Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kỹ sư điện tử làm phần cứng thì lương thấp và công việc lại khó có phải thế không ạ?l

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Kỹ sư điện tử làm phần cứng thì lương thấp và công việc lại khó có phải thế không ạ?l

Hiện em đang là sinh viên năm 3, ngành điện tử viễn thông ,BKHN
    Bây giờ em chỉ vừa học qua môn vi xử lý, thực sự làm bài tập lớn môn này em thấy rất thích và cũng thích làm cách mạch đơn giản và vi điều khiển.
    Năm sau là e phải chon định hướng chuyên nganh . Em đinh theo định hướng KĨ THUẬT ĐIỆN TỬ-KĨ THUẬT MÁY TÍNH.
    Theo ngành này là làm về phần cứng rồi.
    Em thấy nhiều người nói làm phần cứng thì khó mà lương thấp , ra trường thất nghiệp đầy ra.
    Vậy sự thực có phải thế không ạ.
    Mong các anh(chị) đã đi làm và các bạn giải đáp giúp em.

Cố gắng lên. Khi em giỏi thì chẳng phải sợ gì đâu. Em xem bên viettelrd.com.vn họ tuyển dụng mà rèn luyện cấc kĩ năng cần thiết
    myPage:

Comment

Chỉ có 10% Sv ra trường làm đúng nghành đt . Trong đó chỉ có 5% là đúng chuyên môn . Sau 10 năm , chỉ có 1>2% còn tồn tại với nghề nghiệp cuả mình .
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
        Chỉ có 10% Sv ra trường làm đúng nghành đt . Trong đó chỉ có 5% là đúng chuyên môn . Sau 10 năm , chỉ có 1>2% còn tồn tại với nghề nghiệp cuả mình .

học đại học làm cách đếch gì nhẩy ? cũng vậy thôi . đi làm thì ko quen biết,chỉ làm cu li

mà ba cái trường đai học viêt nam sao mà nhiều thế ko biết ? 1 năm thải ko biết là bao nhiêu sinh viên. haaizz

Comment

Kỹ thuật phần cứng tạo ra sản phẩm , của cải vật chất . Kỹ thuật phần mềm tạo ra kiên thức lý thuyết . Lý thuyết kiến hức quá nhiều trong khi vật chất laị it nên trở thành sáo rỗng , rỗng túi , rỗng ruột .
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Cứng hay mềm đâu có quan trọng đâu bạn, như mình hồi ra trường là về lập trình, mấy cty lớn nó mà thèm nhìn vào mặt mình (cụ thể nó nghe lập trình viên VN thì vứt), mà tự lập trình thì có bán cho ba má coi chơi chứ có ma nó mới qua tâm, mình buộc cắn răn lết theo phần cơ khí phần cứng 1 thời gian dài kết hợp với nâng cấp kiến thức lập trình thì thấy cả 2 tụi nó phải // với nhau thì mới đẻ ra chút cháo, giờ bạn ôm tư tưởng phần cứng khó kiếm cơm và từ bỏ nó lết qua phần mềm, mình cam đoan ko quá 2 tháng sau bạn lại có tư tưởng phần mền ko kiếm ra gạo chứ đừng nói đến cơm, lúc đó thì bạn bỏ cái gì nữa đây (chắc cả niềm tin và ngành nghề luôn quá). Vì thế mình khuyên bạn xác định rõ đam mê (loại đam mê mà bạn có thể tin tưởng và theo nó đến cuối đời), việc còn lại là cố gắng trau dồi kiến thức cho đam mê đó đến cùng, nếu đã xác định rõ thì bạn sẽ thấy có thể ko giàu nhưng ko bao giờ đói và thất nghiệp.
            Last edited by Odette; 09-07-2013, 14:11.
            Nếu Tương Lai có thể dự đoán trước thì đó hoàn toàn ko phải là Tương Lai mà chỉ là sự Bịa Đặt.
            Bạn có quyền đầu tư cho Tương Lai nhưng chẳng có gì đảm bảo là nó sẽ trở thành Hiện Thực.

Comment

Nguyên văn bởi Odette Xem bài viết
              Cứng hay mềm đâu có quan trọng đâu bạn, như mình hồi ra trường là về lập trình, mấy cty lớn nó mà thèm nhìn vào mặt mình (cụ thể nó nghe lập trình viên VN thì vứt), mà tự lập trình thì có bán cho ba má coi chơi chứ có ma nó mới qua tâm, mình buộc cắn răn lết theo phần cơ khí phần cứng 1 thời gian dài kết hợp với nâng cấp kiến thức lập trình thì thấy cả 2 tụi nó phải // với nhau thì mới đẻ ra chút cháo, giờ bạn ôm tư tưởng phần cứng khó kiếm cơm và từ bỏ nó lết qua phần mềm, mình cam đoan ko quá 2 tháng sau bạn lại có tư tưởng phần mền ko kiếm ra gạo chứ đừng nói đến cơm, lúc đó thì bạn bỏ cái gì nữa đây (chắc cả niềm tin và ngành nghề luôn quá). Vì thế mình khuyên bạn xác định rõ đam mê (loại đam mê mà bạn có thể tin tưởng và theo nó đến cuối đời), việc còn lại là cố gắng trau dồi kiến thức cho đam mê đó đến cùng, nếu đã xác định rõ thì bạn sẽ thấy có thể ko giàu nhưng ko bao giờ đói và thất nghiệp.
              Vote cho tư tưởng, i'm too.....
              Vikhanhads
              Services and Automation Solutions
              Email: vikhanhads@gmail.com

Comment

Nền công nghiệp phần cứng ở VN còn rất thiếu và yếu.

Những bạn thất nghiệp hầu hết là không có nhiều kinh nghiệm trong việc thiết kế phần cứng, việc đào tạo trở thành 1 chuyên gia phần cứng tốn kém (cả về thời gian và tiền bạc) hơn rất nhiều so với việc đào tạo trở thành 1 chuyên gia phần mềm. Trong khi các công ty ở VN hầu như không muốn chi trả cho những tốn kém đó, nên loại luôn những người ko có kinh nghiệm.

Nhìn lại các trường đào tạo ở VN cũng thấy, đa số là đào tạo về phần mềm, về phần cứng hầu như chưa có trường lớp nào đào tạo bài bản cả, đa phần các trường chỉ mới dạy ở mức vỡ lòng : Chỉ cần nối dây đúng tất cả các chân linh kiện vào là được.

Ở VN có rất nhiều chuyên gia là các thầy giáo giỏi trong lĩnh vực thiết kế phần cứng, ĐH BKHN cũng có nhiều lắm. Chính vì thiếu nhân sự giỏi, nên lĩnh vực này nếu trở thành chuyên gia thì sẽ có mức đãi ngộ rất cao, em cứ chịu khó tu luyện công lực, học hỏi ở các thầy nhiều thì chắc chắn sẽ thành công.

Comment

Đã học là phải xác định làm được bạn à. Cái quan trọng là đam mê. Có đam mê người ta sẽ tự đến với mình

Comment

Tiền nhiều thì trình phải cao. Mà nói chung có lương cao cũng khó lắm. Về cái khoản này thì VN chẳng tên tuổi gì.
                    Như bạn gì nói ở trên đấy, nó vác sang mấy nước ngon nó thiết kế cho 1 nhát xong ngay chứ để mấy chuyên gia VN làm có vỡ mồm @@.
                    Mình luyện thì cũng luyện được nhưng mà luyện đến đỉnh cao thì cũng già

Comment

Làm phần cứng ở VN có cái khó nữa là thiếu các công ty phụ trợ. Thiết kế xong rổi thì làm prototype PCB ở đâu? mua linh kiện ở đâu? thuê thiết bị test ở đâu? thuê kiểm định ở đâu?...Không phải là không có nhưng nghèo nàn và chi phí quá cao so với các nước xung quanh.
                      Linh kiện điện tử KME
                      www.kme.com.vn

Comment

đọc các bài viết mà thấy đỡ tủi thân!..loay hoay!

Comment

Về tác giả

Collapse

travp Tìm hiểu thêm về travp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X