Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dự án mô phỏng và điều khiển PID cho lò nhiệt ( s7-300 và WinCC )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dự án mô phỏng và điều khiển PID cho lò nhiệt ( s7-300 và WinCC )

Chào các bạn !
    Mình giới thiệu với các bạn đồ án của mình. Xin nói trước là nó có thể ko hay , ko pro bằng các bạn , có gì xin chỉ giáo thêm .
    Áp suất mong muốn là 30 Kpa ( tầm 0 --> 50 Kpa ) , điều khiển góc mở van từ 0 đến 100 % để đốt lò .
    Chú ý rằng mình cho kp rất nhỏ , để dễ quan sát .
    Trong phần mô phỏng WinCC có 2 nút , 1 là au*** 2 là manual .
    Khi nhấn auto thì chương trình sẽ tự động lấy tín hiệu hồi tiếp về .
    Khi nhấn manual thì tín hiệu hồi tiếp phải điều khiển bằng tay .
    Các bạn coi file đính kèm sẽ rõ
    Attached Files

Đây là chương trình s7-300
    Attached Files

Comment

Đây là chương trình WinCC
      Attached Files

Comment

Kĩ thuật lập trình PID cho S7-300

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
        Đây là chương trình WinCC
        Chào bạn.
        Bạn viết của bạn cực kỳ có giá trị cho những người mới bắt đầu làm quen với S7-300 và WinCC.Mình cũng học được nhiều từ bài viết của bạn.
        Bạn cho mình hỏi nhé :
        Khi lập trình PID cho S7-300 thì những tham số nào là bắt buộc phải khai báo ? khi mình mới bắt đầu thì chưa xác định được yếu tố này nên bị mất phương hướng khi lập trình.
        Cảm ơn bạn nhé.
        H/P : 0985694829

Comment

cảm ơn ngyenphong nhé

Comment

Thất vọng quá

Pó tay với các bạn , vô down đồ án của mình quá trời mà ko có 1 tiếng thank để khích lệ nữa , làm mình thất vọng quá . Để làm nên chương trình đó thì mình phải tự tìm hiểu đến 1 học kỳ đó .
            Mình đang tính gởi thêm cho các bạn hệ thống xử lý nước thải mà mình điều khiển PID mức và nhiệt độ ( FB41 + FB58 ) . Cứ thế này thì ko ai có hứng để pót nữa . Buồn thiệt

Comment

Chào bạn.Mình mới down về chưa coi.Nên chưa có gì nhận xét.nhưng dù sao cũng cám ơn đã share đồ án.coi bộ hay đó

Comment

Lập trình S7-300 !

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
                Pó tay với các bạn , vô down đồ án của mình quá trời mà ko có 1 tiếng thank để khích lệ nữa , làm mình thất vọng quá . Để làm nên chương trình đó thì mình phải tự tìm hiểu đến 1 học kỳ đó .
                Mình đang tính gởi thêm cho các bạn hệ thống xử lý nước thải mà mình điều khiển PID mức và nhiệt độ ( FB41 + FB58 ) . Cứ thế này thì ko ai có hứng để pót nữa . Buồn thiệt
                Chào bạn Phong.
                Cảm ơn bạn về bài viết nhé.
                Cho mình hỏi nhé. Với bài viết của bạn mình có mô phỏng lại bằng WinCC nhưng ở chế độ chạy Runtime mình active thấy chương trình chạy chưa được 3 phút thì tự động deactive ngay nên mình kô mô phỏng lại được. Vậy lý do sao nhỉ ? Nếu mình muốn đầu ra LMN của khối PID giảm từ 100% xuống 0% thì mình cần phải thay đổi thông số nào ? Chỉ dẫn cho mình với nhé.
                Thân.
                H/P : 0985694829

Comment

Chào bạn Hung_qn, vấn đề về wincc thì mình chưa gặp bao giờ, ko bít là wincc của bạn đã được bẻ khóa chưa ? Nếu chưa bẻ khóa thì có lẽ nó văng đóa .
                  Để xác định các thông số của PID thì bạn nên đọc thật kỹ cuốn sách của thầy Phước, tất cả thông số đều có thể thay đổi được, mình phải nắm thật kỹ thì sẽ thấy hay , rất hay ở cái thông số đó .
                  Còn bạn mún LMN giảm từ 100 xuống 0 thì chỉ cần cho giá trị hồi tiếp lớn hơn giá trị đặt .
                  Hiện giờ mình đang gấp rút làm cho xong phần PID cho mức và nhiệt độ và sẽ hoàn thành xong sớm

Comment

Anh Phong à,em cũng dang muốn ổn định tốc độ dộng cơ bằng PLC dùng PID,anh có chương trình viết bằng S7_200 không cho em voi!

Comment

mình mới bước vào nghề tự động hóa nên không biết tìm phầm mền mô phỏng wincc ở đầu bác nào biết chỉ mình với. mình rất mong nhận được phản hồi sớm.cám ơn các bác rất nhiều
                      |

Comment

bạn có thể down trên mạng về , vào plc.ru.net , hoặc có thể đi xin thầy cô ấy .

Falleaf: http://plc.net.ru

Comment

Đây đúng là thứ mình đang cần.Mình đang tìm các ứng dụng về điều khiển.
                          Rất cảm ơn Phong nha!!!!!!!!!
                          thanh's you!
                          |

Comment

Các bạn ơi , mình cảm thấy bài của mình có cái gì đó ko ổn cho lắm ! Mình đã phát hiện ra rồi , ko bít có ai cùng suy nghĩ với mình ko ? Có 1 cái gì đó sai sai , các cao thủ về PID vô đây cho mình ý kiến với

Comment

Chào các bạn , sao ko có ai vô đây bàn luận hết thế ? Mình trao đổi với nhau thì sẽ thấy hết mọi các sai nhé .
                              Bài lò nhiệt này hình như là thiếu 1 khối để điền hàm truyền của hệ thống vào , đó chính là cái thiết sót trong bài của mình . và 1 khó khăn nữa là trong khối PID thì ko có thông số để điền hàm truyền vào , như vậy thì khối đó là bao nhiêu ? Có bạn nào bít ko ? Mình sẽ cùng trao đổi .

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenphong Tìm hiểu thêm về nguyenphong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X