Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tranh luận về vấn đề học PIC và vi điều khiển

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi CHIBANG
    Bạn nên mở 1 luồng khác tại box "Kiến thức chung vdk"hỏi bà con, chứ ở đây ko đúng chủ đề.
    Còn về hạn chế ko phải ở 595 mà ở thiết kế hệ thống, nhất là khi bảng >300 cột. Ai làm rồi sẽ rõ nguyên nhân. Tôi chỉ tranh luận khi bác Blackmoon đưa ra schematic.
    Vẫn dịch được đấy bác ạ...dịch một phát 8 bit thì có được không ạ.
    Chào Bác! một ngày thứ bẩy vui vẻ.

Comment

Ừ thì thảo luận.
      Mà bác DUYPHI sao lại dỗi như bác Amatuer rồi??? nếu thế thì bác suốt đời dỗi thôi.
      Tui nghĩ như thế bác tienvnu đã hiêu vấn đề.
      Bác Duyphi thì chưa hiểu điều tui nói.
      Mà ai có schematic thì còn nói được, chứ cưỡi ngựa xem hoa(hay nói như bác DP la thầy bói xem voi thì khó).
      Tui ko nói là tất cả cách dịch 595 đều sai. Bởi khai thác hết tốc độ nó thì thoải mái. Bác DP khoan vội cười khoái trá, mà sao bác cười nhanh quá, chưa kịp nghĩ đa cười rồi. Bác nhớ vụ LM35 chứ? tại bác cười sớm nên tui mới nói bác như vậy. Tui vẫn đố bác tìm thấy sơ hở của tui, khà khà, chỉ riêng bác thui, ko nói các cao thủ khác. Mà cũng tại bác đó, cứ thích thảo luận thì tui lại thảo luận với bác đây.
      Tui hổng biết Encom là gì, cũng ko biết bác DP đã làm được bào nhiêu cột với cái font cao >24 đây?
      Nhưng nếu design 1 cách chính tắc thì ko được. Cao thủ bào có bí quyết thì chắc mới được.
      -------------------

Comment

Nguyên văn bởi CHIBANG
        Gửi các các bác: Vutriconbka, amatuer,DuyPhi. Ko gửi các cao thủ khác đâu nhé.
        Các bác nói, em tưởng tượng các bác như là chuyên gia về VDK. Hơn nữa các bác toàn đã hỏi em, em đã trả lời hết ở trên rồi. Vậy em muốn các bác trả lời mấy câu sau. Vì số lượng các bác nhiều nên em cũng hỏi nhiều câu hơn 1 tý. Nếu ko trả lời được thì im lặng đừng làm ồn ào nhé.
        1-Watchdog thường có 2 loại: cứng và mềm. Vậy nghĩa là gì, cái nào hơn? có laọi nào vừa cứng vừa mềm được ko?
        2- Vdk nay thường có kiểu config phần cứng:Brown-out Reset,Power-up Timer để làm gì? ngoài ra có cờ mềm tương ứng với nó thì để làm gì?
        3-Cơ chế tối ưu cho vi điều khiển để vừa dùng được watchdog, vừa dùng được chế độ sleep?
        Bạn CB đưa ra câu hỏi rất hay, lớp PIC 01 tại Hà Nội những ai trả lời được nhỉ?

Comment

Gửi CHIBANG !(Một bàn tay không che được hết bầu trời)
          Mình cảm thấy rất vu khi các bạn tranh luận rất sôi nổi thế này ! Nhưng thực sự mà nói thì CHIBANG đã không hiểu về những bài viết của mình ! Thực sự ý mình là gì thì bạn có thể đọc lại các bài viết của mình bạn sẽ rõ.Còn về thi thố tài năng thì mình không có nhiều thời gian để thi thố với bạn và cụ thể hơn chắc chắn mình sẽ thua bạn rồi.Anh em lên diễn đàn mục đích giúp đỡ lẫn nhau có kinh nghiệm gì thì chỉ cho nhau biết đừng lún sâu vào vế xe mà mình đã vất phải ! Trong một số bài viết thì Trí Công đã có đôi chút tự phụ rất xin lỗi các bạn.
          Gửi Duy Phi :Anh biết chú rất rõ ! Anh em trên nhiều diễn đàn hiểu chú lắm rồi ,Cảm ơn chú vì luôn luôn nhiệt tình với các anh em !!!

Comment

::
            Last edited by MicroDuyphi; 15-10-2005, 22:01.

Comment

Xin lỗi bà con, phải cứ sửa đi sửa lại mấ lần vì nội dung SPAM quá.
              Gửi bác VTC: sory bác, em quá lời.
              Mong các mod xóa những bài spam bài của em đi. Nhiều khi ngựa non háu đá.
              Last edited by CHIBANG; 15-10-2005, 22:07.
              -------------------

Comment

Hay ah. Chao các bác.
                Mình làm bên viễn thông,có dùng PIC cho một số ứng dụng nhỏ, vduj làm mạch dao dộng thay con 555, điều khiển trạm giám sát ALARM... thấy PIC chạy rất ngon,lập trình dễ,dễ mua.Về tính tiết kiệm điện thì PIC12 rất tốt.Bạn tui là cái bồn xả xí tự động có thể chạy pin trong 4 năm.
                Tui cũng dùng AVR (ATMEGA16,128), thấy rằng PWM của nó kô hay. Tần số đầu ra của nó thường fix. Thông thường chỉ có 1 timer 16 bit,2 cái 8 bit đi kèm prescale. PIC 18 tốt hơn ở điểm này.
                RAM của PIC hơi ít hơn AVR một tý. Tốc độ AVR lại cao hơn PIC.Chẳng mấy khi dùng hết.
                Với mức giá FOB 8$ tui đang nhòm ngó con AT91SAM7X256 của AT và LPC22xx của Philip. Thấy mấy forum của Tây bàn tán về bọn này nhiều lắm. Mong sao kiếm được vài con về thử nghiệm. Bọn dsPIC30 cũng tầm giá này nhưng dễ kiếm hơn.
                Ở VN mấy cái mạch bằng bàn tay bán cũng đắt đắt. Nếu vụ nào chi phí nguyên vật liệu>300K thì tui đều nhét con ATMEGA128 vào, mặc dù con 51 cũng đủ dùng (hehehe), để tính tiền cho dễ. Con ATMEGA128 giá 150K, chơi được RTOS, font,API (cái này ~30K rồi), phát triển nhanh, đỡ bị nhầm lẫn. Mà nó là TQLP, đi với đống tụ, trở dán, tụ xám nữa thì trông như Tây (đen) vậy. Đang tìm nguồn Relay dán 3,3V nhưng đắt quá (70K/chú f.u.k!!!).
                ! ! you can win if you want ! !

Comment

Tôi không biết CHIBANG hiểu được bao nhiêu mà thao thao bất tiệt như vậy nữa, tùy vào công việc mà ta có thể dùng chứ con Pic hay 8051 thì nó chỉ là công cụ mà thôi. đôi khi con này tốt về mặt này con kia tốt về mặt kia nhưng nói tóm lại là tất cả điều có thể làm được. tôi hỏi các bác nè có bác nào dùng VDK đi xử lý tín hiệu số chưa ? như thử dùng con Pic hay 8051 đi làm một mạch lọc thử coi. nếu các bác làm được thì mới nói tiếp nhe.
                  còn CHIBANG thì không biết công lực đến cỡ nào mà nói người này người kia. có dám nói là dùng con này làm duoc chuyện này và con kia không làm được không nếu nói ra được thì tôi chào thua tự rút lui.
                  Chào tạm biệt các cao thủ.

Comment

Tranh cãi ầm ầm, cuối cùng không được gì hết.
                    Tôi thì chỉ biết 89, nên đối với tôi 89 là số 1, ARM cũng là đồ bỏ đi, huống hồ chi là PIC hay AVR.
                    Tôi viết bằng ASM nên chỉ làm được mấy cái đơn giản thôi. Hiện nay tôi đang thử giao tiếp 89 và MRF24j40, ai ngon thì làm cùng tui nè.

Comment

Về tác giả

Collapse

vutricongbka Tìm hiểu thêm về vutricongbka

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X