Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển đông cơ xoay chiều 1 pha dùng biến tần 3 pha ????????????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiển đông cơ xoay chiều 1 pha dùng biến tần 3 pha ????????????

các bác cao thủ có ai rành về điều khiển động cơ xoay chiều ko zi. em có cái động cơ xoay chiều 1 pha đang muốn điều khiển nó . cho em hỏi là điều khiển đông cơ xoay chiều 1 pha có dùng biến tần 3 pha được ko ah. hay là mình phải dùng biến tần 1 pha hoặc là vđk zậy.
    có ai giải đáp thắc mắc này dùm em ,em xin cảm ơn ^ ^ . tại em ko rành về điều khiển động cơ xoay chiều lắm ( vì em muốn đk động cơ xoay chiều 1 pha dùng biến tần 3 pha mà ko bít làm sao ) .

chào bạn biến tần không điều khiển được động cơ 1 pha
    biến tần chỉ điều khiển được động cơ xoay chiều 3 pha không đồng bộ. nguồn cấp vào biến tần có thể là 1 pha (đối với động cơ công suất nhỏ) hoặc 3 pha công suất lớn nhưng nguồn ra của biến tần là 3 pha
    điều khiển tốc độ động cơ 1 pha có mấy cách sau
    - Thay đổi số vòng dây của Stator.

- Mắc nối tiếp với động cơ một điện trở hay cuộn dây điện cảm.

- Điều khiển điện áp đưa vào động cơ.(các này là hay nhất dùng Triac)
    chúc vui nhé

Comment

cảm ơn bác việt , cái này em không rành lắm vì em là dân tự động đang làm điều khiển dây chuyền sản xuất . xin bác nói rõ hơn về cách thứ 2 với cách thứ 3 cho em với vì em sắp phải nộp luận văn rùi
      bác có tài liệu về mấy phần này cho em xin với nha. thanks bác nhìu ^ ^

Comment

bạn nên dùng ta 7850c và kết hợp triac để thay đổi tốc độ động cơ 1 pha là hợp lí nhất , có thể điều chỉnh vô cấp nữa.

Comment

em vừa dùng biến tần ba pha điều khiển xong ,em mắc 1 tụ bụ vào động cơ, rùi dùng biến tần 3 pha điều khiển ,dùng biến tần 3 pha nhưng chỉ cấp 1 pha cho động cơ thui, thấy chạy ok mà ^ ^

Comment

Nguyên văn bởi dragonnt Xem bài viết
            cảm ơn bác việt , cái này em không rành lắm vì em là dân tự động đang làm điều khiển dây chuyền sản xuất . xin bác nói rõ hơn về cách thứ 2 với cách thứ 3 cho em với vì em sắp phải nộp luận văn rùi
            bác có tài liệu về mấy phần này cho em xin với nha. thanks bác nhìu ^ ^
            Anh chẳng hiểu chú nghĩ gì khi nhận mình là dân "Tự động" mà có cái động cơ 1ph muốn điều tốc mà lại dùng biến tần thì anh bó tay.

Comment

thật bó tay với chủ thớt , cũng may là chủ thớt đã thừa nhận là không hiểu nhiều về động cơ xoay chiều , dân tự động như thế thì sướng nhỉ ,không hiểu mục đích của bạn xài biến tần để điều khiển động cơ 1 pha để làm gì ? điều khiển ON/Off hay tốc độ ? hay giảm dòng khởi động ? biến tần mình nếu xài 1 pha nó báo lỗi mất tải phía động cơ liền.đại loại nó giám sát dòng ở cả 3 pha , thấy thiếu 1 pha nó báo lỗi , nếu cho chạy không thì cho nó cái MCB cho khỏe !

Comment

Nguyên văn bởi bluemoon87 Xem bài viết
                thật bó tay với chủ thớt , cũng may là chủ thớt đã thừa nhận là không hiểu nhiều về động cơ xoay chiều , dân tự động như thế thì sướng nhỉ ,không hiểu mục đích của bạn xài biến tần để điều khiển động cơ 1 pha để làm gì ? điều khiển ON/Off hay tốc độ ? hay giảm dòng khởi động ? biến tần mình nếu xài 1 pha nó báo lỗi mất tải phía động cơ liền.đại loại nó giám sát dòng ở cả 3 pha , thấy thiếu 1 pha nó báo lỗi , nếu cho chạy không thì cho nó cái MCB cho khỏe !
                chú cứ dọa

Anh chạy con 100Hz một pha vòng chập vẫn ok nhé

quạt cổ với bt LG hiện đại

Comment

Về tác giả

Collapse

dragonnt Tìm hiểu thêm về dragonnt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X