Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách nối mass

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách nối mass

Tôi thấy trong mấy mạch điện hay có kí hiệu nối xuống mass, vậy khi làm mạch thì nối vào đâu.

mass là điểm chung,có điện thế quy ước là 0V,nó ko phải là khái niệm hữu hình nên ko thể nói là nối vào đâu (?!?!)

Comment

mass là điểm chung,có điện thế quy ước là 0V,nó ko phải là khái niệm hữu hình nên ko thể nói là nối vào đâu (?!?!)

Trời đất!
      Đáng thương thay cho nền điện tử VN, từ nay sẽ mãi mãi ko vào 4room này nữa.

Comment

Mass: dịch từ điển có nghĩa là Tập Trung (nơi tập trung một lượng lớn điện tích âm).
        Một ví dụ dễ hiểu: Máy vi tính ở nhà. Đi chân đất rờ tay vào vỏ CPU sẽ bị giật tê tê
        Lí do: vỏ máy chính là Mass

Trong bộ nguồn máy vi tính điện áp từ 220VAC chuyển xuống +12VDC và +5VDC nhờ biến áp xung cách li, các ngõ ra bên thứ cấp của biến áp xung đều có chung một cực GND (G), tất cả dòng điện đi từ các +DC khác nhau đều đổ vào cực G này, công suất tiêu thụ trong máy tính tương đối lớn (trên dưới 100W) nên diện tích tản của chân G phải đủ lớn đó là lí do tại sao trong bộ nguồn máy vi tính chân G được nối vào ngay cái vỏ, rồi cái nguồn gắn lên cái vỏ CPU, như vậy vỏ CPU trở thành chân G luôn, và vỏ máy được gọi là MASS luôn (Mass là một diện tích tản đủ lớn). Chạm tay vào CPU sẽ có một dòng điện đi qua người truyền xuống đất.

Để tránh bị giật: trong bộ nguồn đã nối sẵn cực G vào chân thứ 3 của phích cắm nguồn, dùng một cây đinh hàn một đầu sợi dây đồng sau đó 1 đầu còn lại hàn vào chân thứ 3 này, đóng thẳng xuống đất, dòng truyền hết xuống đất.

he he ...... em mới học lớp 12 nên chỉ giải thích được như vậy thôi, các anh chị đừng cười nhé.

Comment

Em hỏi thêm một câu : khi nối mass xuống đất thì liệu có tốn đinện không nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi vivid
            Em hỏi thêm một câu : khi nối mass xuống đất thì liệu có tốn đinện không nhỉ ?
            he he.... bác hỏi chị ThaiThuTrang ấy, chị ấy là chùm của box này mà.

Comment

Hihi.. theo chị nghĩ là có tốn điện,nhưng tốn ít hay nhiều thì cần một chuyên gia nào đó chứng minh?

Comment

Đúng rồi !!!!!
                Cắt tất cả các đường Mass của mạch thì ..... không tốn một tý điện nào ??????
                Đồng thời mạch cũng ..... nghỉ luôn
                Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang
                  Hihi.. theo chị nghĩ là có tốn điện,nhưng tốn ít hay nhiều thì cần một chuyên gia nào đó chứng minh?
                  Theo chị là có , sao chị không chứng minh nhỉ?

Comment

Cái này đành ngậm ngùi nó câu " thôi ta đành bó tay ! "
                    Mạch nạp Little Programmer
                    MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

hôm trước có gửi 1 bài nhưng nói sơ sài quá,nên một số bạn ko hiểu ý,nay viết lại cụ thể hơn.

một nguồn phát điện thường có 2 cực tính:điện áp cao và điện áp thấp,thường thì người ta ký hiệu chỗ điện áp thấp nhất của nguồn là MASS để thuận tiện,nhất là khi vẽ mạch sẽ thấy rõ ràng hơn

MASS khác với GND, GND là đất.trong 1 số trường hợp thì người ta dùng đất làm vật dẫn điện(nhất là ông điện lực),phương pháp này vừa hay vừa dở,muốn biết thêm thì bạn tham khảo nhũng người làm bên điện lực,mình ko chuyên

việc sờ vào vỏ mà bị điện giật ko phải do vỏ được nối mass,mà là do mass vỏ ko chuẩn 0v mà bị rò rỉ điện(vì nhiều lí do)

còn chuyện cắm mas xuống đất có bị hao điện ko thì....tui ko trả lời được vì khuôn khổ diễn đàn này quá nhỏ,bạn nên theo học chương trình bậc ĐH,CĐ thầy cô sẽ giảng kỹ vấn đề này

Comment

Vậy bạn Thịnh chứng minh hộ mình đi, chắc là ko làm khó bạn Thịnh chứ?
                        Dạo này mình ko nhiều thời gian lên diễn đàn đâu. Nhà mình ko có ADSL như trước nữa, nên ko có thời gian tìm hiểu và trả lời mọi câu hỏi của các bạn được. Mong các bạn tích cực và giúp đỡ lẫn nhau, để mỗi lần lên diễn đàn mình thấy các bạn có nhiều tiến bộ chứ không phải là những câu nói vô nghĩa, ko một giá trị như hàng loạt bài của bạn Thịnh từ xưa tới nay

Comment

chị ThaiThuTrang hiểu lầm ý bác Thịnh rồi. Em hâm mộ chị lắm, chúng ta nói chuyện cởi mở và tôn trọng nhau thì vui vẻ cả hai bên.

Comment

He he ! Cái đó là những kiên thức cơ bản nhất để hành nghề điện tử đó chứ ! Còn mình cũng chẵng phải wa lớp sư phạm gì nên tại hạ không dám dạy ai hết ! Nên chỉ nói câu " ta đành bó tay " Vì đó là kiến thức cơ bản nếu không biết thì chỉ có nườ về zở tập mà học lại thôi . Chỉ có thế thôi ! Khi trong trường ngồi học thì không sao nhưng sau này đã đi làm thì với câu hỏi đó thì liệu xếp của bạn có dám trao cho bạn những dự án lớn không ? Khi đó ông đó nghĩ :" À nó học điện tữ mà hỏi những câu đó thì thôi hỏng kiến thức lớn wá ! " Khi đó thì cơ hội thăng tiến của ban sẽ như thế nào ?

Nên trước khi hỏi một câu gì đó nên tìm hiểu kỹ sách vở trước rồi hãy đưa ra quyết định là có nên hỏi hay không ?
                            Mạch nạp Little Programmer
                            MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Nguyên văn bởi voduychau
                              việc sờ vào vỏ mà bị điện giật ko phải do vỏ được nối mass,mà là do mass vỏ ko chuẩn 0v mà bị rò rỉ điện(vì nhiều lí do)
                              he he. Vậy bác khẳng định lại một lần nữa vỏ máy tính có nối với cực Mass của bác định nghĩa không nào?

Thứ 2: bác nói nhiều lí do? vậy bác cho em một lí do thật cụ thể để em phục bác một cái.

he he. Em biết bác Châu là một thành viên rất nhiệt tình đấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

duongbkvn Tìm hiểu thêm về duongbkvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X