Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến tần cổ điển, từng bước tiếp cận

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

To mamen2006, đính chính lại một chút, tất cả phương pháp của bạn ở trên làm sao hãm tái sinh được. dsPic em chưa dùng nên không rõ, chứ PsoC thì không đủ để tính toán luật ĐK trong biến tần được. Còn bác đam mê làm thử thì cứ làm, bây giờ tài liệu hướng dẫn nhiều, chỉ cần có tiền là làm được, không khó lắm.

Comment

lam on post cho em hinh nguyen ly cua mach nghich luu ba pha co dieu khien bang vxl.em cam on nhieu.
      anh noi ly thuyet ko kho hieu wa

Comment

Em đang là đồ án về "điều chế vector ko gian dùng PIC18FXX31" , Bác Toanthang88 có the cho xin giải thuật cũng như source code ( viết = CCS) để tham khảo hông. Thanks

Comment

Nguyên văn bởi babyilu Xem bài viết
          Em đang là đồ án về "điều chế vector ko gian dùng PIC18FXX31" , Bác Toanthang88 có the cho xin giải thuật cũng như source code ( viết = CCS) để tham khảo hông. Thanks
          Bác cần "lưu đồ giải thuật" và "source code" đúng ko? ngoài ra còn có rất nhiều thứ khác nếu bác vào trong này:

http://www.microchip.com/stellent/id...pnote=en022555

90% tài liệu mình tham khảo là ở đây. Đối với biến tần thì họ viết source code bằng Assembler, tuy nó dài nhưng mà hay lắm. (Bác dùng thử đi sẻ thấy nó hay ở chỗ nào).

To trong888: tất cả mạch nguyên lý, thậm chí cả mạch thật luôn cũng nằm trong đường link phía trên, bác hãy vào đó tham khảo.

Comment

Chào bác toàn thắng.Em đang làm luận văn điều khiển động cơ AC dùng PIC18F4431 phương pháp xuất xung là sinpwm và phương pháp đều khiển là v/f em đã làm xong Cchỉ còn một cái là em định dùng encoder để hồi tiếp tốc độ không biết bác có code viết để pic đếm tốc độ động cơ không.Bác cho em xin đi hoặc cho em ý kiến để em có hướng làm tiếp vì em biết chút ít về encoder thôi.
            Mà encoder cho tín hiên về dạng xung vuông hở bác rồi pic làm thế nào để nhận biết xung về mà đếm ???? ôi nhức đâu quá
            Bac toàn thắng và các bác nampn giúp em nhé

Cám ơn nhiều

Comment

Nếu có thể thì bác post mạch nguyên lý mạch lọc lấy tín hiệu từ encoder về pic cho em luôn nhe cám ơn bác nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi sample_pic Xem bài viết
                Chào bác toàn thắng.Em đang làm luận văn điều khiển động cơ AC dùng PIC18F4431 phương pháp xuất xung là sinpwm và phương pháp đều khiển là v/f em đã làm xong Cchỉ còn một cái là em định dùng encoder để hồi tiếp tốc độ không biết bác có code viết để pic đếm tốc độ động cơ không.Bác cho em xin đi hoặc cho em ý kiến để em có hướng làm tiếp vì em biết chút ít về encoder thôi.
                Mà encoder cho tín hiên về dạng xung vuông hở bác rồi pic làm thế nào để nhận biết xung về mà đếm ???? ôi nhức đâu quá
                Bác dùng phương pháp sinpwm để điều khiển động cơ nói thật nó chỉ có ý nghĩa trong học tập mà thôi. Khi chạy một thời gian động cơ rất nóng, rung và có cả tiếng kêu khè khè nữa. Theo em, còn thời gian bác hãy chuyển sang phương pháp Space Vector. Động cơ sẽ quay êm, không nóng và chạy rất trơn. Dải điều chế bác có thể kéo dài từ 0 cho tới 1 trong khi sinpwm "m" chỉ có 0.78.

Còn về vấn đề encoder nếu bác dùng 18F4431 thì hay quá, có đầy đủ một cái project của microchip về điều khiển động cơ vòng kín dùng con chíp này. Mạch lấy tín hiệu về pic, source code sinpwm đều có đầy đủ trong ấy, nếu bác tìm không thấy có thể nói em sẽ post đường link ấy lên cho bác.

Tự tìm có khi lại khám phá ra nhiều cái hay.

Comment

Cám ơn bác về lời khuyên.Nhưng em không dám mạo hiểm vì luận văn mà chắc cái nào làm được thì mình làm,không chắc thành công thì không làm vì thời gian có hạn bác ạ.Nếu sau này có thời gian thì mình tha hồ nghiên cứu.
                  Cái tài liệu mà bác nói thì em đã có rồi,nhưng em muốn hỏi thêm bác có source viết bằng ccs không post cho em đi vì em viết hai con lận 1 con viết bằng asm để xuất xung một con viết bằng ccs để tính toán rồi đưa dũ liêu update cho con còn lại,giao tiêp máy tính và xuất lcd và em định viết feedback cho con ccs này nên em cần là cần source viết bằng ccs

Comment

Bác Toanthang88 giới thiệu hết biến tần cổ điển chưa ? Tiếp tục giới thiệu biến tần hiện đại cho anh em mở rộng tầm hiểu biết...

Comment

khi mở vỏ 1 biến tần , bên trong :mạch điều khiển nhỏ xíu , chip có mỗi 1 con cả trăm chân , còn ta chế tạo thì cần hơi nhiều chip nếu muốn có số lượng chức năng tương đương của bọn nó .Thế thì làm sao mà cạnh tranh được đây khi ta muốn chế tạo và thương mại hóa nó??

Comment

Mình chỉ tính vào xem chơi nhưng thấy cũng hơi thích nên góp ý một chút. Về vấn đề biến tần, giải thuật điều khiển và đối tượng điều khiển là rất quan trọng, và căn cứ vào các giải thuật và đối tượng điều khiển này mà người ta có các giải pháp phù hợp. VD, để điều khiển động cơ KDB, có thể dùng theo cổ điển như V/f= cosnt; điều khiển tựa trường hay điều khiển trực tiếp moment. Trong điều khiển tựa trường có thể tựa theo trường stator, rotor, hoặc từ trường khe hở không khí. Về động cơ đồng bộ có thể phân ra làm mấy loại sau: đồng bộ cổ điển (bao gồm cực từ lồi và ẩn); đồng bộ không chổi than (DC brushless và AC brushless), đồng bộ rotor từ trở. Cuối cùng, một loại nữa là động cơ từ trở gồm động cơ bước và động cơ switched reluctance machine (SRM). Căn cứ vào các tính chất của các đối tượng điều khiển này mà người ta mới có các giài pháp cụ thể. Một bộ biến tần bao gồm khá nhiều chức năng, tuy nhiên hai mục đích chính mà biến tần hướng đến là điều chỉnh vận tốc và moment cho động cơ. Để điều chỉnh vận tốc, cần các cảm biến vận tốc hoặc một khối tính toán vận tốc nếu là senorless. Vớc các động cơ cần biết vị trí để điều khiển có khả năng cần một cảm biến vị trí. Bên cạnh đó, việc giải quyết bài toán nhằm tìm ra các thông số động cơ (stator, rotor, moment quán tính) cho mục đích điều khiển cũng là một vấn đề lớn, chưa kể các thông số này sẽ thay đổi theo quá trình vận hành. Đây là các bài toán khá phức tạp. (Mong các mem khác góp ý)
                        Last edited by candykitty; 18-03-2007, 00:07.

Comment

mình cũng có đồ án thiết kế biến tầng, mình thấy mấy bạn trao đổi tài liệu và kinh nghiệm rất có ích. cho mình hỏi để dùng vi điều khiển cho biến tần thì nên dùng loại nào. mong chỉ dẫn cám ơn

Comment

Biến tần - Inverter or Drives

Chào các anh em! Tôi hôm nay mới biêt anh em họp bàn thảo luận ở đây hàhà tuyệt quá. Tôi có một ít tài liệu về biến tần, anh em nào muốn tìm hiểu thì sent email cho tôi. Tôi rất mong được giao lưu với các bạn! Tôi cũng có ít kinh nghiệm sửa chữa biến tần nên cũng muốn giao lưu với các bạn để có thêm kiến thức!

Comment

chào anh vic_stech em chỉ mới nhìn thấy biến tần chứ không biết nó cấu tạo và hoạt động ra sao anh có thể gởi tài liệu cho em được không . Em cám ơn anh trước nha email: cuongaz80@yahoo.com

Comment

Tôi đang phải thiết kế mô hình biến tần trực tiếp,cái này củ chuối quá không dễ như biến tần gián tiếp ,có bác nào có cao kiến gì không, xin cho ý kiến.

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X