');
    R=input('nhap gia tri R:');
    X=input('nhap gia tri X:');
    e=input('nhap gia tri e:');
    S2=P2+Q2*i;
    S1=P1+Q1*i;
    Z=R+X*i;
    disp ('gia tri S1:');
    S1
    disp ('gia tri S2:');
    S2
    disp ('gia tri Z:');Z
    while abs((U2-Ut)/U2)<e;
    Ut=U2;
    dentaS=(S^2/U1^2)*Z;
    S1=S2+dentaS;
    dentaU=(P1*R+Q1*X)/U1;
    U2=U1-dentaU;
    end;"
    Trong đó trị tuyệt đối (U2-Ut)/U2)<e; e là sai số cho trước 0,001. Vòng lặp em sử dụng gán giá trị U2 tính lần thứ n vào Ut để so sánh với U2 lần thứ n-1. Nhưng có vấn đề trong code mà em không biết khắc phục ra sao, hi vọng các anh chị chỉ ra lỗi sai dùm em. Em cảm ơn anh chị!

Leave a comment:

• coicoi234
    replied
    có bác nào làm về nhận dạng ký tự chưa chỉ e với .E train hoài mà không được nhận dạng toàn sai

Leave a comment:

• noisepic
    replied
    Vẽ đồ thị theo thời gian trong MATLAB

Các bạn giúp mình giải quyết bài toán vẽ đồ thị theo thời gian trong MATLAB nhé, lập trình GUI.
    T= <nhập vào> ví dụ: 60 giây
    point= <nhập vào> số điểm:1000
    Vẽ giá trị thu được từ sensor

Sau khi ấn nút RUN, sẽ vẽ đồ thị cứ khoảng thời gian =T/Point sẽ vẽ một điểm dữ liệu.

Dùng hàm gì trong MATLAB.

Leave a comment:

• bostonnba2k1
    replied
    có thể giúp em làm bài này được ko?
    Cho hàm y = f(x) voi x>=x0, h=g(x), voi x<=x0, với x0, f, g nhập từ bàn phím. Khảo sát sự khả vi của hàm số tại
    x0. Vẽ đường cong và tiếp tiến tại x0

Leave a comment:

• Lucapachi
    replied
    Bạn ơi cho mình hỏi mình dùng Matlab để tính DFT của một dãy tín hiệu hình sin rời rạc với tần số 10Hz, tốc độ lấy mẫu 64Hz, mình gõ như thế này mà nó bảo lỗi ở dòng thứ 7. Ai đó giúp mình với ạ! Xin cảm ơn!
    N=32;
    T=0.01564;
    freq=10;
    k=0:N-1;
    f=sin(2*pi*freq*k*(1/T));
    F=fft(f);
    stem(k,abs f);grid
    xlabel('k');
    ylabel('X[[k]]');
    Title('DFT-32 diem cua tin hieu sin');

Leave a comment:

• picvendor
    replied
    Matlab gần đây có thêm giao diện notebook kiểu Maple/Mathematica, dùng để tính toán symbolic, gọi là MuPAD: Open MuPAD Notebooks - MATLAB & Simulink - MathWorks Deutschland

Tuy nhiên để tiện giải các bài toán symbolic, tôi nghĩ các bạn có thể dùng ngay giao diện notebook trên web browser, do phần mềm nguồn mở Sagemath cung cấp miễn phí: http://sagenb.org/

(và thế hệ sau của Sage Notebook là Sagemath Could, http://cloud.sagemath.com, cung cấp nhiều tính năng hơn)

Leave a comment:

• picvendor
    replied
    Nguyên văn bởi dvt1996 Xem bài viết
    Cho mình hỏi giải phương trình sin(x)=0 thì làm sao để nghiệm hiển thị dưới dạng kπ?
    Mình cảm ơn
    Solve an Algebraic Equation - MATLAB & Simulink - MathWorks Deutschland

Solve a System of Algebraic Equations - MATLAB & Simulink - MathWorks Deutschland

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

ngohaibac Tìm hiểu thêm về ngohaibac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X