Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin các bạn góp ý về giải pháp đếm bao trên băng truyền.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi qmk Xem bài viết
    Mình viết để cập nhật cho nhưng bạn còn nghĩ VDK là 8051 rồi hì hục code assembler đã là thời dĩ vãng rồi.

Trở lại bài toán của bác minhngvan ngày xưa KH bác dùng VDK đếm sai vấn đề không phải là tại VDK mà là cách thiết kế cảm biến.

Giống như bác lúc đầu cũng nghĩ bài toán đơn giản. Nhưng qua nói chuyện đã phát sinh thêm khá nhiều. Và cách đặt vấn đề của bác cũng như đầu bài bài toán đã khác hẳn. Giờ là:
    - Phát hiện bao và chống gian lận.
    - Không dùng cảm biến cơ (Tôi không hiểu sao lại khó thuyết phục kh ). Trả lời hộ bạn gì luôn: Công tắc hành trình là thuần cơ. Thường nó có 1 cái que lò xo. Bác làm cong cái que thì đóng công tắc. Khi không làm cong thì nó thẳng lại mở công tắc. Có vài loại khác nhưng như cái tên của nó công tắc.
    - Sống chung được với bụi.

- Bác à siêu âm, quang, hay cơ thì nó cũng chả phân biệt được chuột với bao xi măng. Vì nó là phát hiện vật.
    - Nếu bác đo khoảng cách = siêu âm thì lại khác. Và ý tưởng của bác là để 3 cái cảm biến 3 bên để có được cái hình bao xi măng. Tôi thấy cũng khả thi. Thử kiếm cái cảm biến siêu âm cua OMROM Giá: 21.391.500 VND. Rẻ hơn vài bạn trên này lấy kit của Robot chế chắc tầm 3T nhưng mà không chắc nó có chạy được 1 tháng không vì bụi quá (Và cũng dùng VDK). Chưa kể phải xử lý logic analog khá phức tạp. Tuy nhiên giá 3 cái cảm biến khoảng 60T không thành vấn đề với bác thì ta có thể tiếp tục bàn p/a này.

Thực ra nếu bác cần gấp sẵn sàng trả tiền cho tư vấn nếu có hiệu quả thì PM mình gặp nói chuyện dễ hơn. Không thì cứ trên đây trao đổi miễn phí vui vẻ là chính.
    Cả 2 ý tưởng đều thay đổi kết cấu băng tải mình nghĩ nếu đọc kỹ thì băng tải có sẵn chỉ thêm phần đếm.

To nhathung: Bác xem lại bác này có ý muốn đặt hàng. Nếu ai làm được vẫn có thể nhận về làm mà. Còn trao đổi về ý tưởng để hoàn thiện đơn hàng thì cũng không có gì phạm luật cả.
    Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

làm bộ đếm chắc không phải là vấn đề, tôi thấy anh chỉ cần làm việc đó ở khâu/bô máy móc trước phần vào băng tải vì ở đó quản lí dữ liệu ít hơn ( có thể là những tín hiệu liên quan đến bao tải như vỏ bao hoặc ở nguồn bao tải chui ra)

Comment

Bác chủ thớt đi đâu mất rồi, những ý tưởng đơn giản như bộ đếm nhưng ở các bài toán thực tế sẽ nhiều vấn đề đó bạn cứ đọc kỹ topic này rồi tư vấn giải pháp xem.

Comment

Các bạn tham khảo Bộ đếm sản phẩm trên băng truyền của nhóm VietControl nhé. website www.vietcontrol.vn
          Đã có phiên bản cho VĐK AVR và PLC s7-200

Last edited by huutamdpqng; 27-10-2010, 18:53.

Comment

Hai luồng bên "Đặt hàng thiết kế" và ở đây đã được ghép làm một. Đây là nhờ tư vấn, không phải đặt hàng.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
              Dùng phương án cân thì sao nhỉ?

Dùng 1 trục lăn của băng tải để tác động lên cân điện tử, sẽ có dữ liệu trả về tha hồ mà xử lý. Chỉ cần 1 con PIC dưới 50K cũng giải quyết được vấn đề - kể cả truyền về PC.

Hay thật! Box "Đặt hàng" thành box "Đếm hàng" mất rồi.
              Mình đi công tác ít ngày vào rừng núi lên chẳng vào được máy tính nữa

@Mình thấy ý tưởng dùng cân cũng rất hay đấy, tuy nhiên mình thấy cái băng tải nó chạy vèo vèo cả băng thì cái cân để dưới mặt băng có được không nhỉ? các con lăn của nó gần nhau lắm, nên cũng rất khó đặt được cân đấy? Còn dùng trục của con lăn để tác động thì dùng như thế nào bạn nhỉ? không lẽ trục con lăn lại chế tác để đệm trên một cái lò xo giảm sóc như kiểu yên xe máy? Và rồi liệu có an toàn khi công nhân cố ý đứng lên để làm sai kết quả đếm dẫn đến "vu họa" cho hệ thống của mình là "nhảy lung tung"?

@Về việc dùng cảm biến siêu âm là đúng như bạn qmk nói là mình định đo khoảng cách đấy, từ đó để xác định thể tích của vật theo chạy qua (theo 3 chiều), và đếm được vật đó. Tất nhiên vẫn có thể lắp thêm thiết bị cảm biến quang điện cho tăng thêm độ chính xác. Nhưng đúng là giá cả là có vấn đề vì nhà máy có những 3 băng tải.

@Mấy bạn ở Vietcontrol có giải pháp thực tế rồi thì hay quá, bạn có thể nó cụ thể hơn để anh em tham khảo được không? anh em rất muốn xem giải pháp thực tế này. Nhìn sơ đồ của bạn (phần công khai) thì anh em cũng hiểu được phần đó bạn làm thế nào rồi, còn lại mấu chốt của kỹ thuật để đếm chính xác và chống gian lận thì bạn có thể chia sẻ thêm cho anh em biết rõ hơn được không? sơ đồ của bạn ở trên là để giới thiệu cho nhà quản lý, còn kỹ sư họ cần có sơ đồ khác để đánh giá mức độ đáp ứng cũng như độ an toàn của giải pháp.

Cảm ơn các bạn,
              Last edited by minhngvan; 28-10-2010, 13:29. Lý do: Sửa chính tả

Comment

Mấy bạn Vietcontrol dùng giải pháp đếm sử dụng siêu âm thông thường không có gì đặc biệt lắm, về chống gian lận thì có camera không dây đối chứng hoặc cho vào một cái lồng và dùng VDK (Dĩ nhiên)

Comment

Nguyên văn bởi qmk Xem bài viết
                  Mấy bạn Vietcontrol dùng giải pháp đếm sử dụng siêu âm thông thường không có gì đặc biệt lắm, về chống gian lận thì có camera không dây đối chứng hoặc cho vào một cái lồng và dùng VDK (Dĩ nhiên)
                  Vậy thì kết luận lại giải pháp vẫn là:
                  1. Sử dụng cảm biến siêu âm loại đo khoảng cách. Sử dụng 3 chiếc (1 trên đỉnh xuống, 2 cái 2 bên sườn). Tín hiệu từ 3 cảm biến siêu âm sẽ đưa vào ngõ vào tương tự của PLC từ đó PLC xác định được kích thước vật chạy trên băng truyền để đếm. PLC cũng được sử dụng để hú còi trong những trường hợp như: có từ 3 bao được đặt nối đuôi nhau, vật chạy qua băng truyền có kích thước bất thường, các bộ cảm biến siêu âm có trục trặc,...
                  2. Hệ thống điện vận hành (chạy và dừng) băng truyền cũng được kết nối vào PLC để PLC nhận biết được khi nào băng chạy và dừng.
                  3. Cần thiết bị HMI kết nối với PLC để hiển thị kết quả tại chỗ, một PPC sử dụng để quản lý số liệu theo yêu cầu của khách hàng.
                  4. Lắp đặt một số camera để quan sát băng truyền vận hành, nhằm nhắc nhở công nhân không nên vận hành trái quy trình để dẫn đến gian lận.

Comment

Vẽ chuyện! Nghe Hi Tech quá trời, không biết chừng nào mới làm xong!

Đơn giản thực tế chỉ cần thế này thôi!

1) 2 bộ Photosensor đặt nằm ngang bố trí cách nhau một khoảng để cảm biến có/không bao và tính chiều dài bao.

2) Một khung cửa cơ khí trên băng chuyền cao hơn chiều cao 1 bao một chút để tránh chồng bao

3) Digital panel hoặc digital counter để đếm hoặc preset, set số bao

4) 1PLC hoặc 1bo VDK tùy thích.

5) Các cơ cấu chấp hành khác nếu cần các chức năng màu mè hoa lá hẹ...

Comment

Mình thấy dùng cảm biến thấy nó bụi bặm lắm. Môi trường nhà má xi măng thì các bác biết rồi. Sợ dùng lâu ngày nó nhiễu
                      Tốt nhất là dùng CTHT cho đơn giản, hoặc cảm biến từ ( cũng tương tự CTHT thôi).
                      PLC cho đơn giản
                      Counter bộ đếm bán rất nhiều, ko mất công thiết kế mạch chống nhiễu, bụi
                      Tất cả còn lại là nối dây

Comment

Về tác giả

Collapse

minhngvan Tìm hiểu thêm về minhngvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X