Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Scada Dành Cho Ngưới Bắt đầu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hỗ trợ lập trình WinCC !

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
    Chào Hung,

Mình mô phỏng chạy bình thường, khi đổ chương trình bạn nhớ chọn tất cả các khối OB1, FB,... chọn hết rồi đổ một lần xuống.

Chúc bạn thành công!
    Chào bác HPE.
    Bác ở chỗ nào Hà Nội vậy ? để mình chạy qua nhờ tý nhé.
    Hiện giờ mình đang mất phương hướng khi lập trinh khối PID trong S7-300.
    Hy vọng sớm nhận được thông tin của bạn.
    Thân
    H/P : 0985694829

Comment

Chào bạn Hùng,

Mấy ngày này công việc nhiều quá, không vào diễn đàn đc.
      Mình đã chạy mô phỏng chương trình của bạn. Đúng như bạn nói, các giá trị bằng 0.
      Mình không có thời gian để kiểm tra lỗi, nhưng nếu bạn mô phỏng được thì sẽ dễ dàng tìm ra lỗi.
      Cuối cùng mình là dân Hà Nội, ở Hà Tây nhưng đã di cư vào miên Nam từ 1954 .
      Khi nào rảnh vào Sài Gòn chơi nhé.

Chúc bạn thành công!
      Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
      Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Nguyên văn bởi Hung_qn Xem bài viết
        Chào bác HPE.
        Bác ở chỗ nào Hà Nội vậy ? để mình chạy qua nhờ tý nhé.
        Hiện giờ mình đang mất phương hướng khi lập trinh khối PID trong S7-300.
        Hy vọng sớm nhận được thông tin của bạn.
        Thân
        Bạn Hùng hấp tấp quá, trước hết thì phải cố gắng đọc phần help , và tập làm quen với tất cả thông số , thế thì ko phải mất phương hướng nữa . Bạn bị tình trạng tương tự như tui lúc đầu , do hấp tấp quá, từ từ mới thấm chứ , mún thấm liền 1 lúc thì làm sao mà được

Comment

Hỗ trợ lập trình PLCS7-300 !

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
          Chào bạn Hùng,

Mấy ngày này công việc nhiều quá, không vào diễn đàn đc.
          Mình đã chạy mô phỏng chương trình của bạn. Đúng như bạn nói, các giá trị bằng 0.
          Mình không có thời gian để kiểm tra lỗi, nhưng nếu bạn mô phỏng được thì sẽ dễ dàng tìm ra lỗi.
          Cuối cùng mình là dân Hà Nội, ở Hà Tây nhưng đã di cư vào miên Nam từ 1954 .
          Khi nào rảnh vào Sài Gòn chơi nhé.

Chúc bạn thành công!
          Chào bác HPE.

Hihihi cảm ơn bác đã có lời chỉ bảo nhé.
          Bác cho xin địa chỉ để khi nào có dịp vào SG gặp nhau nhé.

Thân

Comment

Hỗ trợ lập trình PLCS7-300 !

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
            Bạn Hùng hấp tấp quá, trước hết thì phải cố gắng đọc phần help , và tập làm quen với tất cả thông số , thế thì ko phải mất phương hướng nữa . Bạn bị tình trạng tương tự như tui lúc đầu , do hấp tấp quá, từ từ mới thấm chứ , mún thấm liền 1 lúc thì làm sao mà được
            Chào bạn Nguyên Phong.
            Cảm ơn bạn nhé, quả thật mình hấp tấp quá. Nóng lòng muốn có kết quả ngay. Đúng là làm kĩ thuật mà ăn ngay thì rõ chán đúng ko ? mình đang tìm hiểu dần , mình sẽ trao đổi lên diễn đàn nhé.
            Thân.

Comment

Xin chào mọi người! Mình đang bắt đầu nghiên cứu WinCC (Sài bản Flexible 2007 WinCC) Và thường xuyên Download các ví dụ của các bạn về để tham khảo.Nhưng sau khi down về thì không biết cách mở nó (Chạy file nào vậy) hay phải mở WinCC ra và chạy file nào. Vì khi mở WinCC ra và open dự án đó nó chỉ support file. hmi thui! các bạn chỉ mình với xin cảm ơn!

Comment

Chào Hung,

Bạn nên tìm hiểu sự khác nhau giữa WinCC và WinCC Flexible nhé
                _ WinCC là phần mềm hoạt động trên PC.
                _ WinCC Flexible là phần mềm để lập trình cho các màn hình (HMI). Nó có khả năng chạy mô phỏng trên PC (có nghĩa là dùng PC để giả lập màn hình).
                Vậy chạy trên PC có một tài nguyên lớn -> nó có cả một hệ quản trị cơ sở dữ liệu (SQL Server 2000). Còn trên màn hình chắc bạn hiểu nó ko làm dc như PC.

Chúc bạn thành công!

Comment

anh HPECOM ôi cho em hỏi vài vấn đề về wincc nhe:
                  em mới học wincc em co bài toán thế này :em có 2 bóng đèn địa chỉ là q124.0 và q124.1 và 4 bottom start(i124.0) stop(i124.1) pb1(i124.2) pb2(i124.3) . đèn 1 sang khi bật start và nhấn pb1 đến 2 tuơng tự . đèn tắt khi nhấn stop:

Comment

anh HPECOM ôi cho em hỏi vài vấn đề về wincc nhe:
                    em mới học wincc em co bài toán thế này :em có 2 bóng đèn địa chỉ là q124.0 và q124.1 và 4 bottom start(i124.0) stop(i124.1) pb1(i124.2) pb2(i124.3) . đèn 1 sang khi bật start và nhấn pb1 đến 2 tuơng tự . đèn tắt khi nhấn stop:
                    plc 314 va mô phông thành công nhưng khi làm bằng wincc thí các nút nhấn (trên wincc)không hoạt động dc ( địa chỉ nút nhấn wincc trùng với địa chỉ nút nhấn cua step 7 va step7 đã kết noi dc với wincc).
                    nhưng khi em thay địa chí nút nhấn(trên wincc và step 7) bằng các bit nhớ như m124.0 ... thì lại dc( địa chỉ ngõ ra không đổi). sao vậy hả anh, lam sao để các nút nhấn có thể kêt nối vơi nhau

Comment

Chào Diep,

Đúng như bạn nói, WinCC không thể tác động trực tiếp ngõ vào của PLC. Muốn giả lập tín hiệu ngõ vào thì bạn nên dùng PLCSIM.
                      Còn việc liên kết 2 nút nhấn thì bạn làm như sau:
                      _ Khi nhận được cạnh lên từ nút Start thì bạn bật ô nhớ Mx="1", khi nhận được cạnh lên từ nút nhấn Stop thì hạ Mx="0".
                      _ Ở network kết tiếp thì dùng Mx để cấp nguồn cho cuộn dây ra bóng đèn.
                      _ Trên WinCC cũng làm 2 button, và viết sự kiện cho chúng.(sự kiện mouse action)
                      _ Ở Start Button thì viết Tagname.write 1.
                      _ Ở Stop Button thì viết Tagname.write 0.
                      Nếu bạn muốn hiển thị trạng thái của đèn trên WinCC thì dùng ô nhớ này để đổi màu một object nào đó.
                      Bạn download project tui gửi về tham khảo code nhé.

Chúc bạn thành công!

Comment

wincc co dich ra file .Exe dc không ha anh.

Comment

anh có thể hướng dẫn cho em cách sử dụng thư viện cảm biến trong wincc được không:
                          vd:
                          em co 2 cảm biến dó mức nước của bồ chứa làm sao để cb có thể nhận dược mước nước trong bồn như thế nào để trả tìn hiệu về cho plc sử lý ha anh

Comment

Chào Diep,

1. WinCC không thể dịch ra file.exe được, nó gần như MSWord vậy, chỉ có thể viết hàm, script. Nếu bạn muốn bảo mật thì dùng các hàm và đặt pass cho nó. Tuy nhiên, điều này không dễ dàng đối với người mới học.

2. Bạn dùng loại cảm biến nào? Ý mình hỏi là tín hiệu ngõ ra của nó?
                            _ Nếu dùng que thì nó cho ra các tiếp điểm, nếu là siêu âm, laser thì thường cho ra dòng 4-20mA.
                            _ Nếu cho ra cặp tiếp điểm thì nó như một nút nhấn, bạn có thể áp dụng bài toán trên vào đây.
                            _ Nếu là tín hiệu analog thì PLC của bạn phải có module analog. Nên chú ý một chút nếu bạn muốn mua module analog.
                            + Có loại 2 dây (trên 2 dây vừa cấp nguồn vừa đưa tín hiệu dòng)
                            + Có loại 4 dây (nguồn riêng và tín hiệu riêng)
                            + Còn loại cả 2 và 4 dây thì mình chưa tìm hiểu (nhờ bạn xác nhận lại nhé).
                            Ngoài ra còn một điều nữa cũng khá quan trọng, đó là tổng trở. Module AI của Siemens thường có tổng trở đầu vào khoảng 50 Ohm, vậy nếu bạn chọn thiết bị của Siemens thì tương thích. Nhưng nếu bạn chọn thiết bị của hãng khác thì cần lưu ý điểm này.

Sau cùng là cách đọc giá trị ngõ vào của AI module:
                            _ Mỗi ngõ vào, khi chuyển đổi xong nó sẽ lưu giá trị Digital vào một ô nhớ được quy định trước. Ô nhớ này ở đâu thì khi cấu hình bạn để ý và đọc tài liệu lập trình PLC sẽ hiểu. Tùy vào độ phân giải của AI module mà giá trị ô nhớ sẽ có tầm biến khác nhau.
                            _ Đọc được giá trị này rồi thì bạn xử lý theo ý mình. Nếu muốn Scale thì bạn dùng hàm có sẵn của STEP7. Hàm này khá dễ dùng và rất hữu ích.
                            _ Trên WinCC, để hiển thị giá trị số thì bạn dùng I/O Feild. Nếu muốn hiển thị mực nước thì dùng BarGraphic.

Đã lâu rồi không sử dụng WinCC nên viết nhiều sợ sai. Nếu có cao nhân nào phát hiện sai sót, vui lòng sửa giúp.

Chúc bạn thành công!

Comment

ANH có vd nao vế wincc không cho em vể tham khảo với
                              em làm 1 bài đơn gian như thê này co 2 bóng đèn d1 va d2 va 2 cong tắt pb1 và pb2 thiết kế trên wincc và step7:khi nhấn pb1 thi d1 sang nhần pb2 thi d2 sang nhưng khi mo phỏng trên wincc chua kết nối wincc với plm sim thi 2 bóng đèn cứ chóp tắt ( dú chưa có th) làm sao để nó đứng chớp tắt( chưa có th) ha anh

Comment

Chào Diep,

Bạn đã đọc bài viết đầu tiên của luồng này chưa? Đó là một ví dụ thực tế và khá đầy đủ.
                                Còn bài tập, hướng bạn làm là đúng, bây giờ bạn dedug trong STEP7 trước xem chương trình hoạt động đúng hay không? Nếu đúng thì kiểm tra lại mã lệnh trong WinCC.
                                Bạn đưa chương trình lên đây mọi người nhìn thấy sẽ dễ giúp bạn hơn.

Trong luồng Lập trình PLC của bạn ZEN, ở phần đầu có những ví dụ được hướng dẫn bằng video clip. Bạn nên tham khảo cách làm ở đó.

Chúc bạn thành công!

Comment

Về tác giả

Collapse

HPECOM Sinh ra và học hết THPT tại Kiên Giang, Học Điện tử và Tin học tại Sài gòn và ở Sài gòn cho tới nay. Tìm hiểu thêm về HPECOM

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X