Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tranh luận về vấn đề học PIC và vi điều khiển

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

89S co wd mem là sao? khac gi voi PIC ?
    Thu mot vi du di CB.

Comment

Con Watchdog thì dịch ra tiếng Việt hơi khó. Nhưng có thể tạm dịch là "Bộ định thời giám sát uC".
      -------------------

Comment

http://en.wikipedia.org/wiki/Watchdog_timer

Đây là định nghĩa về watchdog timer của wikipedia.

Tôi đã cắt luồng này ra riêng để cho các em K47 tiếp tục làm việc trong luồng kia.

Có lẽ chúng ta không nên thảo luận thêm và tranh cãi thêm về vấn đề này. Tôi nghĩ chúng ta nên hợp tác làm sao để xây dựng và Việt hóa toàn bộ các công cụ cần thiết, xây dựng cơ sở cho lập trình vi điều khiển DSP, Psoc, ... tại Việt Nam.

Tôi xin khởi xướng chương trình này, bởi vì hiện nay tôi đang biến PIC thành một công cụ ở Việt Nam. Bất kể môn học nào cũng vậy, vì chúng ta có ít người nghiên cứu quá, so với thế giới, cho nên chúng ta thường đi sau họ.

Vả lại, người Việt Nam có một cái thói quen mà chính các bạn cũng nhận thấy trong các diễn đàn này. Cái mình biết thì muốn giấu, còn cái mình không biết thì cứ tránh né.

Nếu bạn giỏi vi điều khiển, nếu bạn tin là mình hiểu về DSP, Psoc, hãy viết những gì cơ bản nhất cho các em sinh viên khóa sau học tập được thuận lợi hơn.

Khi các bạn đọc được một vấn đề hay, chưa đủ để viết thành một bài báo ngắn, các bạn dùng diễn đàn để trao đổi và làm rõ vấn đề. Vấn đề vi điều khiển đã rõ như ban ngày, không cần phải bàn luận nữa.

Hiện nay, chỉ có việc làm thành các công cụ ứng dụng nữa thôi. PIC hiện nay đang đi đầu, bởi vì đã có forum picvietnam, chuyên bàn về PIC, các tài liệu của PIC được Việt hóa khá nhiều. Nếu các bạn cho rằng, mình có thể làm như những người làm về PIC, hãy mở ra các bài về avr bằng tiếng Việt, dưới dạng hướng dẫn. Và thảo luận về nó như một dạng công cụ, chứ không phải thảo luận về nó như một cái gì đó ghê gớm mà chỉ có mình có thể hiểu, cho rằng người khác không thể hiểu, và bảo rằng nó phức tạp lắm không thể giải thích được cho những người trình độ thấp hơn đâu.

Thầy ThS Cao Hào Thi, bộ môn Quản Lý Công Nghiệp, BKHCM từng vào lớp dạy chúng tôi một điều, mà cho đến bây giờ tôi vẫn còn ghi nhớ: "Khi anh hiểu một vấn đề, anh có thể trình bày vấn đề đó cả năm, anh có thể trình bày vấn đề đó trong 45 giờ (3 đơn vị học trình), hay 15 giờ, hoặc thậm chí là 45 phút. Nếu một người hỏi anh về vấn đề đó, anh có thể nói cho người đó nghe trong 15 phút, và nếu một ai bắt anh nói trong 3 phút, thì anh vẫn nói được như thường, thậm chí, chỉ dùng 3 câu thôi anh cũng có thể nói về vấn đề đó. Như vậy đó là anh hiểu vấn đề. Đừng bao giờ nói rằng, nếu không có đủ thời gian thì tôi không thể trình bày hết được vấn đề đó, đó là vì anh chưa hiểu nó một cách thấu đáo".

Thầy nói điều này khi dạy tôi về môn thống kê và ra quyết định. Tôi muốn nói với các bạn rằng, nếu nói rằng các bạn hiểu về vi điều khiển, biết rõ về nó, hãy tổng kết nó, viết về nó.

Tôi mong các bạn hãy làm cái gì đó có lợi ích thực sự. Không cần bàn AVR hay PIC, hay bất kỳ loại vi điều khiển nào. Làm một cái thôi, và làm, đừng biến diễn đàn trở thành chỗ cãi vã, đừng lặp lại cái sai lầm của diendandientu đã trải qua.

Thông báo một điều nữa với các bạn. Tôi là mod của phần vi điều khiển về PIC, và tôi muốn định hướng diễn đàn trở thành diễn đàn khoa học, các bài giảng, các đề tài, các câu hỏi... Vậy đây là lần cuối cùng tôi cho phép các thành viên tranh luận, mà không đưa ra một mình chứng cụ thể nào.

Nếu bạn trích dẫn một con số, một thông tin nào để tranh luận, hãy đưa source lên.

Vd: Bạn muốn nói RICS, CICS phân biệt thế nào, đưa định nghĩa cụ thể, dẫn chứng cụ thể. Muốn nói thằng này bao nhiêu lệnh, thằng kia bao nhiều lệnh, đưa dẫn chứng cụ thể. Không bắt bẻ nhau, khích bác nhau.

Chúc vui.
        Falleaf
        Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
        58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
        mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nguyên văn bởi MicroDuyphi
          89S co wd mem là sao? khac gi voi PIC ?
          Thu mot vi du di CB.
          Có ngay.
          89S: bit enable ở RAM:WMCON DATA 96h.
          Enable:orl WMCON, #00000001b ; watchdog enable
          Xoa WD:orl WMCON, #00000010b ;

PIC: thường ở FLASH. ví dụ __Config(WTDEN);
          Xoa WD: CLRWDT();

Bác BinhAnh có một số bài viết về cái này khá kỹ rồi đó.
          -------------------

Comment

Great! Ủng hộ kiểu tranh luận của ChiBang...
            Falleaf
            Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
            58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
            mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Gửi CHIBANG,

1. Bạn không đọc kỹ ý tôi, tôi không hề bênh 51 hay PIC, tôi ủng hộ cả 2. VÀ tôi nói tôi cần giải pháp kỹ thuật, nếu tôi không thể dùng 51, tôi sẽ phải dùng PIC. Trong khi đó, bạn ca ngợi PIC, có thể ai đó khó chịu, tôi thì không.

2.Chính vì không đọc kỹ, nên bạn lôi tôi vào sự thách đố này. Thực ra nói nhỏ nhé, thậm chí tôi chưa từng đọc Tăng Cường hay Phan Quốc Thắng (Hai cha này tôi lạ gì, bạn mà tiếp xúc các đồ án tốt nghiệp bên HVKTQS, bạn sẽ hiểu ngay). Tôi chính thức xác nhận mình không phải là cao thủ, kể cũng hơi ngượng.

3. Tôi cũng chẳng biết watchdog là gì. Cái này phải là người tinh thông lắm mới hiểu được nó. Có thể tôi sẽ học thật thuộc đoạn này, quả này về quê trình bày thôi.

4. Cuối cùng, tôi là thằng thù dai: Lùng sục suốt diễn đàn, các bài viết của bạn, đánh dấu, nghiền ngẫm. Thấy cũng không có gì cụ thể lắm. hãy trình bày cái gì đi, vì bạn là thành viên tích cực mà (không nên dựa vào số lần post). Dùng PIC có nhận dạng được biển số ô tô qua hình ảnh thu từ camera không. Nếu có thì đang có đơn hàng từ Cục đường bộ đấy.

5. Từ tốn nói tôi mới phục, bỏ qua thủ thuật watchdog đi nhé.

CHúc vui vẻ.
              Last edited by falleaf; 15-10-2005, 00:42.
              Sudden wake-up at night
              Open window for my teacher!

Comment

Nguyên văn bởi Amateur
                Gửi CHIBANG,

1. Bạn không đọc kỹ ý tôi, tôi không hề bênh 51 hay PIC, tôi ủng hộ cả 2. VÀ tôi nói tôi cần giải pháp kỹ thuật, nếu tôi không thể dùng 51, tôi sẽ phải dùng PIC. Trong khi đó, bạn ca ngợi PIC, có thể ai đó khó chịu, tôi thì không.

2.Chính vì không đọc kỹ, nên bạn lôi tôi vào sự thách đố này. Thực ra nói nhỏ nhé, thậm chí tôi chưa từng đọc Tăng Cường hay Phan Quốc Thắng (Hai cha này tôi lạ gì, bạn mà tiếp xúc các đồ án tốt nghiệp bên HVKTQS, bạn sẽ hiểu ngay). Tôi chính thức xác nhận mình không phải là cao thủ, kể cũng hơi ngượng.

3. Tôi cũng chẳng biết watchdog là gì. Cái này phải là người tinh thông lắm mới hiểu được nó. Có thể tôi sẽ học thật thuộc đoạn này, quả này về quê trình bày thôi.

4. Cuối cùng, tôi là thằng thù dai: Lùng sục suốt diễn đàn, các bài viết của bạn, đánh dấu, nghiền ngẫm. Thấy cũng không có gì cụ thể lắm. Đừng khôn vặt, hãy trình bày cái gì đi, vì bạn là thành viên tích cực mà (không nên dựa vào số lần post). Dùng PIC có nhận dạng được biển số ô tô qua hình ảnh thu từ camera không. Nếu có thì đang có đơn hàng từ Cục đường bộ đấy.

5. Không cáu nhé. Từ tốn nói tôi mới phục, bỏ qua thủ thuật watchdog đi nhé.
                CHúc vui vẻ.
                Ha ha...
                -Tui đố các bác vì do các bác đố tui trước.. đơn giản vậy thôi.
                -Mà 2/3 bác xuất hiện rồi. Bây giờ tui đoán bác VTCBKA vì chưa trả lời dc nên đang nghiền ngẫm đây. Nghe nói bác ấy là 1 chuyên gia về vdk và dc đào tạo rất cơ bản... .
                -3 câu tui đưa ra còn 2 câu nữa đó. Mà cả 3 câu đều cơ bản cả. Ko thể và ko nên thiếu các tính năng này khi dùng trong công nghiệp. Cả 3 thứ này tui đã làm và đem lại cho tui nhiều cảm hứng. . Tui đố 3 câu vì ko lẽ lại nói những câu trong các quyển sách đó? mà ai cũng biết đố làm gì?
                -He he.. ai lại chọc tui kiểu đó, ít hay nhiều thôi. Mà bác Amatuer chọc tui kiểu này chắc phải bực tui lắm mới đụng chạm đến vậy nhỉ.. hi hi.. hạ hỏa
                -PIC ko dành cho việc xử lý ảnh như vậy, nó là uC cơ mà bạn. Tui cũng biết tý chút về xử lý ảnh, nếu quả thực nếu thời gian dự án dài dài thì mail cho tui. Mail: daochibang9999@yahoo.com. Còn nêu ngắn thì tui ko đủ sức
                Last edited by falleaf; 15-10-2005, 00:42.
                -------------------

Comment

Anh em tranh luận với nhau trên diễn đàn, sôi nổi, quyết liệt, thậm chí gay gắt cũng có cái tốt. Nhưng không nên khích bác nhau, không nên đem trình độ ra để so đo, cũng không nên lấy cái mình biết làm lợi thế phân biệt cao thấp với người khác. Tại hạ thực sự thấy hội quán của chúng ta đang lâm dần vào cảnh nhộn nhạo, mạnh ai nấy thét. Điều đáng tiếc này không hề thấy ở các diễn đàn nước ngoài.
                  Chốt lại cái vụ "vi điều khiển này mạnh, vi xử lý kia yếu" đi! Việc này nếu có đáng xảy ra thì cũng nên để dành cho bọn ngoại bang, họ sản xuất ra mấy thứ đó thì để họ tranh luận, cải tiến sản phẩm mà giành lấy thị trường. Còn với anh em ta, như Falleaf đã nói rồi, PIC cũng chỉ là công cụ như bao vi điều khiển, vi xử lý khác, bất kể lớn bé, tính năng cao thấp thế nào.
                  Còn chuyện đại hiệp này giỏi vi điều khiển hơn đại hiệp kia, hảo hán nọ là anh hùng vi xử lý từ thuở niên thiếu... cũng nên chốt lại. Ai đó giỏi PIC, hay giỏi AVR, hay giỏi cả PIC và AVR, thậm chí giỏi nhiều loại khác nữa, theo tại hạ cũng chỉ là hiểu rõ và biết sử dụng thành thạo một công cụ nào đó, không thể căn cứ vào đó để đánh giá người ta giỏi hay kém về mặt này mặt kia. Người giỏi là những ai? Là những người biết tận dụng tốt nhất những gì mình có để giải quyết bài toán một cách hiệu quả. Hy vọng ai trong chúng ta cũng đã, đang và sẽ trở thành những người như vậy. Trong tư tưởng của tại hạ, người giỏi về kỹ thuật vi xử lý không phải là người biết nhiều loại vi xử lý, cũng không phải là người biết sâu về loại nào đó đang "thời thượng", mà là người có thể sử dụng hiệu quả nhất các chip họ nắm được về cả mặt giá thành và tính năng.
                  Tại hạ nói những điều trên mong rằng không đụng chạm đến tự ái của đại hiệp nào, nhất là đại hiệp CHIBANG. Tại hạ biết đại hiệp nội công cũng thuộc hàng thâm hậu, lòng lấy làm mừng thay cho nền công nghệ điện tử nước nhà. Đại hiệp CHIBANG cũng rất hay tranh luận sôi nổi, tính khí khá ngang tàng nên đôi khi quá chú ý đến việc đánh giá người khác trong khi tranh luận, nhất là khi đối phương lộ ra sơ hở. Chân tình mà nói, Admin và các Mods hay ai cũng thế thôi, chẳng ai biết hết cả, tránh sao khỏi lúc sơ suất. Vậy thì cũng xin tặng đại hiệp một câu của các bậc tiền bối:
                  "Hưng vong, bĩ thái có thì
                  Chớ đem thành bại luận suy anh hùng"

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.

Comment

Nguyên văn bởi blackmoon
                    :

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.
                    Câu này hay !!
                    Tại hạ đang có ý định xây dựng một box bao gồm tất cả các vấn đề cơ bản về vi điều khiển bắt đầu từ LED đến ghép nối bộ nhớ ngoài dành cho những người mới học để tránh các kiểu câu hỏi đã được nhai đi nhai lại mãi. Còn những cao thủ đã nắm rõ về vi xử lý ta chuyển sang nghiên cứu PLC hay DSP... Mong các đại ca, đặc biệt là đại ca CHIBANG, giúp sức. PIC đã có falleaf, BinhAnh, AVR có Tuxhero, PSOC có WinterInJuly.
                    DSP, FPGA... là chỗ của quân ta....

Trích một câu tâm huyết: "Non sông ta có được vẻ vang sánh vai với các cường quốc năm châu hay không, phần lớn phụ thuộc ở công học tập của các cháu.." Hồ Chí Minh.

Comment

Nguyên văn bởi AMATEUR
                      - Tôi xin hỏi thế này, nếu không dùng ngôn ngữ C, không chơi kiểu tra bảng, bạn nào biết cách tính hàm SIN (hoặc COS) không? HOặc căn bậc 2?
                      Nguyên văn bởi CHIBANG

Ha ha...
                      -Tui đố các bác vì do các bác đố tui trước.. đơn giản vậy thôi.
                      -PIC ko dành cho việc xử lý ảnh như vậy, nó là uC cơ mà bạn. Tui cũng biết tý chút về xử lý ảnh, nếu quả thực nếu thời gian dự án dài dài thì mail cho tui. Mail: daochibang9999@yahoo.com. Còn nêu ngắn thì tui ko đủ sức
                      Gửi CHIBANG
                      - Tôi không đố, mà hỏi. Gặp thằng em nó hỏi, tôi chịu. Tính nhờ diễn đàn giải đáp cụ thể một chút, vì tôi cũng nói nó đọc lại về khai triển fourie thì phải, không nhớ chính xác.
                      - Về xử lý ảnh, đùa một tý xem thế nào thôi, tôi mua cái camera nó có sẵn chức năng đó rồi.
                      - Nếu tôi là cao thủ, tôi chẳng lên diễn đàn làm gì, ngược lại diễn đàn chỉ toàn cao thủ, phải sửa đổi nội qui của diễn đàn chứ (BẠn tham khảo ý kiến của feaflall bên đienandientu), vì vậy có gì sơ suất bỏ qua nhé. Nhưng có điều, không nên mắng át mọi người, nếu người ta nói không đúng ý mình. Trường hợp ...BKA có tâm sự gì đó 2 năm trước, để yên người ta nói đã, biết đâu có ý hay. Đằng này cứ sồn sồn nói cha này dở hơi, cha này có vấn đề... Có thể tôi không biết chia động từ to have, chưa có thể nói tôi không biết tiếng Anh. Nếu bạn biết 51, biết AVR, biết PSoc, VHDL bạn càng cần bình tĩnh tranh luận
                      Sudden wake-up at night
                      Open window for my teacher!

Comment

Gửi Amatuer: xin lỗi nếu có nhiều lời ko phải. Mong bác đừng dỗi
                        Gửi Blackmoon: đúng là Bắc Hiệp, võ công và tính cách đáng để tại hạ nể trọng. Bác vẫn còn nợ bà con về đao pháp Quảng báo thần chưởng đó nhé. Tui sẽ phản biện nêu bác đồng ý? sẽ cố tìm ra sơ hở trong đao pháp đó. Nhất là sự hạn chế trong việc phát tác nội công dùng kiểu ghi dịch 595.
                        Gửi Vutricongbka: vẫn muốn tiếp kiến các kiến thức uC với bác. Vì tui hổng được đào tạo căn bản
                        -------------------

Comment

Nguyên văn bởi blackmoon
                          Chào các sư huynh.
                          Câu này có nhiều điều đàn em phải học hỏi...
                          Tiện đây em cũng xin hỏi!
                          Có cái này em nghe mãi rồi...đó là giao tiếp với máy tính...truyền dữ liệu với chuẩn RS232...Nhưng kô biết cụ thể nó thế nào...tức là còn lơ mơ về Phần mềm.
                          Thế mà hôm trước bốc phét với thằng bạn nó tin sái cổ
                          Đúng theo như Huynh nói cái gì cũng biết...bốc phét thì giỏi nhưng chả làm được cái gì?? hu' hu'.

Comment

Bạn nên mở 1 luồng khác tại box "Kiến thức chung vdk"hỏi bà con, chứ ở đây ko đúng chủ đề.
                            Còn về hạn chế ko phải ở 595 mà ở thiết kế hệ thống, nhất là khi bảng >300 cột. Ai làm rồi sẽ rõ nguyên nhân. Tôi chỉ tranh luận khi bác Blackmoon đưa ra schematic.
                            -------------------

Comment

----------------------------------------------------------------
                              Cái diễn đàn này dường như dành cho các cao thủ thì phải !
                              ----------------------------------------------------------------

Nếu lớn người ta sẽ xuất đồng thời chứ có sao đâu!
                              Mấy cái bảng Encom làm rộng 4met- cao 32 hàng đấy chạy ngon ơ.

Comment

" Nghiêm cấm sử dụng hình thức moi móc. Bạn đã biết tôi làm gì cho hoạt động của PIC chưa, và một lần nữa chơi cái trò cùn này, thì bạn sẽ biến ngay lập tức, chứ đừng nói là mod của một box dientuvietnam."

Đoàn Hiệp viết cho Duy Phi.
                                Last edited by falleaf; 16-10-2005, 16:12.

Comment

Về tác giả

Collapse

vutricongbka Tìm hiểu thêm về vutricongbka

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X