Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm biến áp suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tiếp tục

Điện áp kích thích là từ 10VDC đến 40VDC. Cấu hình mạch ra như trên hình vẽ, để đưa vào mạch đo giả sử 0--> 5VDC, RL chọn bằng 250 Ohm.
    Ở đây chỉ sử dụng 2 chân tín hiệu là 1 và 2 để ghép mạch đo.
    Chân Gnd chỉ là nối mát vỏ cảm biến và mạch đo, ko dùng cũng được
    Attached Files
    Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

Bây giờ em muốn chuyển tử tín hiệu dòng ra áp thì phải làm như thế nào?, datasheet của nó em không hiểu. Bác có thể nói cụ thể được không. Nếu có mạch cụ thể thì càng tốt.
      Thank!

Comment

Tức là nguồn Ub và nguồn của mạch giao tiếp (ADC) là không cùng trung mass đúng không? Nếu thế với RL = 250 om để đầu ra được 5V (20mA) thì ứng so với cái gì? với -Ub hay với mass? Em cứ tưởng Rl kia phải có một chân nối mass chứ.
        Em vẫn chưa hiểu cụ thể lắm. Bác có thể nói cụ thể hơn được không!
        Hãy giúp thàng em ngốc nghếch này!
        Thank

Comment

HÌnh vẽ

Bạn xem kĩ lại hình vẽ ở trên, nguồn kích Ub chọn 10-->40VDC, chọn 12 V.

Điện trở 250 Ohm được nối vào mạch để khép kín mạch vòng dòng điện.

Điện áp lấy ra đưa vào mạch đo lấy trên RL, ở đây áp đo được là so với -Ub (với nguồn đơn, -Ub chính là 0V)
          Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

Hiện tại các loại cảm biến áp suất thông minh ( có hiển thị, biến truyền)của hảng AUTONICS giá cả rất hợp lí. Các bạn có thể đến đường Trần Khát Chân có đên 3 - 4 công ty có bán cảm biến này:ví dụ 484 Trần khát Chân, công ty KCL, ACE cũng đã chuyển ra đây.hoặc ATC ...
            nguyên lý cơ bản các bạn tham khảo ở các bài trước trong 4room, hiện tại ở việt nam sử dụng chủ yếu là áp trở (điện trở lực căng) và áp điện ( piezo)

Comment

Hỏi về cảm biến áp suất!

Có ai biết loại cảm biến áp suất nào có thể dùng trong môi trường nước để đo mức nước không, tín hiệu ra là dòng 4-20 mA hoặc áp 0-10 V (loại nào có thể mua đc ở VN ấy, tôi muốn làm một bộ đo mức tín hiệu vào là liên tục)?

Comment

Thông thường để đo mức nước trong bồn, bể thì người ta dẫn 2 đường tín hiệu: 1 ở mức nước ta qui định là thấp nhất, 1 ở mức ta qui đình là cao nhất. Sau đó dùng bộ cảm biến chênh áp (different pressure) để đo độ chênh lệch cột áp giữa 2 đường tín hiệu này. Có loại xuất nguồn dòng 4-20mA.

Nếu bồ muốn đặt sensor trong nước để đo độ sâu của sông, của biển thì mình hông bít.

Comment

Nguyên văn bởi ChinhLV Xem bài viết
                  Thông thường để đo mức nước trong bồn, bể thì người ta dẫn 2 đường tín hiệu: 1 ở mức nước ta qui định là thấp nhất, 1 ở mức ta qui đình là cao nhất. Sau đó dùng bộ cảm biến chênh áp (different pressure) để đo độ chênh lệch cột áp giữa 2 đường tín hiệu này. Có loại xuất nguồn dòng 4-20mA.

Nếu bồ muốn đặt sensor trong nước để đo độ sâu của sông, của biển thì mình hông bít.
                  Cảm biến chênh áp đó là loại nào, bạn nói rõ hơn đc k? Ở đây mình muốn đo mức nước trông bồn thôi, và mình cần loại cảm biến cụ thể.

Comment

Bạn có thể chọn :

DP đo mức nước L = 500mm - STD924-E1H-00000-
                    DE,LP,MB,S2,1C-XXXX (canh chỉnh 1 lần) áp xuất max 210bar

Hãng sản xuất: Honeywell

Các thông tin khác mình đã gửi tin nhắn PM
                    Last edited by ChinhLV; 01-11-2008, 15:31.

Comment

press sensor

Nguyên văn bởi tuanminh1085 Xem bài viết
                      Cảm biến chênh áp đó là loại nào, bạn nói rõ hơn đc k? Ở đây mình muốn đo mức nước trông bồn thôi, và mình cần loại cảm biến cụ thể.

Lấy loại 0-10k điện trở thay đổi 10mohm -~3k về thí nghiệm cho qua opm ra 0-10V hiện có lhe: 0953380400 (HN)
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi suoitien Xem bài viết
                        Lấy loại 0-10k điện trở thay đổi 10mohm -~3k về thí nghiệm cho qua opm ra 0-10V hiện có lhe: 0953380400 (HN)
                        Loại này đặt ở dưới đấy bình nước hả bạn, mực nước ca nhất có thể đo được là bao nhiêu? Bạn có tài liệu về loại này không gửi cho mình nhé!
                        Email: hayvuilen_hp85@yahoo.com

Comment

chao cac anh .ben em dang làm đồ án:" sử dụng cảm biến đo áp suất thiết kế hệ thống đo và khống chế áp suất". bác nào biết chỉ em với, em không biết cái gì cả.

Comment

Bạn phải cho yêu cầu cụ thể chứ? Dải đo áp suất, tín hiệu đầu ra!

Comment

Tui có lọai nhỏ kích thước 1.5x1.5 cm giá rẻ đo được khỏang 15psi ~ 1kg/cm

Comment

ai biết cảm biến đo áp suất 6pa nào ko?chỉ tôi với !!!tìm mãi mà chẳng thấy.

mobile:01692500603

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X