Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nếu đưa bộ hiệu chỉnh PID kinh điển cho việc dò đường robocon? nên hay ko?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào các BÁc, Em thấy các bác bàn về PID ghê quá. Sao chẳng thấy Bác nào đưa ra cách tính PID sao cho tối ưu nhỉ.

Comment

Còn trong robot công nghiệp người ta dùng PID kết hợp với ĐK hiện đại như thích nghi chẳng hạn,.. lí thuyết thì thế thôi. Còn bắt tay vào làm bắt chước mấy thằng tây để ĐK 1 con robot chạy ngon lành thì chắc mất cả năm trời không biết có xong không ?

Comment

MÀ em thấy mấy bác thi Robot hay trong Robot dùng nhiều động cơ bước nên chỉ cần dùng PWM là ổn lắm rồi. Bàn cái lắm làm gì !

Comment

Cho em hỏi chút Thaithutrang là con gái thật hả mấy bác ? Sao em vào mục nào cũng thấy bác ấy thế. Nếu đúng là con gái thật cho xin chữ kí cái nhỉ. Ngưỡng mộ thật đấy.

Comment

Trời, con gái cưng của dientuvietnam đó, đừng có đùa... niem tu hao cua dtvn đó...
            Falleaf
            Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
            58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
            mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nguyên văn bởi daihang86
              Chào các BÁc, Em thấy các bác bàn về PID ghê quá. Sao chẳng thấy Bác nào đưa ra cách tính PID sao cho tối ưu nhỉ.
              qua picvietnam mà coi, chẳng ai đề cập tính toán số ở đây, vì nó quá rõ ràng rồi em. Vả lại, vấn đề thảo luận là dùng như thế nào mà thôi.
              Falleaf

Comment

Nguyên văn bởi daihang86
                MÀ em thấy mấy bác thi Robot hay trong Robot dùng nhiều động cơ bước nên chỉ cần dùng PWM là ổn lắm rồi. Bàn cái lắm làm gì !
                Sai lầm, trong robocon, dùng DC là chủ yếu, ít dùng stepping lắm
                Falleaf

Comment

Nguyên văn bởi daihang86
                  Em chưa hiểu về điều khiển, cho nên những bài viết của em không có giá trị lắm. Nhưng không sao, từ từ em sẽ hiểu thêm. Ở đây tất cả mọi người đều học hỏi lẫn nhau cả thôi...

PWM chỉ là một phương pháp để tạo ra công suất thay đổi, nhưng không làm thay đổi torque. Nếu em thay đổi áp, thì U = I*R, khi đó sẽ thay đổi cả torque, nhưng mà nếu dùng thay đổi PWM thì có thể thay đổi U mà không thay đổi I và I~torque.

Còn bộ điều khiển lại là chuyện khác. Vì nhập nhằng giữa hai chữ điều khiển trong tiếng Việt, mà em lầm lẫn giữa bộ điều khiển và phương thức điều khiển. Hai cái này hoàn toàn khác nhau.

Chúc vui
                  Falleaf

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang
                    To anh AFH:Kể từ lúc nói chuyện với anh AFH, em chưa học đc cái gì của anh cả. Có thể cái PID đối với anh nó ghê gớm,chứ đối với em thì ko có gì cả.Đừng dỗi anh AFH nhé.Em chưa hề đọc sách của thầy P cô M như anh đâu. Nhưng thật là lạ, ko ít bạn học đk mà chỉ kiến thức sách vở, ko chịu hiểu nó là gì cả.
                    Chán nhỉ, từ hồi nói chuyện với anh em kô học được gì à, sao thế? Anh thì ngược lại, từ hồi nói chuyện với em, học được bao nhiêu thứ.
                    À, cái PID đối với anh nó kô ghê gớm, nhưng cũng kô tầm thường. Đối với em kô là gì âu cũng là lẽ thường tình.
                    cô bé xấu xí chắc là xấu xí thật vì người ta vẫn nói rằng con gái càng xấu xí lại càng giỏi.
                    AFH

Comment

Nguyên văn bởi AFH
                      Chán nhỉ, từ hồi nói chuyện với anh em kô học được gì à, sao thế? Anh thì ngược lại, từ hồi nói chuyện với em, học được bao nhiêu thứ.
                      À, cái PID đối với anh nó kô ghê gớm, nhưng cũng kô tầm thường. Đối với em kô là gì âu cũng là lẽ thường tình.
                      cô bé xấu xí chắc là xấu xí thật vì người ta vẫn nói rằng con gái càng xấu xí lại càng giỏi.
                      AFH
                      Hihi... vậy là rất tốt cho anh rồi.

Em chỉ nói là "PID là ko ghê gớm" thôi nhé, đừng sửa lại lời của em.
                      Hình như bài viết của anh rất nhiều từ lặp đi lăp lại, bài nào cũng có. Ví dụ "cô bé xấu xí...", mà chắc anh chỉ gửi thông điệp này cho riêng em thôi phải ko? vậy một ngày cho phép anh mail cho em 100 lần về các câu nói lặp đi lặp lại đó, nếu đó đưa lại sự thích thú cho anh.Còn nói ở đây thì ko hợp với tính cộng đồng của diễn đàn.Sorry!!!

Comment

Hihi... vậy là rất tốt cho anh rồi.

Em chỉ nói là "PID là ko ghê gớm" thôi nhé, đừng sửa lại lời của em.
                        Hình như bài viết của anh rất nhiều từ lặp đi lăp lại, bài nào cũng có. Ví dụ "cô bé xấu xí...", mà chắc anh chỉ gửi thông điệp này cho riêng em thôi phải ko? vậy một ngày cho phép anh mail cho em 100 lần về các câu nói lặp đi lặp lại đó, nếu đó đưa lại sự thích thú cho anh.Còn nói ở đây thì ko hợp với tính cộng đồng của diễn đàn.Sorry!!!
                        cô bé xấu xí là nickname của anh đặt cho em rồi.
                        ha ha........
                        thông điệp đó kô dành cho em, vì em đã xấu xí rồi thì tự em biết, khỏi cần meo miếc làm gì cho chật hòm thư. Thông điệp đó là dành cho những ai kô biết em là con gái, khi đọc chữ "cô bé" thì biết em là con gái. Nhưng trong đầu họ lập tức có câu hỏi: "con gái à?, thế có xinh kô?" ha ha... phần sau để giải thích nốt cho câu này.
                        AFH

Comment

Con gái thì làm sao? xinh hay xấu cũng có làm sao? anh ko có gì hay hơn để nói à?

Comment

Xinh hay xấu em cũng là hoa khôi của diễn đàn điện tử việt nam rồi em nhỉ nên chắc là không có ai cạnh tranh nữa đâu AFH trêu em nó vừa kẻo giận không lên nữa là diễn đàn không sôi nổi nữa đâu

Comment

Con gái thì làm sao? xinh hay xấu cũng có làm sao? anh ko có gì hay hơn để nói à?
                              "Con gái thì làm sao?" --> Con gái thì hay chứ làm sao mà phải hỏi.
                              "Xinh hay xấu có làm sao?" ---> Xinh thì hay còn xấu thì lại càng hay chứ làm sao.
                              "Anh kô có gì hay hơn để nói à?" ----> Anh thấy gọi em là "cô bé xấu xí" là hay nhất rồi.

Nick đáng yêu thế mà em lại kô thích à. Trông có người tức đến tím mặt rồi kìa.
                              lêu lêu
                              AFH = A Freezing Heart

p/s: nếu kô gọi em là "cô bé xấu xí" nữa thì anh lại kô có hứng nói chuyện với em nữa. Chán thế đấy. Nhưng thôi, em kô thích thì anh chiều em.

Comment

Nguyên văn bởi AFH
                                cô bé xấu xí là nickname của anh đặt cho em rồi.
                                ha ha........
                                thông điệp đó kô dành cho em, vì em đã xấu xí rồi thì tự em biết, khỏi cần meo miếc làm gì cho chật hòm thư. Thông điệp đó là dành cho những ai kô biết em là con gái, khi đọc chữ "cô bé" thì biết em là con gái. Nhưng trong đầu họ lập tức có câu hỏi: "con gái à?, thế có xinh kô?" ha ha... phần sau để giải thích nốt cho câu này.
                                AFH
                                Chat chit tí, Hay. Nếu vote được vote cho AFH một sao.

Bàn luận tiếp đi nếu áp dụng bộ điều khiển PID kinh điển để điều chỉnh động cơ Robot thì sinh viên sẽ phải hiệu chỉnh thế nào... Làm sao để tìm thông số đúng.
                                Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X