Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Serial Port - lập trình giao tiếp nối tiếp

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi systosys Xem bài viết
    Minh la thanh vien moi cua forum.Minh co mot bai toanmong moi nguoi nhiet tinh tham gia y kien giup minh.
    Lam the nao de chu dong dieu khien trang thai cac tin hieu bat tay nhu DTR,RTS,DSR..tren cong com cua PC.Minh muon dieu khien dc buoc' 2pha luong cuc truc tiep tren cac chan cua cong com.
    Moi tham gia da lam phien moi nguoi.Rat mong thong cam!
    Bạn cho thông tin: Hệ điều hành, ngôn ngữ lập trình bạn có thể code. Với một số ngôn ngữ thì đã có component hỗ trợ hết rồi, điều khiển mấy chân ấy chỉ bằng 1 lệnh thôi. Hỏi hệ điều hành và ngôn ngữ lập trình vì tùy khả năng của bạn lại có giải pháp khác.

Điều khiển động cơ bước thì tớ thấy dùng cổng LPT chứ chưa thấy ai dùng RS232 cả.

Comment

Cam on y kien cua ban.Lam qua LPT thi co le khong qua phuc tap.Tuy nhien day la yeu cau cua thay giao minh.Thay ko cho giao tiep dieu khien qua VDK.Do la mot kho khan.Minh duoc yeu cau lap trinh bang VB.Minh da thu dung cac file thu vien lien ket dong trong forum nhu Port32.dll,IO.dll,Inpout.dll de truy cap thanh ghi dieu khien cong COM nhu'ng deu khong mang lai ket qua mong muon.Cac trang thai chan cua cong COM ko he thay doi.Mong moi nguoi cho minh nhung giai phap hieu qua ho'n.Chuc cac ban vui!

Comment

cảm ơn bạn về những kiến thức khá hữu ích.Tuy nhiên theo mình bạn chọn VB lam môi trường lập trình là không hợp lí vì bản thân VB không có bất cứ thư viện nào hỗ trợ viêc vào/ra cổng serial vì thế nếu trên mt không Windows thì ứng dụng của bạn sẽ không thế hoạt động được.Bạn hãy thử dung C++ với thư viện Bios.h trong đó có hàm bioscom() để điều khiển cổng com đấy.Tuy nó hơi thủ công nhưng rất sát với kiến thức của cuốn sách còn VB chúng là các API người ta viết sẵn cho nên hạn chế lắm.Mình cũng quan tâm tới việc lập trình port như bạn tuy nhiên mình o có tài liệu bạn có không hãy gửi cho mình với.Mình đã đọc đc bài "Tự lắp cổng hồng ngoại cho PC" mình rất thích và mình đang cố xây dựng một driver cho nó tuy nhiên mình lại o có kiến thức về điện tử mình chỉ hiểu về nguyên lí lập trình thôi.Bạn có hứng thú thì mình cùng trao đổi

Comment

Các bạn ơi, mình muốn hỏi các bạn về cách vẽ đồ thị XY , với X là trục thời gian, Y là dữ liệu đọc từ cổng COM( RS 232) ,dùng Visual Basic 6.0. Mình đã viết được Giao diện VB Truyền và Nhận dữ liệu với Vi điều khiển rồi, nhưng không biết vẽ đồ thị kết quả nhận được.Hicc ( Mình muốn vẽ đồ thị để KIỂM CHỨNG kết quả thu về có phù hợp với các LUẬT ĐIỀU KHIỂN & Thông Số đã thiết lập không? ).Mình đang cần gấp nên rất Mong sự giúp đỡ của bạn.

Vẽ đồ thị trong Visual Basic với Teechart ActiveX, mình có nghe nói là rất hay, nhưng chưa biết sử dụng như thế nào cả (hic), anh em nào biết cách sử dụng trong VB hay có vài Sample CODE để làm mẫu Sử dụng TeechartActiveX trong VB thì POST cho mọi người học hỏi nghen.
          Mail của mình: leonardo_u3000@yahoo.com
          My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

giúp mình với

Mình đã đọc bài của bạn nhưng mình vẫn còn thấy mơ hồ về giao tiếp máy tính (Đặt biệt là với vi điều khiển 89c51).Mình rất mong bạn chỉ cho mình cách học nhanh về vấn đề này được không?

Comment

Mình đã VẼ ĐƯỢC ĐỒ THỊ bằng Teechart trong VB , với dữ liệu từ cổng COM rồi, bạn nào quan tâm , xin vào Thread này để xem nghen (thread này cũng do mình lập ra):

http://dientuvietnam.net/forums/show...t=11088&page=2

Link Ve DO THi ne:

http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=11088
              Last edited by ngohaibac; 22-04-2008, 20:33.
              My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

Chao ban matdennoigi,
                Trong bai viet tren, ban co noi:
                "Tuy nhiên theo mình bạn chọn VB lam môi trường lập trình là không hợp lí vì bản thân VB không có bất cứ thư viện nào hỗ trợ viêc vào/ra cổng serial vì thế nếu trên mt không Windows thì ứng dụng của bạn sẽ không thế hoạt động được."
                Theo minh, nhu vay la ko dung. Trong VB6: Project -> Components -> (tab Controls) Microsoft comm control 6.0, dung de dieu khien cong COM.
                Xin ban xem ky lai
                Không TÔI là kẻ phàm phu
                Cái TÔI quá lớn làm ngu muội mình!
                - 0983.886.113

Comment

Nguyên văn bởi trong123 Xem bài viết
                  Chao ban matdennoigi,
                  Trong bai viet tren, ban co noi:
                  "Tuy nhiên theo mình bạn chọn VB lam môi trường lập trình là không hợp lí vì bản thân VB không có bất cứ thư viện nào hỗ trợ viêc vào/ra cổng serial vì thế nếu trên mt không Windows thì ứng dụng của bạn sẽ không thế hoạt động được."
                  Theo minh, nhu vay la ko dung. Trong VB6: Project -> Components -> (tab Controls) Microsoft comm control 6.0, dung de dieu khien cong COM.
                  Xin ban xem ky lai
                  Cái COMM control này vẫn dùng OCX của Windows bạn ạ.
                  AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                  Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                  Mob: 0982.083.106

Comment

thanks hải bắc nhiều.mình đang tìm hiểu nó

Comment

• các bác ơi!
                      cho mình hỏi câu này hơi "chuối" một tí: mình đang dùng con Pic 16F877a viết bằng ccs, kết nối qua cổng COm với PC viết băng vb6.
                      bây giờ mình truyền một text là "1001" chẳng hạn thì pic nhận được là gì và muốn nhận kiểu đó thì phải viết trong ccs như thế nào?
                      bác nào có code của VB và CCS nhận và gởi chuổi thì share cho em với
                      mail của em nè: ha_vy_cson@yahoo.com
                      cam ơn các bác trước nghe....hi

Comment

• Các sư huynh cho em hỏi chút nha ! em muốn load data dạng c ( 0x00, 0xAF,...) trong một file font nào đó rồi đổi nó ra dạng số hex trong VB6 ( &H00,&HAF,...) để truyền ra cổng comm thì làm như thế nào vậy ? (em muốn gửi xuống bảng điện tử bộ font em luu trên máy tính )

Comment

• Giao tiếp PC-RS232

Chào các bác, em đang làm giao tiếp máy tính qua cổng COM, nhưng có vấn đề với mạch , các bác thẩm định cho em cái mạch này với, rất mong các bác cho ý kiến !
                          Em xin cảm ơn trước !
                          Attached Files
                          Xin hứa từ nay không chơi nữa !

Comment

• em đang làm một mach thu phát hồng ngoại sử dụng 89C2051. lúc trước em sử dụng port nối tiếp nhưng ko được, anh co the chi giúp em đươc ko, cám ơn

Comment

• Giao tiếp PC-RS232

Em đã làm mạch in với sơ đồ nguyên lý như hình vẽ (phía dưới)
                              Em nghi ngại về "liên kết giữa chân 3 và chân 4 của ISP" liệu cần phải nối 2 chân đó với nhau không ạ. Các pro xem giúp em xem sai sót chỗ nào ???
                              Em xin cám ơn trước !

hình 1

hình 2

Các bác ơi sai chỗ nào ạ !!!
                              Xin hứa từ nay không chơi nữa !

Comment

• Em đang làm đồ án cân băng định lượng em cần giao tiếp giữa PLC S7200 va Visual Basic.anh giúp em dc chu.Cam ơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

ngohaibac Tìm hiểu thêm về ngohaibac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X