Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Tâm tình] Bài toán kinh tế dân kỹ thuât trong thiết kế, vẽ mach

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tosang Xem bài viết
    Bác nói cũng khá hay. Chắc hẵn bác cũng "kinh nghiêm và chiến lươc".
    Nhưng chúng ta có biết gì nhau đâu mà nhân xét hớ hênh thế. Đừng nhân xét bừa người khác khi chỉ mới nghe ngta nói 1 vài câu cửa miêng. Tất cả đều 0 biết nhau, thì đừng nên tìm cái yếu hay cái mình nghĩ là ngta dỡ hơn mình mà chém. Nhuc lắm. Nên cùng bàn luân hay tìm ra cách gì canh tranh tốt hơn thì mới thiết thưc hơn.
    Ôi, chiến tranh sắp nổ ra...
    Trung Quốc nó bá đao ở chỗ cái nào nó cũng đem chính tri vào. Cả viêc thu mua cao su, đĩa gì đó, cafe, gà vit,.... Nó đánh kinh tế và đời sống, toàn diên. Mình cũng nên nghĩ thế. Cái nào đánh đươc là đánh.
    Cậu lên gào về giá ở cái bài đầu tiên kia kìa ...

Hãy lo nốt cái việc đó cho nó xong đi ...

Tôi chắc đảm bảo ở cái diễn đàn này ... số người bày cho bạn cách rẻ hơn ... là ra phố Hàng Mã mua cái giống cái đồng hồ đó về sài .

Chịu khó làm đi , làm giá rẻ 1 ,2 trăm nghìn biết đâu cả cái nước VN này được nhờ ...

--- Chẳng hiểu lấy cái gì ra để mà cạnh tranh ??? hay là sang Tàu bảo chúng nó sản xuất led, linh kiện bán cho mình với giá 1k rồi mang mấy cái đồng hồ 200k đập lại vào mặt chúng nó ?
    Nhập nguyên vật liệu, linh kiện của Tàu lại đòi làm rẻ hơn của nó , cạnh tranh với nó ... đúng là chỉ có trong niềm tin.
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi zeronic Xem bài viết
      Kêu gọi anh em góp ý thì dù hay dù dở, dù đúng dù sai cũng phải nên có lời cảm ơn chớ sao lại lên giọng dạy ngược thía nhể ????
      Nghe văn phong của bạn này biết chắc là ít tuổi hơn các bác vào góp ý nhiều đấy vì văn phong bạn này đầy mùi vị của "anh hùng bàn phím" chứ các bác ấy chí ít cũng đã nếm chút vị của chiến tranh nên thực tế và điềm đạm hơn!
      Thôi, dĩ hòa vi quý! Để diễn đàn không nóng như ... biển Đông thì thấy tosang hãy miễn góp ý, miễn bình luận và tránh sang 1 bên.
      Tự nhiên bỗng nhớ 26 năm trước, có mấy "anh hùng bàn giấy" công tác Thanh niên ở phường làm đơn xung phong đi lính. Ngày trong tuần đầu tiên ở đơn vị huấn luyện Fun-ze 17 (D17,F3) biến mất 3 anh, sau 10 ngày bốc hơi toàn bộ các anh loại ....đơn xung phong. Hic! "Anh hùng bàn giấy" thời đó là tiền thân của đội "anh hùng bàn phím" ngày nay đấy
      Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
      À... các bác đang cãi nhau ơi, tạm dừng cho tôi hỏi một câu, trả lời xong rồi cãi nhau tiếp:
      "Ở nước ta, cái nhà máy sản xuất điện trở nằm ở chỗ nào ??"
      Tôi muốn đến đó tham quan một chuyến cho biết quy trình chế tạo cái điện trở.
      0 cãi nhau gì đâu cho mêt bác à. Nãy giờ mình cũng 0 câu nào đao to búa lớn đâu.
      Chỉ sôi nổi tranh luân thoy. Nói thât mình cũng còn bé. mới 32 tuổi hà, TN ĐH năm 2007. Báo cáo hết!

Comment

Nguyên văn bởi khong_ten Xem bài viết
        En ủng hộ ý kiến của anh, cái vấn đề ở đây không phải là "Thấy người ta ăm khoai cũng bắt chước vác mai đi đào" hoặc theo "đóm ăm tàn" thì không bao giờ hơn người ta được.
        Nói về cái đồng hồ: Ba em có chiếc xe hơi Ford, ổng thay cái DVD vào nên bị mất cái chức năng đồng hồ trên xe, mua cái hàng tàu LCD chỉ khoảng 100K có chức năng xem giờ, đo nhiệt độ và độ ẩm, nhưng bực cái là không có chổ gắn, rất bực bội. Thế rồi ổng xem trên diễn đàn nào đó thấy có người chế cái đồng hồ gắn vừa vặn vào cái hốc có sẵn trên xe, thế là ổng phi ngay đi gắn, các anh có biết giá bao nhiêu không ? 1tr6. vậy mà ổng về nhà mặt tươi như hoa khen lấy khen để "Đáng đồng tiền bát gạo". mà đúng thật, người ta làm dùng riêng cho xe này nên cái đồng hồ có cả nhiệt độ bên trong xe và bên ngoài xe nữa rất vừa vặn, số lớn rất đẹp, ai không rành xe thì nhìn vào cứ tưởng là hàng zin theo xe ....
        Như vậy: cái quan trọng không phải là giá mà là ý tưởng + trình độ + biết được nhu cầu của khách hàng. Cũng cái đồng hồ 100K so với 1600K thì giá cả chênh nhau quá lớn, nhưng vấn đề là người dùng cảm thấy nó có giá trị sử dụng
        Ủng hộ cái của nợ gì khi muốn nhập linh kiện từ Tàu về , đòi làm rẻ hơn và cạnh tranh với sản phẩm Tàu đang bạt ngàn ( Không đọc cái bài than thở đầu tiên à ??? )

--- Cái đồng hồ 1600k là cái người ta đã đặt cái đầu vào đó đó ... Đó là cái mà người VN có thể làm để mà cạnh tranh trên chiến trường công nghệ , ý tưởng ( cái đầu , chất xám ) ... Còn người ta làm ra 300k ... tính dễ " kiểu cua trong lỗ " , bạo mồm ngon ăn ... kêu giá 250k ... mặt còn nhăn như khỉ kìa ( Khả năng không lỗ tiền thì lỗ công là rất cao ) , cứ ngồi tính mấy cái linh kiện , mạch in , công làm ... ra đã chết rồi ... Cho nên mò lên than vãn là đúng thôi .
        ( mà than về giá cả linh kiện ... thì có giời mới cứu được ... VN có sản xuất được linh kiện đâu mà kêu)
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Thế mà tôi cứ tưởng ông tosang trả lời câu hỏi của tôi !

Thế bác queduong , VN chưa sản xuất được linh kiện à ?

Có luôn câu hỏi thứ hai: Cái nhà máy mà hồi xưa sản xuất mấy cái "transistor không số" ấy bây giở phát triển đến đâu rồi nhẩy ??? (Nghe là biết ngay là đàn em của mấy con "tàu không số" )
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
            Ủng hộ cái của nợ gì khi muốn nhập linh kiện từ Tàu về , đòi làm rẻ hơn và cạnh tranh với sản phẩm Tàu đang bạt ngàn ( Không đọc cái bài than thở đầu tiên à ??? )

--- Cái đồng hồ 1600k là cái người ta đã đặt cái đầu vào đó đó ... Đó là cái mà người VN có thể làm để mà cạnh tranh trên chiến trường công nghệ , ý tưởng ( cái đầu , chất xám ) ... Còn người ta làm ra 300k ... tính dễ " kiểu cua trong lỗ " , bạo mồm ngon ăn ... kêu giá 250k ... mặt còn nhăn như khỉ kìa ( Khả năng không lỗ tiền thì lỗ công là rất cao ) , cứ ngồi tính mấy cái linh kiện , mạch in , công làm ... ra đã chết rồi ... Cho nên mò lên than vãn là đúng thôi .
            ( mà than về giá cả linh kiện ... thì có giời mới cứu được ... VN có sản xuất được linh kiện đâu mà kêu)
            Em ủng hộ cách nghĩ của bác ấy, mặc dù không rẻ hơn hàng tàu nhưng vẫn không nản, vấn đề em không thích bác ấy là làm theo người ta mà không sáng tạo. Đánh giặc thì dùng cái đầu, chứ đấu nhân lực và vũ khí thì chịu thua trước cho nó khỏe. Ý em là chỉ có sáng tạo, đi trước người ta thì may ra mới sống và phát triển

Comment

đúng là trước đây VN có sản xuất điện trở và một số tranzitor không số. Em cũng từng sài ít điện trở kiểu này (có lẽ vậy) từ cái thời còn bé tí. Nhưng hiện nay thì không còn nghe về nó nữa. Cha chú nào biết xin chỉ giáo.
              Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
              Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Có luôn câu hỏi thứ hai: Cái nhà máy mà hồi xưa sản xuất mấy cái "transistor không số" ấy bây giở phát triển đến đâu rồi nhẩy ??? (Nghe là biết ngay là đàn em của mấy con "tàu không số" )
                Mình là dân kỹ thât đi làm ngần ấy năm. Ăn vào máu, biết nói biết 0 nói 0. Nói thât mình cũng 0 chuyên sâu điên tử (vì mất 5 năm làm bên truyền dẫn của Viễn thông Liên tỉnh). Nhưng minh có biết VN chế tao đươc cả VĐK, 1 đề tài của mấy anh bách khoa HCM, thời mình còn hoc con Z80.
                Ở đây mình chỉ tâm tình. Thât ra mach mình nhân lời khoảng 40%. Vì hàng linh kiên mình thu vào từ nguồn LK qua sử dung (còn khoảng 95%). Không gào như queduong nghĩ zay.
                Mình cũng biết là trên đây rất nhiều người giỏi và yêu cái nghề điên tử yêu cái mài mò sáng tao.
                Các bác là Mod các bác có làm tròn trách nhiêm chưa? Các bác có nghĩ tai sao diễn đàn từ từ nhiều người lên xin này kia xin đươc rùi biến. Không ai chia sẽ kinh nghiêm như trước nữa?
                Theo mình họ 0 ngai khó ngai khổ post lên cho anh em tham khảo, họ chỉ ngai đưa lên chắc chắn có chỗ 0 hay, có chỗ 0 mượt. RÙi anh A móc, anh B xé, anh C đâm thọc, anh D chê bai, anh E, anh F....
                Cái này chỉ 1 2 lần diễn ra cũng làm ngta ngao ngán chia sẽ. Chia sẽ mục đích cuối cùng là gì? Mà phải bị này nọ.
                Tai sao 0 góp ý nhẹ nhàng, 0 trao đổi theo đúng tính chất kỹ thuât?
                Chúng ta hãy cùng suy ngẫm lai mình ... rùi hãy mới nói ngươi khác.

Comment

Mình là dân kỹ thât đi làm ngần ấy năm. Ăn vào máu, biết nói biết 0 nói 0. Nói thât mình cũng 0 chuyên sâu điên tử (vì mất 5 năm làm bên truyền dẫn của Viễn thông Liên tỉnh). Nhưng minh có biết VN chế tao đươc cả VĐK, 1 đề tài của mấy anh bách khoa HCM, thời mình còn hoc con Z80.
                  Ở đây mình chỉ tâm tình. Thât ra mach mình nhân lời khoảng 40%. Vì hàng linh kiên mình thu vào từ nguồn LK qua sử dung (còn khoảng 95%). Không gào như queduong nghĩ zay.
                  Mình cũng biết là trên đây rất nhiều người giỏi và yêu cái nghề điên tử yêu cái mài mò sáng tao.
                  Các bác là Mod các bác có làm tròn trách nhiêm chưa? Các bác có nghĩ tai sao diễn đàn từ từ nhiều người lên xin này kia xin đươc rùi biến. Không ai chia sẽ kinh nghiêm như trước nữa?
                  Theo mình họ 0 ngai khó ngai khổ post lên cho anh em tham khảo, họ chỉ ngai đưa lên chắc chắn có chỗ 0 hay, có chỗ 0 mượt. RÙi anh A móc, anh B xé, anh C đâm thọc, anh D chê bai, anh E, anh F....
                  Cái này chỉ 1 2 lần diễn ra cũng làm ngta ngao ngán chia sẽ. Chia sẽ mục đích cuối cùng là gì? Mà phải bị này nọ.
                  32 tuồi rồi mà giọng điệu ,suy nghĩ như mấy thằng mới lớn mà người ta thường gọi là trè trâu ấy .
                  từ linh kiện rồi đến trình độ còn phải ngửi khói cho tụi China chứ đừng nói mà cạnh tranh .
                  ? china Nó sản xuất tùy vào nhu cầu và thị trường ,và đánh vào cái tâm lý Hám Rẻ của người việt

diển đàn gần đây nhiều anh nói chuyên theo kiểu "SỐNG THEO BẢN CHẤT MẶC KỆ NGƯỜI TA NÓI" thì phải

Comment

Không phải VN không sản xuất được linh kiện bác ạ , mấy con transistor mũ đồng là 1 thời điển hình ... nhưng đó là toàn " nước ngoài " đưa vào ... cũng giống như hanel hoành tráng 1 thời, nhà máy thiết bị bưu điện vùng vẫy quần thảo 1 vùng Đông Nam Á ... giờ thì đến mà nhìn !

--- CHỉ riêng mấy mặt hàng linh kiện , nước mình bớt rào cản thì có le anh em kỹ thuật cũng muôn vàn được nhờ ... Khỏi phải sản xuất !

Còn thay vì mua cả máy móc , mua cả công nghệ , mua cả nguyên vật liệu của họ .... rồi về lấy nhân lực VN ra làm ... lại chẳng bằng người ta nữa thì mua luôn của họ mang về cho xong.

Comment

Dân VN chúng ta phần nhiều rất lãng phí trong ngành kỹ thuật điện tử này , nhất là mặt linh kiện , họ hay đi mua từng thùng , từng kiện , từng tầu từ nước ngoài về , mà không phải về làm cho hết , có thể sau đó họ đem bán ve chai phế liệu cả hàng tấn (dạng này ăn chênh lệch hóa đơn) , hoặc nhiều cơ sở lắp ráp thiết bị gia dụng nhỏ lẻ lại nhập nhưng lô linh kiện dỏm , chất lượng kém về lắp ráp dễ kiếm lời , còn người sử dụng thì phải gánh hậu quả , VN thì có thể không đầu tư nhà máy sản xuất linh kiện thông thường vì bài toán kinh tế không hợp lý khi đầu tư , vì thế nhập khẩu giá rẻ , chất lượng kém , biết nhưng vẫn làm vậy , cũng chỉ vì thiếu cái tâm và lòng tham tiền . trong khi đó vật tư linh kiện đã qua sử dụng còn khá tốt , không bị hư hỏng theo thời gian (một số chủng loại) có thể đến vài ngàn tấn thì bị đem đi xử lý , phá bỏ , không tận thu được ,hoặc đem bán cho TQ để rồi họ lại tháo ra làm thành máy mới , dẫu biết rằng làm cách này thì phát sinh ô nhiễm , Nếu chúng ta biết tận dụng và bảo đảm vấn đề môi trường thì cũng không đến nỗi tệ , chi phí cũng chấp nhận được , có những loại thiết bị , máy móc điện tử của Nhật , Mỹ (quân đội) , châu Âu sản xuất linh kiện nó rất bền , độ tin cậy cao , nhưng lại bị đem vứt bỏ , rồi lại đi nhập linh kiện dỏm từ TQ về làm , vài ba năm là xuống cấp , hư hỏng tràn lan ,thành ra chính chúng ta làm cho nước ta nghèo và yếu về mọi mặt , từ vật chất đến tinh thần , mấy chục ngàn kỹ sư , tiến sỹ mà không có những công trình nào để đời cả , vì họ không biết quý từ cái nhỏ nhất , rồi đến cái lớn hơn , thành ra lãng phí là đặc trưng của phần đông người VN , mọi cái mọi việc họ đều quy ra tiền , dolar chạy vào túi họ ,mặc kệ nước nhà và lớp hậu thế phải gánh chịu gánh nặng lạc hậu , suy kém và tư tưởng "ăn xổi ở thì" ngày càng phát triển .

Comment

Thế cậu nghĩ nhà nước trả lương cho chúng tôi à ? Hay là Mỹ nó cấp tiền tài trợ !!!

--- KHi mà phải bỏ tiền túi , bỏ sức ra để có sân chơi chung vì đam mê ... lại được khoác thêm cái trách nhiệm lên người .??? BQT cái diễn đàn này thật đần độn ... Mua luôn dây tự trói mình ... để người khác chửi cho !!!

Trách nhiệm ? trách nhiệm gì ở đây .... ???
                        Việc chia sẻ hay không là do cá nhân từng người , anh ăn ở , khai thác nguồn tài liệu , học hỏi trên diễn đàn , anh thấy chưa giúp gì được diên đàn , chia sẻ cũng là cách tốt . Có người thì không dùng cách như vậy mà ủng hộ , đóng góp bằng tiền bạc , vật chất .

--- Còn những loại cặn bã thì ở đâu cũng thấy có, những kẻ thích ăn không của người khác cũng chẳng thiếu .... Một bài kỹ thuật mà không có nói móc , phản biện thì hoặc là nó quá cao siêu , quá hoàn hảo người khác không với đến ... hoặc nó quá tầm thường người ta chẳng buồn nói .

Một bài viết mà không có phản biện là một bài viết vứt đi . Một bài mà có nhiều tranh luận , nói móc trong đó chứa lượng kiến thức nhiều hơn rất nhiều lần so với cách ... dâng lên tận mồm cho mà ăn .

( Thường những thằng có tự trọng , bản lĩnh, ý trí rất nhanh tiến bộ ... khi bị các đối tượng châm trọc ) ( chứ gặp thằng dốt thì chửi hoài vẫn vậy ... mà dây dưa với bọn này thì vừa mất kiến thức , thời gian và hại não).

Comment

Nguyên vật liệu mua của người ta + lãi + linh tinh = cạnh tranh nổi không, nếu ngang cơ nhau? z . . z . . z . . .

Chúc vui.

Comment

Chà vụ này xôm tụ đây, bác tosang thuộc hàng 3x rồi phải ko, em rất trân trọng tinh thần đánh đấm ăn thua đủ với TQ của bác (tuy là ai cũng biết kết cục rồi). Em thì tuổi đời ko bằng bác, đã từng làm qua hơn chục đơn hàng kiểu như bác nên có chút chia sẻ với bác tosang.
                            _Đơn hàng đầu tiên mà em từng nhận trong tình hình giống y chang như bác bây giờ (chỉ khác em ko có ý đánh đấm với thằng nào cả). Cũng tính y chang như bác là sẽ lời 50K trên mỗi thành phẩm. Kết quả thực tế phát sinh dẫn đến lời chỉ còn 20K trên mỗi thành phẩm, tính công đầu tư chất xám + phí vận chuyển khi giao hàng xong cho khách mệt bả người sau gần 1 tháng vắt kiệt lực em kiếm được 40K. Em từng tự nhủ đàn ông ko được khóc và ko được đổ lỗi cho bất cứ thứ gì cả vậy mà lần đó em khóc hết 1/2 ngày và nguyền rủa cả thế giới bị tận thế hết đi trong 1/2 ngày còn lại.
                            _Tình hình ko hề khá khẩm hơn trong 9 lần còn lại, trong đó có 3 lần gọi là may mắn vì chưa kịp bắt tay làm thì khách hàng báo là họ không cần mình nữa mà sẽ đặt hàng trực tiếp từ Trung Quốc cho nó rẻ, đó thật sự may mắn bởi vì em đã ko mất công và ko làm ô uế thêm đạo đức của mình.
                            _ Sau khi dẹp bỏ việc nhận làm mạch theo yêu cầu lặt vặt này em đã tìm hiểu tại sao mình làm hầu như ko lời, em có ghé thăm 1 người tiền bối đang có 1 xưởng làm mạch theo yêu cầu đang vận hành tạm ổn (khẳng định là ko khá giả), hỏi ra mới biết để hoàn công và vốn + cơm cháo qua ngày thôi thì khách phải đặt khoảng 1000 sản phẩm trở lên, còn muốn có lợi nhuận hạng vui vẻ hạnh phúc thì khách phải đặt 10000 sản phẩm trở lên . Tại sao lại như vậy thì có lẽ thâm niên 32 năm của bác thừa hiểu.
                            Vậy đó em xin phép ko đề cập đến vấn đề tinh thần của bác tosang ở đây. Em chỉ mong bác xác định rõ là người ta đặt bác bao nhiêu sp???, bác làm đơn thân thì dưới 300 sp kiểu như vậy em thấy bác ko nên nhận. Bác chắc chắn có hoang mang và ko vui vẻ gì khi nhận đơn hàng này đó là lý do bác lên đây xin ý kiến chia sẻ của mọi người. Em có linh cảm kèo này 1 là bác lỗ to , 2 là sau khi giao hàng bác cầm 50K khóc nức nở vì nhớ thương Bác Hồ như em.
                            Cuối cùng đây là ý kiến riêng của em thôi, LÒNG TỰ TÔN DÂN TỘC LÀ MỘT ĐIỀU THIÊNG LIÊNG HÃY THỂ HIỆN NÓ TRONG CÔNG VIỆC TRONG CÁCH SỐNG TRONG NHẬN THỨC CỦA BẢN THÂN, ĐỪNG BAO GIỜ THỂ HIỆN NÓ TRÊN MIỆNG, TRÊN GIẤY TỜ VÀ TRÊN BÀN PHÍM VÌ ĐÓ LÀ 1 CÁCH SỈ NHỤC DÂN TỘC MÀ VÔ TÌNH TA KHÔNG BIẾT.
                            Last edited by hoahauvn2; 08-05-2014, 11:16.
                            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

MCU có RTC : 35k
                              Led 7 thanh đôi 0.56 : 6 x 5 = 30k
                              Led 7 thanh đơn 0.56 : 1 x 3 = 3k
                              Led 7 thanh 4 0.56 : 1 x 9,5 = 9,5k
                              Led 7 thanh cỡ trung bình : 9 x 4 = 36k
                              Pin Backup + socket : 6k
                              74HC595 : 2,5k x 4 : 10k
                              NTC : 10k
                              Transistor : 25 : 7,5k
                              Tụ điện + điện trở : 5k
                              Ổn áp nguồn : 5-10k

Mạch in : 20k ( to thế mà 20k chắc chẳng đâu làm cho )

Nguồn adapter 220V/12V : 20k
                              Dây Nguồn : 5k
                              Thiếc hàn : 1k ( sử dụng thiếc đểu )
                              ----
                              Công thiết kế mạch : Chưa tính
                              Công lập trình : Khỏi tính
                              Độ rủi ro linh kiện chết hỏng : Cũng khỏi tính
                              .... a,b,c ...d,e,f ... khác : Khỏi tính

----
                              Tổng tiền : 208k

--- Bác nào có chỗ mua linh kiện siêu rẻ khác ... tính thử tôi xem hết bao nhiêu !?

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                                MCU có RTC : 35k
                                Led 7 thanh đôi 0.56 : 6 x 5 = 30k
                                Led 7 thanh đơn 0.56 : 1 x 3 = 3k
                                Led 7 thanh 4 0.56 : 1 x 9,5 = 9,5k
                                Led 7 thanh cỡ trung bình : 9 x 4 = 36k
                                Pin Backup + socket : 6k
                                74HC595 : 2,5k x 4 : 10k
                                NTC : 10k
                                Transistor : 25 : 7,5k
                                Tụ điện + điện trở : 5k
                                Ổn áp nguồn : 5-10k

Mạch in : 20k ( to thế mà 20k chắc chẳng đâu làm cho )

Nguồn adapter 220V/12V : 20k
                                Dây Nguồn : 5k
                                Thiếc hàn : 1k ( sử dụng thiếc đểu )
                                ----
                                Công thiết kế mạch : Chưa tính
                                Công lập trình : Khỏi tính
                                Độ rủi ro linh kiện chết hỏng : Cũng khỏi tính
                                .... a,b,c ...d,e,f ... khác : Khỏi tính

----
                                Tổng tiền : 208k

--- Bác nào có chỗ mua linh kiện siêu rẻ khác ... tính thử tôi xem hết bao nhiêu !?
                                có chứ, lấy xác linh kiện từ các bo mạch khác đắp vào ,rẻ như cho .hehe

nhưng mà làm bo thì cái Công ngồi viết , tẩy não với mấy cái chương trình mà không đươc tính thì thật sự quá bất công .Phí chất xám .
                                Phần cứng tốt mà phần mềm chuối thì vứt , chẳng khác nào dùng đám ic số ,trans như ngày xưa .

Thôi mua china mà xài ,sau này có hư mua cái khác bán tiếp ,hàng bền quá thì sao kiếm đc tiền ?

Comment

Về tác giả

Collapse

tosang Tìm hiểu thêm về tosang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X