Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dự án mô phỏng và điều khiển PID cho lò nhiệt ( s7-300 và WinCC )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình chưa xem đồ án cua bạn. Mới down về, mà dạo này có chương trình mô phỏng PLC sao?
    Đồ án của bạn, nếu là điều khiển PID thì tín hiệu đưa về của bạn là tín hiệu bạn tự cho hay bạn có phần cứng giả lập tín hiệu về qua máy tính?
    Khó nhất trên đời làm trang nam tử
    Ý chí vững vàng mà tình cảm lại mênh mang

Comment

Nguyên văn bởi svngheo Xem bài viết
      Mình chưa xem đồ án cua bạn. Mới down về, mà dạo này có chương trình mô phỏng PLC sao?
      Đồ án của bạn, nếu là điều khiển PID thì tín hiệu đưa về của bạn là tín hiệu bạn tự cho hay bạn có phần cứng giả lập tín hiệu về qua máy tính?
      Chào bạn , tín hiệu hồi tiếp là mình tự tạo ra để coi cái khối PID thực hiện như thế nào thui .
      Ví dụ như sai số nhiều quá thì góc mở phải tăng nhanh , sai số giảm thì góc mở sẽ giảm lại , và giảm từ từ .

Comment

Nguyên văn bởi nguyengtvt Xem bài viết
        Anh Phong à,em cũng dang muốn ổn định tốc độ dộng cơ bằng PLC dùng PID,anh có chương trình viết bằng S7_200 không cho em voi!
        Cái này trước tiên bạn dùng bộ đếm tốc độ cao trong PLC S7_200 để đo xung đếm từ encoder ,tính toán lấy giá trị hồi về set vào cái PID trong PLC.S7_200 có 3 bộ đếm tốc độ cao lận mà, chương trình này tôi viết cũng lâu nên không nhớ rõ, để về xem lại mai up lên cho.
        |

Comment

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
          Chào bạn , tín hiệu hồi tiếp là mình tự tạo ra để coi cái khối PID thực hiện như thế nào thui .
          Ví dụ như sai số nhiều quá thì góc mở phải tăng nhanh , sai số giảm thì góc mở sẽ giảm lại , và giảm từ từ .
          Nếu nói như bạn tức là mình xem thử cái PID nó hoạt động có đúng không thôi phải không, theo mình nghĩ như vậy thì không chính xác cho lắm vì theo mình tín hiệu trả về phải là đáp ứng thực của hệ thống ( bởi vì các tham số mình cài đặt cho PID được tính toán từ việc mình nhận dạng hệ thống mà mình cần điều khiển rồi mô hình hóa bằng toán học).
          Hy vọng bạn nhanh chóng làm đáp ứng thực mà cái này mà làm được cái mô hình như vậy thì cũng khó nhỉ, mấy cái module tương tự cũng đắt, hehe....
          |

Comment

thuc chat ra viec xac dinh cac thong so cho pid rat kho :
            +ban phai hieu ve pid
            + hieu ve doi tuong ma minh dieu khien
            +co the dung mot so phuong phap de xac dinh he so (ziggller)
            + sau khi xd cac he so ta phai mo phong no bang cac trend ,va dieu chinh bang tay
            +de thu thuc te thi ban phai het suc than trong va lam theo cac buoc sau (tai lieu ) boi vi khi lam thuc te ban chi can so xuat co the lam hu hong ,gay no ,nguy hiem den tinh mang ............co gi lien he voi minh ,hien tai minh chua co time de soan ve pid .....tat ca tai lieu ve pid ban doc co the rat kho hieu ...no doi hoi phai thuc te

Comment

Cảm ơn bạn vì đã post dự án để mọi người tham khảo, mình cũng đang tìm hiểu về wicc, nhưng không tìm được đâu tài liệu kể cả tiếng anh, bạn nào có cho mình xin. cảm ơn nhiều
              |

Comment

Chào bạn, tôi nghĩ bạn nên đọc kỹ phần Help của phần mềm là đủ để làm các bài toán tương đối rồi. Các bậc tiền bối đi trước cũng chỉ đọc help mà có thể xây dựng các dự án SCADA tương đối hoành tráng rồi bạn ạ. Bạn nên đọc theo trình tự:
                - Các loại project có thể tạo
                - thiết lập thông số khi runtime
                - Hiểu về Tag Management, các insert driver, connection, tạo internal tag, exter tag, khởi tạo thông số ban đầu cho internal tag
                - Tìm hiểu Structure tag, cách thức tạo ra structure tag mới, kiểu dữ liệu của các thành phần trong structure mới
                - Tìm hiểu về tag logging, các thức tạo ra một chu kỳ quét(timer) trong tag logging để có thể phục vụ cho các dự án cụ thể của mình, cách thức phân chia database như thế nào,...
                - Tìm hiểu về alarm logging, cách thức tạo ra một dòng cảnh báo dạng Single message, thiết lập kiểu mầu cho các trạng thái acknowledged, come in, went out. Đặc biệt muốn làm tốt ở phần alarm logging các bạn nên đọc kỹ cách thức xử lý dữ liệu dạng bit cho các status tag, ack tag,...
                - Tìm hiểu về cách thức viết code trong winCC. Nói chung có nhiều chỗ để viểt code, có thể trogn khi vẽ các picture hoặc trong Global scripts. Với phiên bản WinCC V6.x trở lên thì ngoài việc dùng ANSI-C Script ra chúng ta có thể dùng VB Script để viết. Mỗi loại có một cái ưu thế riêng, VB thì hướng đối tượng nhiều hơn do vậy muốn xử lý tốt chúng ta phải kết hợp cả hai
                - Tiếp theo đó có thể tìm hiều thêm các tool khác khi cài winCC, như Easy language để cấu hình các loại ngôn ngữ trong project, tag import export,... các cái này rất có ích đó
                -... và một số cái khác nữa
                Các bạn học và làm đi, có gì không hiểu có thể post lên nếu có thể giúp được tôi sẽ giúp

Trân trọng
                Viet Nguyen
                AC2/K47-hut

Comment

Nguyên văn bởi canbk09 Xem bài viết
                  Cảm ơn bạn vì đã post dự án để mọi người tham khảo, mình cũng đang tìm hiểu về wicc, nhưng không tìm được đâu tài liệu kể cả tiếng anh, bạn nào có cho mình xin. cảm ơn nhiều
                  Chao ban!tai lieu ve wincc thi minh cung co mot chut it roi,minh gui cho ban ban tieng viet,cung kha day du
                  Attached Files
                  YM :

Comment

Nguyên văn bởi canbk09 Xem bài viết

Con day la bai vi du don gian minh vua lam xong,tuy khong Pro lam
                    Attached Files
                    YM :

Comment

Chào bạn H.Hai ! Bài của bạn hay lắm , nhưng mà bạn nên pót bài của bạn lên cho các bạn khác tham khảo nhé ! Hãy làm tư tưởng của mình thoáng hơn 1 tí , share all , mình vì mọi người , mọi người vì mình .
                      Chúc vui

Comment

Đề nghị pác H.Hai share bài của mình để anh em trên diễn đàn được học hỏi , ko phải tui cũng đã làm thế rồi sao ? Còn nếu lên diễn đàn mà cứ nghĩ là phô trương tài năng thì tốt nhất đừng có lên , lên đây bị tui chửi nhục lắm , ghét nhất ai lên diễn đàn nói nhiều làm ít , phô diễn tài năng .
                        Mong pác MOD xóa bài của pác H.Hai giùm tui , tui ko mún có thành viên xấu tính trong topic của tui

Comment

Bác nguyenphong ơi em thấy trong bài Lonhiet bác có gán độ mở van là LMN vậy Bác có thể giải thích cho em về sự khác biệt giữa 2 đầu ra trong khối FB41 là LMN và LMN_PER được không ạ?Em đã đọc trong sách của thầy Phước nhưng vẫn không hiểu lắm.Rất mong được bác hồi âm

Comment

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
                            Đề nghị pác H.Hai share bài của mình để anh em trên diễn đàn được học hỏi , ko phải tui cũng đã làm thế rồi sao ? Còn nếu lên diễn đàn mà cứ nghĩ là phô trương tài năng thì tốt nhất đừng có lên , lên đây bị tui chửi nhục lắm , ghét nhất ai lên diễn đàn nói nhiều làm ít , phô diễn tài năng .
                            Mong pác MOD xóa bài của pác H.Hai giùm tui , tui ko mún có thành viên xấu tính trong topic của tui

Tôi đã xem kỹ bài viết của H.Hai, thấy nó không vi phạm nội quy diễn đàn. Tất nhiên chất lượng thì còn nhiều điều để bàn, nhưng có thể do hạn chế về thời gian / trình độ, nhưng không vì thế mà bị người khác đả kích.

Cảm ơn bạn đã mở luồng trao đổi này. Xin lỗi, luồng này KHÔNG phải của bạn, cũng KHÔNG phải của diễn đàn, mà của cộng đồng. Mọi người có quyền tự do viết bài trong phạm vi nội quy diễn đàn. Ai khoe, ai nói nhiều làm ít ... có cộng đồng tự đánh giá.
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

chào các bác. em đang quan tâm tới lập trình PID .em chưa làm cái này bao giờ nên chưa có kinh nghiệm mong tất cả các cao thủ gần xa giúp đỡ:
                              Hệ thống của em thì cũng không phúc tạp lắm:
                              - có 03 bơm nước ly tâm 15kw/bơm, 1 bơm đk = biến tần, 2 bơm = đk on/off.
                              - áp suất trên đường ống là 3 kG/m3.
                              yêu cầu của hệ thống là làm sao cho áp suất trên đường ống luôn duy trì ở 3 KG/M3.bằng cách thay đổi số lượng bơm làm viêc ( em đã có 01 cảm biến áp suất của simens, transmiter 4 -20mA báo về plc s7-200, cpu 224)
                              Vấn đền của em là chưa biết pid sẽ hoạt động như thế nào với plc,cách xác định các thông số kp,ki,kd( nhưng theo em cái này mình cứ đặt một thông số tương đối nào đó, sau khi test quá trình, căn cứ vào thực tế mình sẽ căn chỉnh để hệ thống ổn định nhất )
                              kp,ki,kd có ý nghĩa như thế nào trong việc ổn định hệ thống
                              |

Comment

Nguyên văn bởi elcomtek Xem bài viết
                                chào các bác. em đang quan tâm tới lập trình PID .em chưa làm cái này bao giờ nên chưa có kinh nghiệm mong tất cả các cao thủ gần xa giúp đỡ:
                                Hệ thống của em thì cũng không phúc tạp lắm:
                                - có 03 bơm nước ly tâm 15kw/bơm, 1 bơm đk = biến tần, 2 bơm = đk on/off.
                                - áp suất trên đường ống là 3 kG/m3.
                                yêu cầu của hệ thống là làm sao cho áp suất trên đường ống luôn duy trì ở 3 KG/M3.bằng cách thay đổi số lượng bơm làm viêc ( em đã có 01 cảm biến áp suất của simens, transmiter 4 -20mA báo về plc s7-200, cpu 224)
                                Vấn đền của em là chưa biết pid sẽ hoạt động như thế nào với plc,cách xác định các thông số kp,ki,kd( nhưng theo em cái này mình cứ đặt một thông số tương đối nào đó, sau khi test quá trình, căn cứ vào thực tế mình sẽ căn chỉnh để hệ thống ổn định nhất )
                                kp,ki,kd có ý nghĩa như thế nào trong việc ổn định hệ thống
                                Xin lỗi, bạn học ngành nào vậy ? Các phương pháp xác định hệ số PID, dù chưa hoàn chỉnh, vẫn đủ dùng. Mô hình hệ thống để làm gì ?
                                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenphong Tìm hiểu thêm về nguyenphong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X