Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển động cơ

Chào các bác. Vừa qua em có tham khảo qua mạch Điều khiển động cơ của mấy bác BKPro, em thấy họ điều khiển động cơ bằng Role, phương án này khá hay, ko cần dùng đến 4 FET như mạch cầu. Mạch cầu thì mọi người cũng đã dùng rồi, vậy em muốn hỏi mọi người xem ưu nhược điểm của cái mạch của các bác BKPro như thế nào để còn "chiến" cho RBC2007.
    Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

ưu điểm là vô địch 2 năm rùi,FXR và BKpro.BKTPHCM thường sử dụng mạch này.

Comment

Cái mạch thì có gì là quan trọng lắm đâu, có điều thiết kế fet-relay thì không cơ động và không có các đặc tính tốt bằng hbridge, tuy nhiên ưu điểm là dễ thiết kế và điều khiển. Cái chính là bác có thiết kế để kích mạch ở pwm tần số cao một chút(cho motor chạy êm hơn mà)
      Cái chính là giải thuật điều khiển và lập trình kìa, chứ cái mạch không thì làm được gì đâu, mà cái này lại phụ thuộc vào kết cấu cơ khí, tóm lại là thiết kế cơ tốt trước rồi mới tính chuyện điều khiển tốt được.
      Thân.

Comment

tui xin nói điều này về cái mạch đó:
        nói nhược điểm thì không hẳn chỉ có điều nó không hoàn toàn hoàn hảo
        khi dò đường điều quan trọng nhất là phải là động cơ dừng lại một cách nhanh chóng. như mạch cầu H khi không có tích cực bên nào hoặc tích cực cả hai bên hai cực của động cơ lúc này sẽ có cùng mức điện áp( VCC hoặc GND) điều này làm cho động cơ bị khóa và ghị lại (khóa động cơ) vì vậy tôi nghĩ nó sẽ thuận tiện hơn khi bạn dò đường. còn ở đây khi không có PWM vào FET thì hai chân của động cơ không như vậy nữa.
        hình dung đơn giản thế này: bạn lấy tay quay thử cái động cơ khi hai cực đó thả trống và khi nối lại với nhau bạn sẽ thấy khác biệt và sẽ hiểu ý tui.
        cũng vì lý do trên mà với mạch cầu H khi dừng động cơ luôn có dòng phải hồi lại FET (không tốt) còn mạch BKPRO thì không. vì thế tùy động cơ mà làm mạch.
        hy vọng kinh nghiệm trên không sai
        Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
        ------------------------------------------
        Trần Hoàng Giang
        11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

Mạch nào xài cũng được, đối với cấp độ robocon(ý nói là công suất động cơ, và độ đáp ứng, độ bền), tuy nhiên, cũng có vài vấn đề, dùng relay thì tương đối rẻ, đơn giản, mạch cầu H thì tốn hơn chút đỉnh, và cần bảo vệ tốt cho mấy con FET, không thôi thì hoặc là vừa ghim đã cháy, hoặc kéo tới lui vài lần là bốc khói. nhưng được cái là cầu H thì hoat động không có tiếng ồn.
          Về Việc thắng, dừng động cơ thì cái nào cũng có khả năng làm hết.

Comment

Đây mạch Rơ le động cơ của các bác đây.
            Chán quá không upload lên được các bác coi tạm file hình vậy
            Last edited by falleaf; 01-11-2006, 12:28.

Comment

Chào các bác.
              Nói về pwm ở đây tôi dùng 89c51 vậy thì một bộ định thời các bác có thể tạo ra bao nhiêu dạng xung để điều khiển FET.
              Hy vọng được trao đổi cùng các bác.
              tôi ịc67

Comment

Bác IRF nói vậy tui thấy không đúng đâu.
                Thực sự khi dừng lại thì FET-relay hay Hbridge đều có dòng ngược trả về, trong trường hợp FET-relay, con diode cản xung ngược đó nếu nhỏ thì tiêu ngay. Còn BKpro không xài Hbridge có thể tại vì Hbridge khó thiết kế hơn, khó dùng hơn nếu không quản lý tốt. Rõ ràng Hbridge hơn hẳn FET relay kia mà.
                To bác ic567, một timer thì có thể dùng tạo một kênh pwm, bác dùng 8952 có 3 timer thì có thể tạo ra 2 kênh pwm, một timer còn lại dùng cho các mục đích khác.
                Thân.

Comment

cảm ơn bac thao khau !
                  với một bộ định thời mà tạo ra 1 pwm thì mọi người vẫn thường dùng thì không có vấn đề gì.
                  nhưng ở đây tôi có thể dùng một bộ định thời mà có thể tạo ra được nhiều hơn 1 dạng xung để thực hiện băm xung điều khiển FET.
                  Rất vui cùng được chia sẻ...

Comment

theo mình biết nhé , nếu dùng role thời gian dáp ứng sẽ lâu hơn so với PWM. hai mạch role và cầu H , cũg ko phải phức tạp .quan trọng là lập trình kìa . Bkpro có quá nhiều phương án mà mọi người tham gia ko nghi đến

Comment

Các bác trong nam có 1 mẫu mạch duy nhất là 1 fet 1 role
                      Nhưng pro làm tốt nhất. mình làm do đường 2 năm và năm nay đã làm hộ mấy thằng em sang năm 3 rồi, có 1 thực tế là dùng 4 fet cho cầu h thì tốn tiền và phức tạp, dùng ic cầu h ở việt nam thì hay cháy nổ , kể cả l298 loại xịn ở hàng trống, còn các loại khác như ta 7291p thì như pháo rang , không thì hàn nó thẳng vào mạch mà dòng chụi lại thấp 2 cầu l298 đấu chung tối đa là 4A, cho dò đường ổn nhưng động cơ công xuất lớn chạy nhanh thì sao.
                      Một thực tế đáng quan tâm là nếu dùng chế độ hãm từ động cơ thì mình chẳng cần sử dụng, pro phanh bằng đảo chiều động cơ vì động cơ nhanh quá hãm chẳng ăn thua, phanh đảo chiều kiểm soát bằng ecoder.Các bạn thủ sẽ thấy, có khi chỉ cần hãm định thời thôi, nhớ đừng cho nó trượt nhiều nhé.
                      Theo mình pro làm tốt nó vì chụi dòng cao và rất dẻ tiền, các bạn xem thật kĩ mạch đó nhé đừng bỏ qua con linh kiện nào sẽ thấy cái hay của nó.
                      Mình là 1 nhân bại trận dưới tay pro, mình thấy nó hay..........
                      |

Comment

bác có thể port lên mấy mạch thử xem sao .chứ em đang dùng cầu h để điều khiển động cơ kô dung PWM nhưng nếu dùng băm xung thi mạch đó phải thiết kế như thế nào .Bác nào có thì cho em tham khảo
                        chứ con L298 em đã nổ vài con rồi đó
                        cảm ơn nha

Comment

he he. băm xung hay PWM là 1 đó bác. còn cầu h thì băm bình thường thôi có gì đâu. Cầu h thì kinh điển rồi mình không dám nói thêm, cái mình đề nghị là các bạn nên tham khảo phần công xuất của pro ở trang http://bkpro.info/, bởi nói thật nhé: làm robocon phải đáp ứng mấy yếu tố: rẻ, tin cậy và dễ điều khiển . các bạn tham khảo đi, rồi hỏi mình, mình trả lời cụ thể, cái 1 fet 1 role đó ha lắm bỏ qua Ta7291 và L298 đi.
                          |

Comment

bác hãy cho em vài mạch dể em tham khảo đi được không
                            cảm ơn nha

Comment

Hic ! Em đã lắp thử dùng Fet rồi ! công nhận là hay lắm !
                              lắp cầu H tốn kém quá à !
                              ------
                              Qrio' qrio` qrioooooo!!!!>:D<

Comment

Về tác giả

Collapse

thangktvta Tìm hiểu thêm về thangktvta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X