Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cảm biến hồng ngoại

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cảm biến hồng ngoại

có bạn nào có sơ đồ mạch dò đường cho robocon dùng hồng ngoại ko
    làm ơn post lên

mạch sensor hồng ngoại bác có thể làm loại phát thẳng hay phát xung
    phát xung thì ko bị nhiễu ,phát thẳng mạch đơn giản hơn nhưng che chắn kĩ
    ko sẽ bị nhiễu dưới ánh sáng ngaòi
    SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Có ai biết chống nhiễu cho con thu hồng ngoại như thế nào ko?
      Tôi phát bằng mạch 555 được 38KHz, thu bằng con SM0038 sau đó tín hiệu ra đưa vào chân T0 (14) của AT89S52 để tăng số đếm mỗi khi có sản phẩm đi qua cảm biến . Nếu chậm thì ta sẽ thấy hiện tượng nhiễu (số SP hiển thị trên LED 7 đoạn nhảy loạn lên !). Có ai trên diễn đàn giúp tôi được không?
      Tôi đếm SPhẩm bằng bộ Counter0 của Timer 0 .

Comment

Nguyên văn bởi bay_pfiev
        Tôi phát bằng mạch 555 được 38KHz, thu bằng con SM0038 sau đó tín hiệu ra đưa vào chân T0 (14) của AT89S52 để tăng số đếm mỗi khi có sản phẩm đi qua cảm biến . Nếu chậm thì ta sẽ thấy hiện tượng nhiễu (số SP hiển thị trên LED 7 đoạn nhảy loạn lên !). Có ai trên diễn đàn giúp tôi được không?
        Bạn có thể chống nhiễu bằng phần mềm xem, tùy vào tốc đọ băng chuyền mà bạn cho delay giữa 2 lần đếm sản phẩm, tức sẽ có một thời gian sẽ ko đếm gì cả(biết chắc là sẽ ko có một sản phẩm nào chạy qua), tốc độ lấy mẫu chậm lại, mình nghĩ là sẽ hạn chế được khá nhiều đấy!

Comment

Nguyên văn bởi bay_pfiev
          Trong những trường hợp này, bạn cần lọc tốt nguồn cho bộ thu là điều không tránh khỏi nếu muốn giảm nhiễu. Bạn dùng một mạch lọc RC tại nguồn cung cấp.
          Code:
          Vcc(+5V)-----R(khoảng 100 ôm)----------->Cấp nguồn mắt thu
                                        |
                                        |
                                        |
                              Tụ hóa(>=100uF) mắc // tụ 0.1uF
                                        |
                                        |
                                      GND
          Ngoài ra, bên thu uC nhận một tín hiệu đủ dài bạn mới cho phép tăng số đếm lên 1.

Comment

các bác làm ơn chỉ cho em biết làm cách nào để tăng khoảng cách phát hồng ngoại? khoảng 3_4m gì đó.em dùng 555 để phát nhưng khoảng cách rất ngắn.

Comment

bác sensorman có thể cho em biết về cái bộ lọc quang không ??? em cũng dùng 555 thu phát có lọc thông mà không được ???

Comment

Có ai giúp mình giải thích về cách tạo cảm biến dùng 1 LED hồng ngoại thu và 1 LED hồng ngoại phát đề báo có vật chắn như tường ,chướng ngại vật phía trước robot khoảng 5-10 cm được không? Nếu được xin các bạn cho mình luôn sơ đồ nguyên lý .Cách đặt thì đặt 2 LED cùng hướng về 1 phía sao cho sóng hồng ngoại dội vào vật chắn dội ngược trở lại máy thu bên cạnh.Cảm ơn các bạn nhiều.

Comment

các bác cho em hỏi là làm mạch cảm biến do đường thì dùng loại led thu phát nào thì tốt nhất, và bác nào biết thu phát bằng xung 555 thì chỉ cho em với chư mà thu phát thường thì dễ bị nhiễu nếu mình che chắn không được tốt thì hỏng ngay, mấy bác giúp em với.

Comment

Nguyên văn bởi sugus
                    các bác có sơ đồ cảm biến của cửa tự thì post lên cho em xem với! em đang rất cần!
                    Có thì có sẵn trên forum hết rùi đó bạn, chụi khó search tý là có mà nhưng khuyên bạn nên mua trọn bộ mà xài (làm thì làm nhưng để cho biết thôi).
                    Hiện tại tui biết có loại thu bức xạ hồng ngoại thụ động, mạch của nó cũng đơn giản thôi, khuyếch đại, lọc thông thấp, so sánh cửa sổ, ngõ ra mức logic 1 khi đầu dò phát hiện bức xạ hồng ngoại. Mạch này tự ráp sẽ có độ nhạy thấp vì ta rất khó mà chế được cái thấu kính hội tụ tia hồng ngoại. Chính vì vậy mà khuyên bạn mua mà xài

Comment

Mua bộ đó thì hết bao nhiêu hả bác? Mình làm cái mạch thu phát bằng xung rồi, thấy nó chạy cũng tốt thôi chứ đâu có vấn đề gì, lấy áp trực tiếp từ BJT qua cái tụ lọc rồi cho về MCU xử lý luôn không cần phải đem so sánh áp gì hết, mình chỉ cần cân chỉnh con trở ở chổ chân B con BJT thôi thế là ổn, nên đặt hai con thu- phát hơi chụm đầu vào nhau để có độ nhạy cao hơn, cái đó thì mình cần phải thử rồi cân chỉnh. Mình nghĩ không nhất thiết cái gì cũng mua. Còn bác brucelee_83 nói ngu là thế nào hả bác?! Ngoài cách mua sẵn ra bác còn cách nào hay hơn không??

Comment

Hii.Chỉ đơn giản là nó cho độ nhạy cao .Ko có vùng chết như triggo

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

anh em ơi,cho hỏi cái ,con cảm biến hồng ngoại hoạt động ở mấy vôn,mạch thu phát em lắp không nổi ,anh chị nào giúp em với,cảm ơn anh chị nhiều!!!

Comment

ai có thể cho mình mạch bật tắt đèn bằng cảm ứng ko?khi có người di vào thì đèn sáng, khi người đi khỏi thì đèn tắt

Comment

cái này mình từng tìm hiểu tùi bạn ạ.nhưng mình cũng chưa làm thật bạn có thể dùng con PI325 con này người ta hay dùng ở các cửa mở tự động

Comment

Về tác giả

Collapse

ngodacbang Tìm hiểu thêm về ngodacbang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X