Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có thể điều khiển hệ thống SCADA qua internet được không ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có thể điều khiển hệ thống SCADA qua internet được không ?

Hi,

Mình có chút thắc mắc về SCADA, mong mọi người hướng giẫn.

Chả là mình có một hệ SCADA đo và kiểm soát các thông số về nước. Nay mình muốn kết nối máy tính tại trạm đo với internet (ADSL), mục đích là để cập nhật, hiển thị dữ liệu cũng như ra lệnh điều khiển ngược lại máy tính ở trạm đo từ trang web của mình.

Cho mình hỏi là có thể thực hiện việc kết nối đó không ? Có thể thực hiện được việc cập nhật và điều khiển đó không ?

Xin cảm ơn !

Làm được nếu bạn thạo về điện tử - nhúng. Tương đối khó và/hoặc đắt nếu bạn dùng sản phẩm tự động hóa có sẵn.

Nếu khoảng cách không quá xa, cỡ vài km đổ lại thì dùng truyền tin không dây trực tiếp đơn giản và rẻ tiền hơn nữa, lại không còn lo về vụ sét đánh vào đường dây tín hiệu.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

nếu em lấy đề tài này làm đồ án tốt nghiệp thì có quá khó không vậy bác và nếu làm thì em nên tập chung vào những vấn đề gì khi đang học.chả là em đang học cả tự động hóa và điện tử viễn thông,vì vậy em muốn có một cái đồ án tốt nghiệp cho cả 2 trường luôn,cái này có phù hợp không hả bác?
      tất nhiên em không làm một cái giống như vấn đề của bác compvis,em sẽ chọn một đề tài không qua lớn nhưng cũng thuộc thể loại này.bác cho ý kiến

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        Làm được nếu bạn thạo về điện tử - nhúng. Tương đối khó và/hoặc đắt nếu bạn dùng sản phẩm tự động hóa có sẵn.

Nếu khoảng cách không quá xa, cỡ vài km đổ lại thì dùng truyền tin không dây trực tiếp đơn giản và rẻ tiền hơn nữa, lại không còn lo về vụ sét đánh vào đường dây tín hiệu.
        Cảm ơn bạn !

Vấn đề mình quan tâm ở đây là cập nhật dữ liệu lên trang web và điều khiển ngược lại từ trang web về máy tính trạm.

Bạn có giải pháp gì sáng sủa không ?

Comment

Rất tiếc, bqviet chẳng có giải pháp nào sáng sủa, dễ dùng cho vấn đề cụ thể này của bạn cả.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi compvis Xem bài viết
            Hi,

Mình có chút thắc mắc về SCADA, mong mọi người hướng giẫn.

Chả là mình có một hệ SCADA đo và kiểm soát các thông số về nước. Nay mình muốn kết nối máy tính tại trạm đo với internet (ADSL), mục đích là để cập nhật, hiển thị dữ liệu cũng như ra lệnh điều khiển ngược lại máy tính ở trạm đo từ trang web của mình.

Cho mình hỏi là có thể thực hiện việc kết nối đó không ? Có thể thực hiện được việc cập nhật và điều khiển đó không ?

Xin cảm ơn !
            Bạn dùng giải pháp SCADA của hãng nào? Siemens, wonderware,...? Nếu bạn dùng của Siemens thì có thể tham khảo WinCC Webnavigator trên trang web của Siemens:
            https://support.automation.siemens.c...eid99=&x=0&y=0
            Viet Nguyen
            AC2/K47-hut

Comment

@hero_ac: Cám ơn Hero_Ac nhé !

Thực ra chúng tôi đang tích hợp một hệ thống tổng thể SCADA sử dụng Web. Tuy nhiên đường đi thì vẫn còn nhiều ngả rẽ !!!

Comment

@hero_ac: Cám ơn Hero_Ac nhé !

Thực ra chúng tôi đang tích hợp một hệ thống tổng thể SCADA sử dụng Web. Tuy nhiên đường đi thì vẫn còn nhiều ngả rẽ !!!
                Bác Hẻo_Ac nói đúng đấy nếu bạn sử dụng hệ thống Scada của Siêmns thì bạn có thể sử dụng Web Navigator để làm! cái này mình làm rồi nếu cần thì mình sẽ giúp!

Comment

Cảm ơn bạn !

Vấn đề mình quan tâm ở đây là cập nhật dữ liệu lên trang web và điều khiển ngược lại từ trang web về máy tính trạm.

Bạn có giải pháp gì sáng sủa không ?
                  Mình nghĩ bạn có thể dùng phần mềm VB6, VB.NET để trao đổi trực tiếp CSDL tại mỗi trạm, Mình cảm thấy 1 giải pháp đơn giản nhất là bạn tạo 1 mạng VPN (Virtual Private Network). Sau đó bạn tao đổi dữ liệu qua 1 mạng LAN thôi, hoặc bạn có thể dùng Static IP, hoặc dyndns --> cái này thì mình chưa làm qua.
                  Còn nếu bạn muốn xem dữ liệu qua web thì bạn phải biết về SQL, java ...
                  1 số phần mềm SCADA của caác hãng thì có option để truy cập qua web. hoặc qua mạng LAN --> nhưng phải bỏ tiền ra mua.
                  ============================================

HP:0983.806.826

Comment

dùng WinCC của Siemens thì dùng Web Navi là chính xác, tuy nhiên ở đây là đối với cấp độ LAN thì mới đạt được yêu cầu của bạn đưa ra đó là hiển thị luôn trang điều khiển SCADA bằng Web browse. Còn muốn thực hiện việc này thông qua Internet thì thực tế sẽ có 1 vấn đề sau:
                    Server: Dựng 1 Webserver với đầy đủ những thứ cần cho 1 sever như IP tĩnh, bảo mật ...
                    Đường truyền: phải có 1 đường truyền cực nhanh nếu bạn muốn điều khiển realtime!

Nếu có đầy đủ hết những vấn đề này thì yêu cầu của bạn không khó lắm!

Comment

Nguyên văn bởi phap_nguyen Xem bài viết
                      Bác Hẻo_Ac nói đúng đấy nếu bạn sử dụng hệ thống Scada của Siemens thì bạn có thể sử dụng Web Navigator để làm! cái này mình làm rồi nếu cần thì mình sẽ giúp!
                      Cảm ơn bạn phap_nguyen, mình cũng chưa tìm hiểu qua WebNavigator của Siemens. Sự thực thì nó có thể điều khiển qua mạng không (Not LAN only !!!) ? Bạn có thể nói về kinh nghiệm hoặc kết quả bạn đã đạt được ?

Comment

Cảm ơn bạn phap_nguyen, mình cũng chưa tìm hiểu qua WebNavigator của Siemens. Sự thực thì nó có thể điều khiển qua mạng không (Not LAN only !!!) ? Bạn có thể nói về kinh nghiệm hoặc kết quả bạn đã đạt được ?
                        Ok! nó không chỉ có thể giám sát được qua mạng Lan, mà nó còn giám sát được qua internet. yêu cầu của Webnavigator để bạn giám sát được qua mạng internet là phải có một IP Tỉnh( cái này mình chưa làm do vấn đề kinh tế) hoặc là bạn phải cấu hình mạng VPN (mạng rieng ảo) mình đã làm rồi và giám sát rất tốt qua internet. có thể phân quyền cho các máy Client khác. Có thể điều khiển trực tiếp trên trình duyệt Web! Nếu bạn cần mình sẽ share cho bạn một số tài liệu để bạn nghiên cứu!

Comment

Cám ơn phap_nguyen rất nhiều ! Mình rất vui khi bạn sẵn sàng chia sẽ các tài liều mà bạn có. Bạn vui lòng gửi tài liệu bằng cách đính kèm theo bài viết
                          Last edited by compvis; 09-06-2010, 13:44.

Comment

Cám ơn phap_nguyen rất nhiều ! Mình rất vui khi bạn sẵn sàng chia sẽ các tài liều mà bạn có. Bạn vui lòng gửi tài liệu bằng cách đính kèm theo bài viết hoặc theo địa chỉ e-mail: klinksoft@gmail.com.
                            Đây là tài liệu về cấu hình cho WinCC Web Navigator bằng tiếng anh các bạn chịu khó nha do máy của mình hư nên không lấy được những tài liệu khác!
                            Attached Files

Comment

cái này mình cũng đã làm bằng Web navigator của wincc , không cần IP tĩnh. vào cấu hình của modem và mở Port là ok
                              Tài liệu BMS,PLC,Chiếu sáng clipsal c-bus2
                              http://wwww.kimlongphat.vn
                              https://www.facebook.com/profile.php?id=100018588940007

Comment

Về tác giả

Collapse

compvis Tìm hiểu thêm về compvis

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X