Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có thể điều khiển hệ thống SCADA qua internet được không ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

He he! mình đang làm cho Intel Việt Nam in Saigon High Tech Park. Ở đây bọn mình sài RSView của Rockwell, bọn mình có một server riêng, một mạng VPN với tốc độ cực cao, kết nối wi-fi 54Mb/s. Sau khi một thành viên được approval to access vào SCADA sẽ được admin tạo cho một account để truy cập vào SCADA thông qua Remote Desktop với phần mềm hỗ trợ trên server là Factory talk client.

Với WinCC thì công việc cực kỳ đơn giản, vì đã có sẵn Webnavigator.
    Nếu iFIX hay bất kỳ phần mềm SCADA nào cũng có thể giám sát và điều khiển qua internet được.

Comment

Nguyên văn bởi tuankeuqn Xem bài viết
      Ở đây bọn mình sài RSView của Rockwell, bọn mình có một server riêng, một mạng VPN với tốc độ cực cao, kết nối wi-fi 54Mb/s. Sau khi một thành viên được approval to access vào SCADA sẽ được admin tạo cho một account để truy cập vào SCADA thông qua Remote Desktop với phần mềm hỗ trợ trên server là Factory talk client.

Với WinCC thì công việc cực kỳ đơn giản, vì đã có sẵn Webnavigator.
      Nếu iFIX hay bất kỳ phần mềm SCADA nào cũng có thể giám sát và điều khiển qua internet được.
      Nếu bạn thông qua remote desktop để điều khiển thì bạn có chắc chắn về vấn đề điều khiển không? vì đối với 1 số hệ thống thì việc giám sát và việc điều khiển là 2 vấn đề độc lập. mình chưa xem hệ thống của Intel nhưng vẫn không hiểu vì sao 1 công ty đa quốc gia tầm cỡ như vậy vẫn dùng phương pháp remote desktop để thực hiện việc này???

1 số công ty đa quốc gia mình có biết nếu giám sát Scada thông qua Internet thì đều thuê riêng 1 đường trực tiếp ra Intenet và không thông qua các ISP của VN, công với 1 hệ thống server, bảo mật, database khổng lồ, chi phí gần như bằng với xây dựng cả nhà máy.

không phải Scada soft nào cũng hỗ trợ WEB!

Comment

Người ta sử dụng LEASED LINE để đảm bảo tốc độ cao

Comment

Ngoài phần mềm WinCC có WebNagivator, thì các phần mềm khác Intouch, IFix, RSView ... có phần mềm tương tự để truy cập vào web ko?
          ============================================

HP:0983.806.826

Comment

Nguyên văn bởi compvis Xem bài viết
            Hi,

Mình có chút thắc mắc về SCADA, mong mọi người hướng giẫn.

Chả là mình có một hệ SCADA đo và kiểm soát các thông số về nước. Nay mình muốn kết nối máy tính tại trạm đo với internet (ADSL), mục đích là để cập nhật, hiển thị dữ liệu cũng như ra lệnh điều khiển ngược lại máy tính ở trạm đo từ trang web của mình.

Cho mình hỏi là có thể thực hiện việc kết nối đó không ? Có thể thực hiện được việc cập nhật và điều khiển đó không ?

Xin cảm ơn !
            Bạn có thể sử dụng OPC để trao đổi, giám sát và điều khiển cho hệ SCADA của bạn. Bạn có thể tham khảo thêm OPC để biết thêm chi tiết. Gôd luck

Comment

@tuanbantin: mình đã sử dùng OPC và đã thành công. Nhưng mình muốn ứng dụng qua mạng internet.

Comment

Nguyên văn bởi compvis Xem bài viết
                @tuanbantin: mình đã sử dùng OPC và đã thành công. Nhưng mình muốn ứng dụng qua mạng internet.
                Việc dùng qua Internet mình nghĩ bạn chỉ can thuê bao địa chỉ IP tĩnh và dang nhập qua đó là được

Comment

Việc điều khiển và giám sát qua Internet là có thể thực hiện được.

Ở đây mình chỉ nói đến Siemens vì chỉ biết đồ siemens thôi.

- Sử dụng Webnavigator, đơn giản nhanh chóng. Nhưng bạn cần có một IP tĩnh (nếu chỉ dùng nghiên cứu thì xài no-ip cũng được)

- Sử dụng mạng riêng ảo VNP kết hợp với OPC. Cũng cần IP

- Hiện tại mình đang nghiên cứu về việc điều khiến và giám sát qua internet bằng sóng GSM sử dụng OPC sever. Cái này thì bạn có thể giám sát rất, rất nhiều trạm phân tán (tầm 250 trạm thì phải)

Một đặc điểm của việc điều khiển và giám sát hệ thống qua internet là... độ tin cậy không cao do yếu tố delay hệ thống. Tốt hơn hết của giải pháp này là để giám sát chứ không nên điều khiển, đặc biệt là các hệ thống đòi hỏi tính đáp ứng cao

Comment

Về tác giả

Collapse

compvis Tìm hiểu thêm về compvis

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X