Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nếu đưa bộ hiệu chỉnh PID kinh điển cho việc dò đường robocon? nên hay ko?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nếu đưa bộ hiệu chỉnh PID kinh điển cho việc dò đường robocon? nên hay ko?

Việc vận dụng bộ hiệu chỉnh PID cho việc dò đường trong các cuộc thi robocon,thực tế các đội "mạnh" xưa tới nay có dùng phương án này ko các bạn nhỉ?

Chắc chắn là không... Họ dùng phương pháp điều khiển mù à không điều khiển mờ.
    Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Vậy thì lộ trình đi sẽ ko được mềm và nhanh lắm nhỉ.

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang
        Vậy thì lộ trình đi sẽ ko được mềm và nhanh lắm nhỉ.
        robocon là thi vế ý tưởng ko phải thi công nghệ
        làm PID làm gì cho nó lôi thôi ,dùng công nghệ dò đường bình thường robot
        cũng chạy rất trơn ,và ổn định
        SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Nhanh hay không lại nhiều yếu tố khác. PID đâu phải là biện pháp tốt nhất.
          Nhiều lúc mù mờ lại tốt hơn đấy.

Comment

bạn thu trang quan tâm nhiều vào lĩnh vực quá.DKS xin thưa là các cuộc thi robot các đội mạnh không ai sử dụng điều khiển PID vì nó khá phức tạp.Bởi chỉ mỗi dò đường và PWM làm cho các đội khá khó khăn để chạy ổn định robot,ở robôcon thì về công nghệ không có gì lớn lắm tuy nhiên để một robot chạy ổn định thì có rất nhiều vấn đề phải làm...Không biết thu trang có muốn giúp đội nào làm về robot hay không DKS sẽ giới thiệu..

Comment

Nhưng nếu bớt thành tích đi mà làm cho thế giới biết về trình độ VN thì vẫn hơn.Tất nhiên như vậy thì không hiệu quả khi cần tốc độ. Thêm 1 số ultrasonic để tránh vật cản có phải tốt hơn không. Năm trước tư vấn cho 1 đội BK như vậy nhưng họ muốn được giải nên không nghe. Cuối cùng lại đoạt giải. Như vậy đánh du kích vẫn hơn. Nhưng như vậy không có khả năng ứng dụng . Robot đầu tiên là cần chính xác nhưng trong cuộc thi thì yếu tố này không quan trọng mà có lẽ nói ý tưởng hay mẹo vặt cũng được lại quan trọng hơn. Nếu đam mê công nghệ thì nên dùng PID và 1 vài thuật toán tìm đường tối ưu, ngoài ra có thể thêm chế đọ hoạt động như Active,Stanby .....
              Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
              Máy giặt
              Lò vi sóng
              Bếp từ.
              Tủ lạnh.
              Điều hòa

Comment

Em cũng đồng ý với anh MH, nếu ko robocon rất dễ đi vào tính ăn thua chứ ít tính.... Sorry, nếu có ai phản đối thì tớ xóa bài của tớ,vì tớ ko thích tranh luận vấn đề này lắm

Comment

Bạn minh hà nói không sai tuy nhiên khi vào cuộc thi thì chiến thắng là các đội luôn tâm niệm tuy nhiên ở robocon thì mạch càng đơn giản càng hoạt động tốt vì kiểm soát lỗi tốt hơn.Tuy nhiên nếu làm như bạn sợ sinh viên chưa đủ lực bởi mỗi dò đường làm chạy tốt và nhanh cũng không phải đơn giản khi một đội mới tham gia ,chưa kể còn bao nhiêu thứ chứ không phải chỉ chăm chú mặt công nghệ khi đó phải là một đội làm nhiều năm và có thực lực mạnh thì mới đủ khả năng làm điều đó.DKS cũng tham gia 2 năm nên khá hiểu hoàn cảnh khi làm còn nếu có hảo hán nào viết rõ lưu đồ thuật toán cho các bạn tham khảo thì khá tốt như vậy giúp cho sinh viên việt nam một phần đó.

Comment

Bạn Trang ơi PID la thuật toán giảm độ quá điều chỉnh thường thì đầu ra điều khiển là tốc độ động cơ chứ nó không phải để dò đường đâu.
                    Muốn biết chi tiết hơn bạn nên hỏi anh AFH ,ngohaibac...
                    Hoặc cuốn "Lý thuyết điều khiển tự động"
                    Chúc bạn thành công !

Comment

Hihi, robocon là một cuộc đấu trên nhiều phương diện... rất bổ ích.
                      Kỹ thuật điều khiển là một phần của cuộc chơi thôi.

Comment

Vậy nếu ai có muốn làm về PID dò đường thì post lên đây, đề nghị post thật rõ ràng sch thành ảnh. Chắc chắn sẽ có người giúp, nếu ko mình sẽ thử bắt tay cùng các bạn xem.
                        Ngôn ngữ sẽ làm bằng C hoặc pascal để rõ ràng.

Comment

anh qmk vui tính quá !
                          Cho em Email đi !!!

Comment

Mô hình PID đk động cơ 1 chièu gồm 1 ADC +VXL+DAC +các mạch phụ trợ (thuật toán PID tính không phải là nhanh)

Comment

Nguyên văn bởi vutricongbka
                              Bạn Trang ơi PID la thuật toán giảm độ quá điều chỉnh thường thì đầu ra điều khiển là tốc độ động cơ chứ nó không phải để dò đường đâu.
                              Muốn biết chi tiết hơn bạn nên hỏi anh AFH ,ngohaibac...
                              Hoặc cuốn "Lý thuyết điều khiển tự động"
                              Chúc bạn thành công !
                              Hi hi... bây giờ tớ nói với bạn nữa, vì bạn vẫn ấn tượng ko tốt với tớ. Đề nghị các anh, ai có hiểu biết nói bạn này rõ hơn.

Câu bạn post tiếp theo càng chứng tỏ bạn ko hiểu gì về PID rồi. Buồn!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X