Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lương kỹ sư !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

binh tinh cac bạn.hjc đát nước mình vừa nghèo vừa chậm phát triển mờ,người ta có hãng có công ty toàn cầu.chúng ta có gì? có lẽ chỉ đi bán hàng lắp ráp TV, xe hoi toyotavietnam.nên lương vậy thui.để có cái mà người ta đàu tư mở xưởng chứ

Comment

Hjx Hjx mọi người giải trí ở đây vuii quá. Xin nhính 1 ít thời gian qua luồn SSR và SCR chỉ cho mình cái mạch kích SCR xịn xịn với, mình sắp xỉn với nó rồi.
      Bác NguyenDinhVan oi tra lời em cái mạch remote bang RF vơi , hì hì.
      Cảm ơn mọi người , làm tháng 7tr mà nói thật làm như trâu như bò, tối máy hư nó cũng gọi, đang ôm vợ .
      Đam mê mấy cái mạch điện tử mà muốn tìm tài liệu khó phết .
      Chúc mọi người giải trí vui vẻ
      Tại sao cuộc sống không cho tôi biết tôi yêu điện tử sớm nhỉ. Bây giờ mới bắt đầu có quá muộn không......?

Comment

Nguyên văn bởi Ga_Thooje Xem bài viết
        Hjx Hjx mọi người giải trí ở đây vuii quá. Xin nhính 1 ít thời gian qua luồn SSR và SCR chỉ cho mình cái mạch kích SCR xịn xịn với, mình sắp xỉn với nó rồi.
        Bác NguyenDinhVan oi tra lời em cái mạch remote bang RF vơi , hì hì.
        Cảm ơn mọi người , làm tháng 7tr mà nói thật làm như trâu như bò, tối máy hư nó cũng gọi, đang ôm vợ .
        Đam mê mấy cái mạch điện tử mà muốn tìm tài liệu khó phết .
        Chúc mọi người giải trí vui vẻ
        cái vụ 7tr/tháng mà tối bị gọi giống Viettel nhỉ, hồi trước có lúc bưng đến chưa kịp xúc đã bỏ đó chạy, mùa đông lạnh thế mà 1,2 giờ sáng nó cũng gọi, t7, cn cũng kô được đi kiếm người yêu. oải!
        Lúc nào bắt đầu cũng không muộn đâu bác ạ.

Comment

Ôi cuộc đời.
          Tại sao lại như thế........Muốn tìm 1 công việc thực sự thích hợp thật là quá khó.
          Chắc có lẻ mình phải cố gắng thích hợp với công việc thôi. Nhưng không lẻ mình lại làm kẻ a dua nịnh hót sao ? Không, tôi không phải thế, tôi là người có tài năng có năng lực tôi sẽ làm việc hết mình vì yêu nghề và yêu sự thật, nhưng làm thế thì không thích nghi được với công việc..... Ôi tôi phải làm sao đây.....cơm, áo, gạo, tiền....và sắp có baby nửa chứ. Ôi Tôi phải làm sao đây mọi người ơi.
          Đôi dòng than trách cuộc đời ....nhưng tôi biết tại sao tôi như thế và tôi biết là tôi hạnh phúc. Tôi biết nhiều người như tôi, và rất nhiều người không được như tôi và hảng triệu + hàng triệu người hơn tôi.
          Thôi tôi giải trí và thư giản 1 lát, mọi người ai muốn thư giản cùng tôi nào....
          Chúc mọi người nhiều + nhiều nhiều sức khỏe và hạnh phúc
          Attached Files
          Tại sao cuộc sống không cho tôi biết tôi yêu điện tử sớm nhỉ. Bây giờ mới bắt đầu có quá muộn không......?

Comment

Nguyên văn bởi Ga_Thooje Xem bài viết
            Ôi cuộc đời.
            Tại sao lại như thế........Muốn tìm 1 công việc thực sự thích hợp thật là quá khó.
            Chắc có lẻ mình phải cố gắng thích hợp với công việc thôi. Nhưng không lẻ mình lại làm kẻ a dua nịnh hót sao ? Không, tôi không phải thế, tôi là người có tài năng có năng lực tôi sẽ làm việc hết mình vì yêu nghề và yêu sự thật, nhưng làm thế thì không thích nghi được với công việc..... Ôi tôi phải làm sao đây.....cơm, áo, gạo, tiền....và sắp có baby nửa chứ. Ôi Tôi phải làm sao đây mọi người ơi.
            Đôi dòng than trách cuộc đời ....nhưng tôi biết tại sao tôi như thế và tôi biết là tôi hạnh phúc. Tôi biết nhiều người như tôi, và rất nhiều người không được như tôi và hảng triệu + hàng triệu người hơn tôi.
            Thôi tôi giải trí và thư giản 1 lát, mọi người ai muốn thư giản cùng tôi nào....
            Chúc mọi người nhiều + nhiều nhiều sức khỏe và hạnh phúc
            Chú em còn trẻ sao lại bi quan thế.Chú xem lại mấy dòng đo đỏ mà anh đã đánh dấu.Xếp thứ tự lại,nó là như vầy:
            "tôi là người có tài năng có năng lực tôi sẽ làm việc hết mình vì yêu nghề và yêu sự thật,sắp có baby nửa chứ.Chắc có lẻ mình phải cố gắng thích hợp với công việc thôi."

Yêu đời và lạc quan lên, thành công chỉ đến với người nhận rõ chân giá trị của mình.Vì baby cố lên.

Comment

Xem xong vui và buồn lẫn lộn

Comment

ở đây nhiều người lãnh lương tháng trên 5 triệu vẫn chê ít, nhưng có khi nào các bạn tự hỏi để có số tiền đều đặn lãnh hàng tháng như thế nhì phải bỏ ra bao nhiêu công sức mới có được không? bản thân đã làm dc gì nhiều để xứng đáng với đồng lương cao chót vót không? hay chỉ nghĩ đơn giản là: nhu cầu của tôi cao,lương phải cao tương ứng???

hãy thử đứng ở vị trí người làm chủ một cty TNHH nho nhỏ thôi cũng được,sẽ hiểu ngay thôi. có tháng gom về vài chục triệu,có tháng chẳng được đồng nào,chưa kể rủi ro trong kinh doanh như bị giựt tiền,khách trả hàng vì bị lỗi, v..v...,mỗi lần mất cũng chục triệu là ít

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                  ở đây nhiều người lãnh lương tháng trên 5 triệu vẫn chê ít, nhưng có khi nào các bạn tự hỏi để có số tiền đều đặn lãnh hàng tháng như thế nhì phải bỏ ra bao nhiêu công sức mới có được không? bản thân đã làm dc gì nhiều để xứng đáng với đồng lương cao chót vót không? hay chỉ nghĩ đơn giản là: nhu cầu của tôi cao,lương phải cao tương ứng???

hãy thử đứng ở vị trí người làm chủ một cty TNHH nho nhỏ thôi cũng được,sẽ hiểu ngay thôi. có tháng gom về vài chục triệu,có tháng chẳng được đồng nào,chưa kể rủi ro trong kinh doanh như bị giựt tiền,khách trả hàng vì bị lỗi, v..v...,mỗi lần mất cũng chục triệu là ít
                  Em xin kể tí xíu về cuộc đời lang thang của em, hjx
                  Học cấp 1,2,3 không tính nhưng lúc đó cũng đã làm thợ gò hàn rồi, hơi bị pro 1 ngày làm được gần 10 cái xô, kô dể đâu nhé
                  Do ham làm xô quá rớt DH cái bịt, kà kà cũng hên rớt ngay vô trường trung cấp nghề.. em học điện công nghiệp. Năm học thứ nhất em làm leader của quán chè 440 nổi tiếng ở Biên Hòa lương tháng 500k, năm 2 cuộc đời bán chè kết thúc do về khuya quá và hư xe 2 lần, mẹ em ứ cho đi bán nửa em chuyển sang đi làm điện nhà, làm cái này nhiều tiền hơn nhưng cả ngày cầm cái máy cắt tường, đeo 2 lớp khẩu trang, xong rồi cầm đụt ....Sau khi làm được 4 căn nhà em vổ ngực xưng danh chuyên gia làm điện âm tường cấp 3+1 . Tốt nghiệp trương nghề (loại khá) em đi dạo các trung tâm việc làm kô chổ nào nhận thằng mới ra trường, lùn xịt mặt mày 2 lúa....
                  Bước ngoặc cuộc đời, ngày cuối cùng đi dạo trung tâm việc làm có 1 cty Hwaseung nó ghi tuyển trung cấp điện, không cần kinh nghiệm...hahaha có việc làm roài.vát xe đạp đi ở trọ hưởng lương 860k/1tháng. Được quẳng vào tổ cùi nhất trong các tổ, tổ chuyên đấu và ráp bóng đèn + ổ cắm. Cũng hênh mình có nghề rồi nên làm tụi nó thấy hơi bị sợ, cuối năm được nhân viên xúc xích....sau 6 tháng kết thúc cuộc đời ở trọ.
                  Bước chân về Biên hòa...lại đi dạo xe đạp các công ty KCN1,2 đi hoài ko có chổ nào tuyển hết, đến cuối cổng bên kia KCN cty Cp chế biến thịt CP, tuyển TC điện, lương 1,2tr. Oh ye. năm nay là năm hênh của em các a à. Em đậu luôn DH SPKT khối K thôi. Vừa học vừa làm....Sao cuộc đời mệt mỏi thế.....O cái hênh lại đến với mình, do công ty toàn tuyển nhân viên kỹ thuật cùi bắp nên chả biết sữa điện tử, toàn mời chuyên gia (Việt Nam) vào sửa, máy Smokehouse hư nặng, 2ngày 2 đêm em ở lại cùng chuyên gia ko về....máy sửa xong chuyên gia cho 500k....yeah . 4ngày sau chuyên gia gọi em đi uống caffe, hỏi em có muốn học nghề ko ? : Dạ có, anh cho em theo với. ... CG nói : học nghề lương 1tr. : dạ em chỉ thích học nghề thôi a à. Cuộc đời thay đổi e đi xách đồ nghề chuyên nghiệp luôn, được rèn luyện đủ chiêu nào là bùa board nè, sửa điện tử của người ko học đt nè, đấu tủ điện theo kiểu bảo hành...1tháng. Em tiến bộ vượt bật nhưng các thầy em không có học ĐH nên ko biết nhiều thứ..... Rồi nhờ có em vào cty làm nên.....sau đó 1năm cty phá sản
                  Em lang thang trên chiếc xe wave củ đi xin việc làm, ôi vất vả. đi vào cty Starprint.. mình được hỏi những câu quá bình thường nào là I,A,catalogue,... đậu luơng 2tr. Vào cty sao mọi thứ y như mình từng làm, các máy móc trở nên quá bình thường với ng` được đi xách đồ nghề và học ĐH....tôi cải tiến máy, sửa board (1k-3k euro) theo cách của giang hồ..1 năm nâng luơng 3 lần. cuối cùng luơng 4.6tr. Cuộc đời bắt đầu dạy tôi và tôi đã kô đở nổi tôi dính 3 trong 4 chiêu của bác VI VAN PHAM nêu ra. Tôi ra đi. Tôi tốt nghiệp DH SPKT 11/2009 với vốn kiến thức ít ỏi không đủ cho công việc + kiến thức lụm lặt được tôi cất lại 1 chổ.
                  TÔI LÀM ÔNG CHỦ nhỏ, Em gom tất cả số tiền mình đi làm được( vừa làm cty vừa làm công trinh nhà, ki lục nhà cao nhất 4 tầng) = ~40tr + 10tr mượn em làm nhà phân phối cafe Trang Nguyên , được 2 tháng phá sản công nợ thị trường ~20tr không thu được, cty cafe không thanh lý, em ôm 1 cụt cafe ngày uống 3 cử . Tôi hận đời kinh doanh, tôi........khóc.
                  Sau 4 tháng lang thang đủ nghề, làm phóng viên báo nè, tư vấn tài chính ngân hàng nè......mệt mỏi. Tôi bắt đầu đối mặt với nhiều khó khăn và tôi lại nhớ về nghề của tôi.
                  Tôi bắt đầu lại, cuộc sống của nhiều nghề cho tôi nhiều kinh nghiệm khác nhau mà tôi đúc kết được + những thứ tôi đã cất đi. Tôi lôi tất cả ra và đi tìm việc làm.... KS. Điện - điện tử
                  Tôi tìm ra 1 nơi mới 1 cty mới 1 mức luơng mới, và tôi luôn phải dè chừng tất cả mọi người xung quanh vì tôi vẩn chưa qua khỏi chấn thuơng...trong lòng.
                  Tôi đang lao vào học thiết kế board, hoc VDK, nghiên cứu điện tử, và tôi đến đây Forums Điện tử Việt Nam . Tôi cảm thấy mình còn tiến bộ được nửa .
                  ............tôi mới 27 tuổi
                  Cảm ơn mọi người và Diển đàn

Comment

Đọc các bài viết mà tôi cũng giật mình. Lương của tôi cũng chỉ hơn 3Tr. làm được hơn 2 năm nay. Lúc thử việc có 50K / ngày. Hic. Tôi học điện tử - tự động hoá . Làm về điện công nghiệp nhưng trong lòng yêu và đam mê điện tử vô cùng. Đi đâu thấy thiết bị điện tử hỏng, có cơ hội là tháo ra xem ngay. Nhiều lúc mày mò mạch này mạch kia chỉ để thoả mãn cái đam mê. Có lần đang thích tìm hiểu cái động cơ bước của ổ cứng máy tính, tôi tháo ra, cho nó chạy rồi đo xung điều khiển nọ kia. Có người nhìn thấy cầm lên hỏi em làm gì vậy ? Nghiên cứu gì à ? Hic. Trả lời luôn, em nghịch. Đên bây giờ tôi vẫn không thật sự yêu cái nghề điện công nghiệp kia lắm. Chả lẽ lại bỏ nghề ???
                    Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

anh em làm nghề điện - điện tử,nếu có dở thì điểm dở nhất là thiếu thực nghiệm một cách nghiêm túc.Ngoài ra còn ít tìm hiểu về công nghệ vật liệu,công nghệ sản xuất linh kiện.

Học công thức đạo hàm,tích phân 1-2 bữa nản chí

Đọc datasheet 1-2 ngày thấy cái ruột linh kiện sao mà phức tạp thế, mấy cái biểu đồ chẳng hiểu gì, rồi biết bao thông số lặt vặt....

Những cái nhỏ nhặt bị bỏ qua,sau này chúng sẽ quay lại phản bội ta, bản thân VDC cũng bị dính chưởng này và giờ phải mày mò chắp vá lại những lỗ hổng của chính mình.

Hy vọng anh em mới vào nghề phải thật sự nghiêm túc trong quá trình tích lũy kiến thức, vì kiến thức dù to dù nhỏ vẫn không thừa thải!

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                        anh em làm nghề điện - điện tử,nếu có dở thì điểm dở nhất là thiếu thực nghiệm một cách nghiêm túc.Ngoài ra còn ít tìm hiểu về công nghệ vật liệu,công nghệ sản xuất linh kiện.

Học công thức đạo hàm,tích phân 1-2 bữa nản chí

Đọc datasheet 1-2 ngày thấy cái ruột linh kiện sao mà phức tạp thế, mấy cái biểu đồ chẳng hiểu gì, rồi biết bao thông số lặt vặt....

Những cái nhỏ nhặt bị bỏ qua,sau này chúng sẽ quay lại phản bội ta, bản thân VDC cũng bị dính chưởng này và giờ phải mày mò chắp vá lại những lỗ hổng của chính mình.

Hy vọng anh em mới vào nghề phải thật sự nghiêm túc trong quá trình tích lũy kiến thức, vì kiến thức dù to dù nhỏ vẫn không thừa thải!
                        Đồng ý với ý kiến của anh, kiến thức, kinh nghiệm cần tích lũy. Tuy nhiên, thiếu một thứ quan trọng đó là Quyết tâm + trách nhiệm hoàn thành công việc. Cho dù a có biết , có giỏi nhiều thứ đi chăng nữa, nếu những cái đó ko thể ứng dụng để hoàn thành 1 công việc thì mọi thứ đầu tư đều công cốc.

Có thể nói chuyện lương bổng và năng lực của mỗi người luôn tỉ lệ thuận với nhau, đặc biệt trong ngành điện tử. Đôi lúc buồn vì lương của mình không cao, nhưng thử hỏi, nó có cao gấp đôi, gấp 3 đi chăng nữa thì 10 năm tới, cái mức lương đó có giúp mình làm được cái trò trống gì ở cái đất SG này không.

Vậy các bác, các anh nào trên diễn đàn đã đạt tới ngưỡng gọi là thành công trong cuộc sống, có thể chia sẻ cách thức mà mình thành công trong cuộc sống được chứ?
                        //My Life

Comment

Thành công ? theo bạn ngưỡng nào là thành công ? Và giới hạn nào là thành công ? Chỉ có 1 câu trả lời duy nhất. Đó là thỏa mản nhu cầu và ước mơ của bạn, của từng cá nhân. Bạn mơ ước mình trở thành tỉ phú, OK ngày nào bạn cũng mua vé số và một hôm bạn trúng số nghĩa là đã thành công . Còn ai đó mơ ước tôi sẽ thành lập được 1 công ty có vị thế và đem lại nhiều lợi nhuận, tạo 1 tài sản riêng ...khi họ làm được nghĩa là họ thành công. Còn về giáo viên, thì sao ? họ mơ ước gì ? họ mơ là những SV của họ sẽ tiếp thu hết các kiến thức của mình truyền cho và người SV ấy thành công trong cuộc sống....Nếu bạn ở trong vị trí người SV đó nghĩa là bạn đã đem hạnh phúc và thành công đến cho người GV ấy.
                          Mà bạn cũng chẳng phải đi tìm đâu xa để thấy những người thành công, ở nhà bạn có 2 ngừoi đã thành công đấy. Ba mẹ bạn sinh ra 1 người có tâm và có học như bạn chắc là họ đã vui và toại nguyện rồi. Họ thành công rồi đó.
                          Chúc bạn thành công

Comment

cái gì cũng có giá của nó mà

Comment

Về tác giả

Collapse

dien.tu Tìm hiểu thêm về dien.tu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X