Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help!! cần tìm cảm biến

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help!! cần tìm cảm biến

Chào mọi người! Em đang làm đồ án "robot đi theo hướng dẫn" (robot chạy đến ngã tư, gặp biển báo chỉ dẫn rẽ trái thì rẽ trái, tương tự đối với rẽ phải, không thì đi thẳng). Em đang cần tìm con cảm biến (hay cái gì như thế, càng cụ thể thì càng tốt hihi) để nhận dạng hình ảnh, ký hiệu... đơn giản đưa tín hiệu về cho con vđk pic xử lý. Anh (chị) nào biết chỉ giùm em với. Em xin cảm ơn.

Để làm đúng được yêu cầu này cần camera và phần nhận dạng ảnh. Nhận dạng ảnh là công việc phức tạp, thường dùng máy tính. Vi điều khiển thông thường không đủ sức làm được việc này, nếu có cũng phải dùng loại 32 bit. AVR32, STM32, PIC32 ... kết hợp thư viện nhận dạng ảnh. Viết từ đầu thì không đủ sức đâu.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Biển báo chỉ dẫn của bạn là biển báo thông thường hay biển báo đặc biệt do bạn định nghĩa, thiết kế ra? Nếu biển báo thông thường thì khó, còn biển báo do bạn định nghĩa thì ko quá phức tạp.
      Linh kiện điện tử KME
      www.kme.com.vn

Comment

Giải pháp là dùng công nghệ xử lý ảnh và thư viện biển báo tích hợp sẵn (Theo luật GT đường bộ).
        Phần cứng thì rất đơn giản 1 camera cỡ 2 MP. CPU máy tính mini (Cỡ bằng chiếc USB).
        Quan trọng là phần mềm. Thông thường, khuyên dùng Labview/Mathlab vì lập trình nhanh hơn các ngôn ngữ khác.
        Chúc bạn thành công !

Comment

Giải pháp là dùng công nghệ xử lý ảnh và thư viện biển báo tích hợp sẵn (Theo luật GT đường bộ).
          Phần cứng thì rất đơn giản 1 camera cỡ 2 MP. CPU máy tính mini (Cỡ bằng chiếc USB).
          Quan trọng là phần mềm. Thông thường, khuyên dùng Labview/Mathlab vì lập trình nhanh hơn các ngôn ngữ khác.
          Chúc bạn thành công !

Comment

Bạn nên sử dụng Raspberry Pi. Tốc độ nó đủ nhanh và có thể cài được thư viện xử lý ảnh OpenCV. Để track được line thì chỉ cần phân ngưỡng ảnh là OK. Còn biển chỉ dẫn rẽ phải, trái thì tùy theo bạn định nghĩa ra sao. Nên sử dụng tích hợp cả camera và hồng ngoại do tốc độ của camera bao giờ cũng chậm hơn. Ví dụ con Pi3 mới này http://linhkienst.com/products/rasberry-pi-3

Comment

Nguyên văn bởi addict004 Xem bài viết
              Chào mọi người! Em đang làm đồ án "robot đi theo hướng dẫn" (robot chạy đến ngã tư, gặp biển báo chỉ dẫn rẽ trái thì rẽ trái, tương tự đối với rẽ phải, không thì đi thẳng). Em đang cần tìm con cảm biến (hay cái gì như thế, càng cụ thể thì càng tốt hihi) để nhận dạng hình ảnh, ký hiệu... đơn giản đưa tín hiệu về cho con vđk pic xử lý. Anh (chị) nào biết chỉ giùm em với. Em xin cảm ơn.
              Với đồ án này mình nghĩ bạn dùng Raspberry Pi là rất hợp lý đó.
              Hiện tại Raspberry Pi 3 cũng chỉ hơn 1 triệu, giá khá hợp lý: https://raspberrypi.vn/shop/mach-ras...i-va-bluetooth
              Raspberry Pi Việt Nam - www.raspberrypi.vn
              Phân phối Raspberry Pi UK và phụ kiện chính hãng

Comment

Về tác giả

Collapse

addict004 Tìm hiểu thêm về addict004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X