Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về PLC LOGO!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về PLC LOGO!

Chào các bác trong diễn đàn!
    Bác nào đã từng làm về PLC LOGO rồi chỉ cho mình với:
    1. Cách ghép các modul LOGO! với nhau như thế vào vậy?
    (mình muốn có 30 tín hiệu vào và 30 tín hiệu ra)
    2. Phần mềm để lập trình cho PLC LOGO! 230RC
    3. Giao tiếp giữa máy tính và LOGO! qua cổng nào vậy, loại cáp nào và mua ở đâu thể các bác (mình muốn up chương trình vào LOGO!)
    4. Khi mình up chương trình thì phải up vào tất cả các modul ghép nối phải không?
    Mình đang mơ hồ về những vấn đề này mong các bác tận tình giúp đỡ.
    Cảm ơn tất cả các bác trước!
    |

Có ai biết chỉ cho mình với.
    Mình dùng nó để báo vị trí tín hiệu. Của bảng tín hiệu
    |

Comment

Nguyên văn bởi thu7internet Xem bài viết
      Chào các bác trong diễn đàn!
      Bác nào đã từng làm về PLC LOGO rồi chỉ cho mình với:
      1. Cách ghép các modul LOGO! với nhau như thế vào vậy?
      (mình muốn có 30 tín hiệu vào và 30 tín hiệu ra)
      2. Phần mềm để lập trình cho PLC LOGO! 230RC
      3. Giao tiếp giữa máy tính và LOGO! qua cổng nào vậy, loại cáp nào và mua ở đâu thể các bác (mình muốn up chương trình vào LOGO!)
      4. Khi mình up chương trình thì phải up vào tất cả các modul ghép nối phải không?
      Mình đang mơ hồ về những vấn đề này mong các bác tận tình giúp đỡ.
      Cảm ơn tất cả các bác trước!
      Đây là thông số của bộ LOGO serie OBA6

Function Blocks 200
      REM 250
      Digital Inputs 24
      Digital Outputs 16
      Flag 27
      Analog Inputs 8
      Text Box 50
      Analog outputs 2
      Program memory 3800
      Block names 100
      Analog flags 6
      Cursor keys 4
      Shift register 1
      Shift register bits 8
      Open connectors 16
      TDFunctionKeyInput 4

như vậy theo yêu cầu của bạn là không đáp ứng được về số ngõ vào ra. còn các vấn đề khác mình xin góp 1 số ý kiến như sau:
      1. các module ghép nối liên tục với nhau giống như trên PLC nhưng không cần đến cable, trên mỗi module đã lắp sẵn các rack chân nối, bạn chỉ việc ghép chúng lại là xong.
      2. Phần mềm lập trình cho LOGO là : Logo!Soft Comfort
      3. Giao tiếp giữa LOGO và máy tính qua cổng COM. Cable lập trình có thể hỏi mua tại các đại lý của Siemens.
      4. Khi up chương trình chỉ cần up lên khối Main mà thôi.

Thân chào, chúc thành công.
      |

Comment

Nguyên văn bởi trieujuta Xem bài viết
        Đây là thông số của bộ LOGO serie OBA6

Function Blocks 200
        REM 250
        Digital Inputs 24
        Digital Outputs 16
        Flag 27
        Analog Inputs 8
        Text Box 50
        Analog outputs 2
        Program memory 3800
        Block names 100
        Analog flags 6
        Cursor keys 4
        Shift register 1
        Shift register bits 8
        Open connectors 16
        TDFunctionKeyInput 4

như vậy theo yêu cầu của bạn là không đáp ứng được về số ngõ vào ra. còn các vấn đề khác mình xin góp 1 số ý kiến như sau:
        1. các module ghép nối liên tục với nhau giống như trên PLC nhưng không cần đến cable, trên mỗi module đã lắp sẵn các rack chân nối, bạn chỉ việc ghép chúng lại là xong.
        2. Phần mềm lập trình cho LOGO là : Logo!Soft Comfort
        3. Giao tiếp giữa LOGO và máy tính qua cổng COM. Cable lập trình có thể hỏi mua tại các đại lý của Siemens.
        4. Khi up chương trình chỉ cần up lên khối Main mà thôi.

Cảm ơn bác nhé!
        Bác cho mình hỏi thêm một vấn đề nữa mà mình chưa rõ đó là:
        Mình dùng 1 khối main LOGO! 230RCo ghép với 3 Module loại LOGO! DM 8 230R
        + Khối main LOGO! 230RCo sẽ có 8 đầu vào là từ I1...I8, và 4 đầu ra là Q1...Q4, khối này mình chỉ dùng 5 đầu vào từ I1...I5 (các đầu vào I6...I8 mình không dùng), và lấy ra hết 4 đầu ra Q1...Q4.
        + Mỗi Module LOGO! DM 8 230R còn lại mình lấy hết 4 đầu vào từ I1...I4, và 4 đầu ra Q1...Q4.
        Các đầu vào của KHỐI LOGO! trên là:[ I1...I8] [I1...I4] [I1...I4] [I1...I4]
        Các đầu ra là: [Q1...Q4] [Q1...Q4] [Q1...Q4][Q1...Q4]
        Mình muốn hỏi bác vấn đề ở chỗ này:
        Khi mình lập trình cho khối LOGO! này thì đầu vào I1 của "Module LOGO! DM 8 230R" thứ nhất (liền kề với khối main LOGO! 230RCo) sẽ được lấy tên là I mấy (I1 hay I9 hay I6 vì Khối main mình chỉ dùng 5 đầu vào từ I1...I5)
        Tương tư như đầu ra Q1 của Module thứ nhất sẽ lấy tên là Q mấy (Q1 hay Q5)
        Last edited by thu7internet; 24-07-2009, 20:54.
        |

Comment

Cảm ơn bác nhé!
          Bác cho mình hỏi thêm một vấn đề nữa mà mình chưa rõ đó là:
          Mình dùng 1 khối main LOGO! 230RCo ghép với 3 Module loại LOGO! DM 8 230R
          + Khối main LOGO! 230RCo sẽ có 8 đầu vào là từ I1...I8, và 4 đầu ra là Q1...Q4, khối này mình chỉ dùng 5 đầu vào từ I1...I5 (các đầu vào I6...I8 mình không dùng), và lấy ra hết 4 đầu ra Q1...Q4.
          + Mỗi Module LOGO! DM 8 230R còn lại mình lấy hết 4 đầu vào từ I1...I4, và 4 đầu ra Q1...Q4.
          Các đầu vào của KHỐI LOGO! trên là:[ I1...I8] [I1...I4] [I1...I4] [I1...I4]
          Các đầu ra là: [Q1...Q4] [Q1...Q4] [Q1...Q4][Q1...Q4]
          Mình muốn hỏi bác vấn đề ở chỗ này:
          Khi mình lập trình cho khối LOGO! này thì đầu vào I1 của "Module LOGO! DM 8 230R" thứ nhất (liền kề với khối main LOGO! 230RCo) sẽ được lấy tên là I mấy (I1 hay I9 hay I6 vì Khối main mình chỉ dùng 5 đầu vào từ I1...I5)
          Tương tư như đầu ra Q1 của Module thứ nhất sẽ lấy tên là Q mấy (Q1 hay Q5)
          Thứ tự các đầu vào ra được định sẵn:
          - khối Main từ I1-I8, Q1-Q4
          - module thứ 1: I9-I12, Q5-Q8
          - module thứ 2: I13-I16, Q9-Q12
          - cứ thế mà cộng vào...

|

Comment

Thứ tự các đầu vào ra được định sẵn:
            - khối Main từ I1-I8, Q1-Q4
            - module thứ 1: I9-I12, Q5-Q8
            - module thứ 2: I13-I16, Q9-Q12
            - cứ thế mà cộng vào...

thanks bác nhé!
            Bác có biết số Block giới hạn giữa đầu vào I và đầu ra Q là bao nhiêu không? Hay số Block giới hạn trong 1 chương trinh. Hay là cứ dùng thoải mãi bác nhỉ?
            |

Comment

số Block giới hạn giữa đầu vào I và đầu ra Q là bao nhiêu không? Hay số Block giới hạn trong 1 chương trinh. Hay là cứ dùng thoải mãi bác nhỉ?
              cứ dùng thoải mái, khi nào vượt quá giới hạn cho phép thì chương trình sẽ không cho bạn lập trình tiếp.

Chúc thành công.
              |

Comment

cứ dùng thoải mái, khi nào vượt quá giới hạn cho phép thì chương trình sẽ không cho bạn lập trình tiếp.

Chúc thành công.
                Bác trieujuta ơi cho em hỏi thêm một vấn đề nữa.
                Có phải ngoài cách up chương trình cho LOGO! bằng cách nối cáp giữa PC và LOGO! Mà ta cũng có thể up bằng cách copy chương trình vào thẻ nhớ của nó rồi gắn vào LOGO! là được phải không bác? (cái thẻ nhớ này có phải luôn luôn gắn vào LOGO! để nó chạy kô? hay chỉ gắn vào cho nó nhận được chương trình rồi tháo ra)
                |

Comment

Bác trieujuta ơi cho em hỏi thêm một vấn đề nữa.
                  Có phải ngoài cách up chương trình cho LOGO! bằng cách nối cáp giữa PC và LOGO! Mà ta cũng có thể up bằng cách copy chương trình vào thẻ nhớ của nó rồi gắn vào LOGO! là được phải không bác? (cái thẻ nhớ này có phải luôn luôn gắn vào LOGO! để nó chạy kô? hay chỉ gắn vào cho nó nhận được chương trình rồi tháo ra)
                  Đúng vậy, bạn có thể copy chương trình từ thẻ nhớ vào LOGO mà không cần phải dùng đến cable. Tuy nhiên, để chép được chương trình vào thẻ nhớ thì trước tiên bạn phải nạp chương trình từ máy tính vào LOGO (cái này cần đến cable ), sau đó bạn copy chương trình từ LOGO sang thẻ nhớ để lưu lại. Sau đó nếu cần nạp lại hoặc nạp cho LOGO khác chỉ cần lấy thẻ nhớ và nạp vào. (cái này là theo kinh nghiệm của tôi, còn thiế bị nạp trực tiếp chương trình vào thẻ nhớ có hay không thì tôi không biết )
                  Sau khi nạp chương trình vào LOGO thì tùy, để thẻ nhớ trong LOGO cũng được mà rút ra cũng chẳng sao.

Thân chào, chúc thành công
                  |

Comment

Đúng vậy, bạn có thể copy chương trình từ thẻ nhớ vào LOGO mà không cần phải dùng đến cable. Tuy nhiên, để chép được chương trình vào thẻ nhớ thì trước tiên bạn phải nạp chương trình từ máy tính vào LOGO (cái này cần đến cable ), sau đó bạn copy chương trình từ LOGO sang thẻ nhớ để lưu lại. Sau đó nếu cần nạp lại hoặc nạp cho LOGO khác chỉ cần lấy thẻ nhớ và nạp vào. (cái này là theo kinh nghiệm của tôi, còn thiế bị nạp trực tiếp chương trình vào thẻ nhớ có hay không thì tôi không biết )
                    Sau khi nạp chương trình vào LOGO thì tùy, để thẻ nhớ trong LOGO cũng được mà rút ra cũng chẳng sao.

Thân chào, chúc thành công
                    Ôi vậy thì tốn kém quá nhỉ? Vì em muốn tiết kiệm nên mua cái thẻ nhớ để copy chương trình vào rồi nạp cho LOGO! (tưởng copy giống như thẻ nhớ thông thường). Vậy thì em chỉ cần mua cái cáp là xong. Mà không dùng thường xuyên chắc dùng 1, 2 lần thôi à, thế thì phí quá bác à.
                    (Bác thử dùng một thiết bị đọc thẻ nhớ để copy chương trình từ PC vào rồi mang nạp cho LOGO! coi kết quả có được không? Bác báo em với nha! , cái thẻ nhớ của nó giồng thẻ nhớ điện thoại kô nhỉ?
                    |

Comment

Vì em muốn tiết kiệm nên mua cái thẻ nhớ để copy chương trình vào rồi nạp cho LOGO! (tưởng copy giống như thẻ nhớ thông thường)

Bác thử dùng một thiết bị đọc thẻ nhớ để copy chương trình từ PC vào rồi mang nạp cho LOGO! coi kết quả có được không?

bạn có biết cái thẻ nhớ dùng cho LOGO nó thế nào không? Hình dạng của nó giống y như cái nắp chụp bảo vệ bạn tháo ra khi cắm cable để nạp chương trình vậy đó.

Nếu không có cable lập trình thì bạn có thể hỏi mượn hoặc nhờ chỗ bán LOGO nạp chương trình.
                      Mà tốt nhất nên mua 1 cái để dành xài.
                      |

Comment

bạn có biết cái thẻ nhớ dùng cho LOGO nó thế nào không? Hình dạng của nó giống y như cái nắp chụp bảo vệ bạn tháo ra khi cắm cable để nạp chương trình vậy đó.

Nếu không có cable lập trình thì bạn có thể hỏi mượn hoặc nhờ chỗ bán LOGO nạp chương trình.
                        Mà tốt nhất nên mua 1 cái để dành xài.
                        Thanhs bác cái nữa nhé! Mình đang có 1 ý tường cho cơ quan mình dùng đến LOGO! để điều khiền nếu mua hẳn cái cáp thì hơi phí tham khảo giá tới 63 usd vì chỉ dùng vài lần nạp cho LOGO! thôi
                        |

Comment

còn 1 cách nữa để lập trình cho LOGO mà không cần dùng đến cabe là nhập trực tiếp chương trình vào từ các phím bấm trên LOGO.
                          Để cho dễ dàng hơn 1 chút thì bạn có thể theo trình tự sau:
                          - lập trình trên máy tính bằng phần mềm.
                          - chạy mô phỏng để kiểm tra, sửa lỗi.
                          - chuyển chương trình sang dạng FBD nếu lập trình dạng LAD.
                          - click phải vào các đường link, chọn separate
                          - sắp xếp lại các khối FBD sao cho dễ tìm nhất
                          Sau đó căn cứ vào đó ta lập trình cho LOGO
                          |

Comment

Uhm cách này cũng hay, nhưng chương trình của mình dùng tới 121 Block, chắc kô thể không sai khi lập trình cách này. Mà mình lại định dùng cái LOGO! 230RCo không màn hình kiều này nếu được chắc mang ctrình ra chỗ mua nhờ nạp luôn. Thanhs bác nhé!

*** 8/7/09 7:49 PM CHUONG TRINH LOGO!.lsc
                            *** Determine LOGO!
                            Resources used:
                            Function Blocks 121/130
                            REM 0/60
                            Digital Inputs 17/24
                            Digital Outputs 16/16
                            Flag 0/24
                            Analog Inputs 0/8
                            Text Box 0/10
                            Analog outputs 0/2
                            Program memory 1108/2000
                            Block names 0/64
                            Analog flags 0/6
                            Cursor keys 0/4
                            Shift register 0/1
                            Shift register bits 0/8
                            Open connectors 0/16
                            Maximum nesting depth: Q2-B112-B113-B114-B013-B027-B041-B054-B055-B059-Q2

The following LOGO! can be used:
                            0BA4.Standard
                            0BA5.Standard
                            0BA6.Standard
                            0BA6.ES3
                            |

Comment

*** 8/7/09 7:51 PM CHUONG TRINH LOGO!.lsc
                              *** Device selection
                              The following devices cannot be used:
                              0BA0.Standard : I9 [Input] Block number too high
                              0BA0.L : I13 [Input] Block number too high
                              0BA0.LB11 : I13 [Input] Block number too high
                              0BA1.Standard : I9 [Input] Block number too high
                              0BA1.L : I13 [Input] Block number too high
                              0BA1.LB11 : I13 [Input] Block number too high

0BA2.Standard : I9 [Input] Block number too high
                              0BA2.Standard Analog: I9 [Input] Block number too high
                              0BA2.L : I13 [Input] Block number too high
                              0BA2.LB11 : I13 [Input] Block number too high
                              0BA3.Standard : B059 [OR] Only three inputs may be used

À bác cho em hỏi xíu là chương trình nó báo như trên. Nếu em dùng các Module LOGO! DM8 230R (6ED1055-1FB00-0BA1) Ghép với LOGO! 230RCo (6ED1052-2FB00-0BA5) hoặc LOGO! 230RC (6ED1052-1FB00-0BA5) thì các đầu vào I9, I13 nó vẫn hoạt động tốt kô vậy? Báo như trên là báo cái gì vây?
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

thu7internet Tìm hiểu thêm về thu7internet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X