Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Câu lạc bộ thức trắng cùng dientuvietnam.net

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi manguonmo82 Xem bài viết
    Mình sáng nay phải dậy từ 4h có việc nên hôm qua mình không online được. Bạn và mọi người hôm qua online vui chứ?
    Vắng kế toán nên công ty nghỉ sớm

@ BK: Dùng mạch này nhé:
    Attached Files
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

• pác có thể nói sơ wa về hoạt động của mạch này ko ,nhất là sau khi con 74164 chuyển dự liệu ra song song rồi sau đó nó đi vào con 74374 để làm chi ? :d và con 7490 làm nhiệm vụ gì ở đây ?
      Tâm trí ta say nhưng lòng ta đâu có say
      Bởi trái tim tôi đã trót say người

Comment

• Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
        @ Vạc Club: Có bài toán này để anh em giải thử nhé!

Thiết kế điều khiển cho lò sản xuất bánh ngọt.

Yêu cầu: Điều khiển 4 motor (3 motor cho hệ thống quấy bột, 1 motor đùn bột ra khuôn).

Đặc tính:

- 3 Motor hệ thống quấy hoạt động theo chu kỳ: trên, giữa, dưới, giữa, trên... Mỗi motor hoạt động trong 3s.

- Có hẹn giờ để khách tự đặt (tối đa 30 phút).

- Sau khi quấy xong, đùn bột ra khuôn.

Thông số: Đưa ra DC12V điều khiển relay (cấp cho motor).

Lên phương án và giá cho anh xem nào (chỉ phần điều khiển, họ có motor rồi).

Ai làm hay nhất sẽ có thưởng. Kém nhất sẽ bị phạt (rượu ốc)

*Anh làm xong sáng nay rồi, là để thử huynh đệ thôi.

@All: chưa thấy mặt mũi anh em đâu, chắc cuối tuần ....

Anh nhathung1101 cho cái đề này em "choáng" vì men rượu ốc roài.
        Hì hì.
        Phương án của thiển hạ như sau:
        1. Phương án 1: dùng bộ điều khiển logic có khả năng khóa lẫn nhau, thông qua các IC logic: OR, AND, NOT ...
        2. Phương án 2: dùng VĐK, loại này chắc anh em nghĩ đầu tiên đấy.
        chu trình hoạt động:
        1. ĐC trên hoạt động
        2. Delay
        3. ĐC giữa hoạt động
        4. Delay
        5. ĐC dưới hoạt động
        6. Delay
        7. ĐC giữa hoạt động
        8. Delay
        Thời gian >=30' ==> ĐC đẩy bột ra.

Trên đây tại hạ xin đưa ra 2 đường giáo mong cao nhân chỉ giáo.
        Xin thỉnh giáo ....
        Last edited by gtvt45; 08-09-2007, 21:41.

Comment

• Hôm nay không thấy ai online nhi?
          @All: các anh có để ý là hôm nay là sinh nhật 1 tháng của CLB chúng ta đấy.
          Mà 10h roài mà chẳng thấy có ai thế .....
          Các pác lên tiếng đi.Đêm nay em thức trắng luôn ....
          Cả ngày nay đi tư vấn cho các em tân sinh viên mệt quá nhưng mà vui vì đã tư vấn cho các em hết mình. Tự nhiên thấy mình trẻ lại ....

Comment

• Nguyên văn bởi gtvt45 Xem bài viết
            @All: chưa thấy mặt mũi anh em đâu, chắc cuối tuần ....

Anh nhathung1101 cho cái đề này em "choáng" vì men rượu ốc roài.
            Hì hì.
            Phương án của thiển hạ như sau:
            1. Phương án 1: dùng bộ điều khiển logic có khả năng khóa lẫn nhau, thông qua các IC logic: OR, AND, NOT ...
            2. Phương án 2: dùng VĐK, loại này chắc anh em nghĩ đầu tiên đấy.
            chu trình hoạt động:
            1. ĐC trên hoạt động
            2. Delay
            3. ĐC giữa hoạt động
            4. Delay
            5. ĐC dưới hoạt động
            6. Delay
            7. ĐC giữa hoạt động
            8. Delay
            Thời gian >=30' ==> ĐC đẩy bột ra.

Trên đây tại hạ xin đưa ra 2 đường giáo mong cao nhân chỉ giáo.
            Xin thỉnh giáo ....
            Xen vào nói chung cho vui
            3 động cơ này không cần PID hay PI gì ráo thì đơn giản.
            Để 1 bảng trạng thái
            Thiết lập trạng thái ban đầu
            lặp:
            -Tra bảng trạng thái của động cơ gồm 4 phần tử
            -GIải mã bảng trạng thái->Đk động cơ tương ứng
            -chờ thời gian đủ cho 1 chu kì.
            -Chuyển trạng thái
            //trong đó trạng thái kết thúc là trạng thái mà "đùn" bột ra .

//Chú thích ct khoảng thời gian giữa các trạng thái đều có thể cho khách đặt.
            //Hoạt động motor nào ở từng trạng thái khách cũng chọn luôn.
            //viết 1 xài hoài

ở TPHCM không uống rượu ốc được hên quá(nghe nổi da gà,rượu làm từ con ốc)

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
            Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

• Cuộc sống càng khám phá càng thấy thú vị. Gặp mọi người, trao đổi và học hỏi. Phải cảm ơn tất cả mọi người, đơn giản là vì tôi học hỏi mọi người được nhiều hơn tôi nghĩ trước đây. Dòng đời thi vân luôn đi, còn tôi còn anh em thì tôi sẽ tự nguyện gắn bó với anh em vì tôi đến với anh em không phải vì lợi ích. Có chỗ kiếm tiền thì phải kiếm cho được, còn những người anh em thì hãy luôn coi là những người anh em thôi đừng suy thành lợi ích như thế là xúc phạm nhau.

Thi thoảng có suy nghĩ hơi linh tinh đưa ra đây anh em thông cảm nhé!
              http://techpal.vn
              Chia sẻ công nghệ, cùng thành công

Comment

• Cuối tuần bận quá: khách khứa..., sản phẩm điện tử...không có thời gian bổ sung kiếm thức. Cảm thấy fí thời gian, mà vào diễn đàn này và picvietnam bao nhiêu cái hay mà chưa có dịp ngâm cứu.
                Mà hôm nay CLB vừa trong 1t, chú techpro chẳng có ý kiến gì nhỉ?
                Sáng chú em gtvt45 và anh NhatHung gọi đi mà bận quá, hẹn dịp khác bù vậy.
                chú gtvt45 cài ngay VB6 mà xem mã nguồn của Dò Mìn nhé, nếu chú em cài VB6 xong anh sẽ gửi cho rất nhiều ví dụ nhỏ mà hay.

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• Nguyên văn bởi hoctro89xxx Xem bài viết
                  Cuối tuần bận quá: khách khứa..., sản phẩm điện tử...không có thời gian bổ sung kiếm thức. Cảm thấy fí thời gian, mà vào diễn đàn này và picvietnam bao nhiêu cái hay mà chưa có dịp ngâm cứu.
                  Mà hôm nay CLB vừa trong 1t, chú techpro chẳng có ý kiến gì nhỉ?
                  Sáng chú em gtvt45 và anh NhatHung gọi đi mà bận quá, hẹn dịp khác bù vậy.
                  chú gtvt45 cài ngay VB6 mà xem mã nguồn của Dò Mìn nhé, nếu chú em cài VB6 xong anh sẽ gửi cho rất nhiều ví dụ nhỏ mà hay.
                  Em thì tình nguyện biếu mã và cả chương trình truyền thông giữa PC và PLC FX-Mitsu vậy. Đó là chương trình có thể dùng được tuy nhiên chỉ nên nghiên cứu để biến nó thành của riêng mình. Có điều PLC Mitsu thì ở Việt Nam mình ít có cơ hội nghiêm cứu.

Comment

• Các bạn gửi vào papers@dientuvietnam.net

Sau đó giới thiệu mọi người vào đó download. Thông tin vào đó có ở chữ ký của F.

Chúc vui
                    Falleaf
                    Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                    58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                    mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

• Cuộc sống càng khám phá càng thấy thú vị. Gặp mọi người, trao đổi và học hỏi. Phải cảm ơn tất cả mọi người, đơn giản là vì tôi học hỏi mọi người được nhiều hơn tôi nghĩ trước đây. Dòng đời thi vân luôn đi, còn tôi còn anh em thì tôi sẽ tự nguyện gắn bó với anh em vì tôi đến với anh em không phải vì lợi ích. Có chỗ kiếm tiền thì phải kiếm cho được, còn những người anh em thì hãy luôn coi là những người anh em thôi đừng suy thành lợi ích như thế là xúc phạm nhau.
                      Cuộc sống giờ nhanh quá anh nhỉ ???
                      em thấy vậy....hôm nay em đi tư vấn cho các em tân sinh viên mà thấy mình trẻ lại quá. cách đây 3 năm vê trước mình cũng là tân sinh viên vậy mà giờ đây đã năm 4 sắp ra trường.
                      Nhiều lúc kí ức trở lại làm cho em lạc hẳn vào 1 thế giới khác. Các anh biết đó là thế giới nào không? Một thế giới trong suy nghĩ của em.Nó không tồn tại nhưng em tin rằng nó chỉ ở đâu đó trong chính bản thân em.
                      Dòng đời vẫn trôi đi......Thời gian không ngừng chạy.Nhiều lúc em thấy rất sợ ông thần THỜI GIAN, sao ông không chậm thôi, mà lại đi nhanh thế...

@Club: hì, nói chuyện trên mang tính chất tâm sự thôi.
                      @HT89: anh chuyển qua mail cho em nhé: vanhungk45@gmail.com
                      sao vẫn chưa thấy pác Nhathung đâu nhỉ ???
                      Đêm qua pác ấy thức qua đêm luôn, có khi đêm nay "ngủ bù".

Comment

Yêu cầu: Điều khiển 4 motor (3 motor cho hệ thống quấy bột, 1 motor đùn bột ra khuôn).

Đặc tính:

- 3 Motor hệ thống quấy hoạt động theo chu kỳ: trên, giữa, dưới, giữa, trên... Mỗi motor hoạt động trong 3s.

Trước hết cho phép em được xin lỗi vì hôm nay không thể có mặt cùng anh em trong bữa rượu ốc.
                        Vấn đề của bác cũng không quá dễ mà cũng không quá phức tạp. Đầu tiên hỏi về phần điều khiển thì em xin đưa ra lựa chọn bộ điều khiển trung tâm là con LOGO của Siemen với giá khoảng 100$. Tính năng của nó đáp ứng ;
                        + Thứ nhât: Đầu ra relay (có thể thêm modul mở rộng) để điều khiển động cơ qua contactor hoặc relay trung gian tuy thuộc công suất động cơ.
                        + Thư hai: cho phép công nhân setup trực tiếp một số thông số cần thiết qua phím và màn hình LCD tại phân xưởng mà không cần qua HMI hoặc PC.
                        + Thứ ba: Nếu yêu cầu cho phép kết nối và hiển thị các thông số trên PC đồng thời có khả năng kết nối điều khiển biến tần qua đầu ra tương tự.

Đây chỉ là một ví dụ cơ bản cũng không phải là cao kiến gì mong các bác dóng góp ý kiến

Comment

• Sao lại cần phức tạp thế nhỉ, chỉ cần một con PIC , giá chưa tới 3$ là có thể làm hết các công việc này rồi .

Chúc vui
                          Falleaf
                          Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                          58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                          mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

• Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                            Sao lại cần phức tạp thế nhỉ, chỉ cần một con PIC , giá chưa tới 3$ là có thể làm hết các công việc này rồi .

Chúc vui
                            Bác cứ đưa phương án nhé! Em thường hay dùng các thiết bị này cho các bài toán công nghiệp nhỏ. Với PIC thì em hay đưa vào bài toán thông minh và chi tiết.

Comment

• Nhân đây cũng xin đưa ra bài toán nho nhỏ mong anh em tham gia. Chỉ yêu cầu là đã đưa ra giải pháp phải đi kèm với giá thành (khoảng bảo nhiêu?) Và yêu cầu thứ hai là giải pháp khả thi. Bài toán là: Đồng bộ thời gian giữa hai điểm cách nhau 10Km sai số tối đa 1 Mili Second, giải pháp truyền không dây không sử dụng dây tin hiệu, cáp dẫn.

Comment

Đặc tính:

@ NhatHung: pác cho đáp án đi nhé.
                                @ tech: anh dùng quả PLC những 100$ thì kinh phí đâu cho nhà máy sản xuất bánh ngọt hoạt động. Nếu dùng theo phương án 2 của em chắc dưới 50.000 cho bộ điều khiển
                                @Club: xin phép em đi ngủ trước vì nhiều lý do....

Comment

Về tác giả

Collapse

techpro Tìm hiểu thêm về techpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X