Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lập trình android giao tiếp máy tính qua cổng COM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lập trình android giao tiếp máy tính qua cổng COM

Hiện em đang muốn tìm hiểu về lập trình giao tiếp cổng COM trên thiết bị chạy android nhưng tìm hoài trên mạng mà không thấy. Có anh/chị nào có tài liệu hay hướng dẫn cho em về vấn đề này với ạ.
    Em xin cảm ơn!

Nguyên văn bởi quocanh_bkhn Xem bài viết
    Hiện em đang muốn tìm hiểu về lập trình giao tiếp cổng COM trên thiết bị chạy android nhưng tìm hoài trên mạng mà không thấy. Có anh/chị nào có tài liệu hay hướng dẫn cho em về vấn đề này với ạ.
    Em xin cảm ơn!
    cổng com là trên PC hay là trên con android.
    Tôi nhớ không lầm là thế hệ Android MTB không dùng cổng COM mà đã thay thế bằng wi fi hoặc bluetooth.
    Tôi không có tài liệu đâu nha, đừng hỏi.
    Có 1 loại board gọi là IOIO, phần board này có thể kết nối với PC thông qua cổng USB hoặc bluetooth. Hoặc con IOIO (đọc là dzo^ dzo^) có thể liên lạc với MBT thông qua USB (micro USB) hoặc bluetooth. bluetooth là kết nối không dây của cổng COM.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Bạn có thể giao tiếp máy tính/smart phone Android với PC qua 1 trong các cách sau :

1./ Ethernet : phải có 1 cái là server và 1 cái là client, ưu điểm là có thể truyền xa, ko giới hạn khoảng cách, truyền được ở tốc độ cao, nhược điểm là kĩ thuật phức tạp, bạn có thể kết nối ethernet ở thiết bị Android qua wifi hay 3G.

2./ Bluetooth : Đây là cách đơn giản nhất, có 1 thiết bị chuyển đổi Bluetooth->UART, thiết bị Android sẽ kết nối với bộ Bluetooth-UART thông qua bluetooth, PC kết nối với bộ Bluetooth qua UART, nhược điểm là tốc độ truyền thấp và chỉ truyền được ở khoảng cách gần.

3./ USB : Android hỗ trợ cả USB host (phải từ Android 4.0 trở lên) và USB device (Google gọi chế độ này là USB Accessory), bạn có thể tìm kiếm thêm thông tin ở đây : USB Accessory | Android Developers
      Ưu điểm là tốc độ cao, kĩ thuật ko phức tạp lắm, nhược điểm là khoảng cách gần và giao tiếp có dây (2 cái đầu là giao tiếp ko dây).

Comment

Về tác giả

Collapse

quocanh_bkhn Tìm hiểu thêm về quocanh_bkhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X