Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình plc & truyền thông profibus dp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Manato Xem bài viết
    Bạn có thể đọc tài liệu https://support.automation.siemens.c...elled=&lang=en để làm theo nha.
    chào bác manato!
    em đã tham khảo trang support này.Em muốn học kết nối đơn giản ban đầu giữa các thiết bị trong profibus_DP để điều khiển các cơ cấu chấp hành đơn giản thì nên tìm tài liệu gì?
    bác giúp em !

Comment

lại gặp ông bạn NI CÔ CHÁN ĐỜI oỳ. Cách mà bạn vừa nêu ra cho bạn manhho86 là khả dĩ và chắc chắn làm được. Nhưng bạn tưởng tượng số lượng trạng thái muốn giám sát là rất lớn tới hàng vài chục, thêm những thông số như thời gian vận hành, dòng áp, hệ số cos phi,...... mà bạn cứ chơi kiểu nối dây , tiếp điểm với INPUT, OUTPUT kiểu ấy thì số lượng dậy nối là bao nhiêu. Đó là chưa tính tới chuyện tủ điều khiển đặt trạm PLC cách con ACB kia cỡ vài trăm mét tới kilomet thì có chơi nổi không? Hé.
      Theo mình thì bạn manhho86 dùng DP là đúng oỳ. Còn việc bạn muốn đọc thông số, trạng thái cũng như điều khiển hoạt động thì đọc kỹ tài liệu con ACB ấy, tìm phần tài liệu về phần PROFIBUS DP của nó.
      Mình cũng đang làm 1 hệ tương tự như thế : S7300 <-> Motor protection SIPROTEC SIEMENS 7SK80. Chỉ cần nắm rõ từng PZD của nó là ok ngay mà.

Comment

Nguyên văn bởi Manhho86 Xem bài viết
        Hiện em đang làm truyền thông giữa 2 con S7 300 với nhau qua mạng Profibus Dp. Một con làm Master , 1 con làm Slave. Con Slave có nhiệm vụ điều khiển đóng cắt máy cắt ACB 3WL đồng thời thu thập trạng thái đóng , cắt sau đó sẽ đưa lên con master => sử lý thu thập lên màn hình giám sát WinCC.Ngược lại con master cũng có nhiệm vụ gửi lệnh đóng , cắt xuống con Slave, sau đó con Slave sẽ nhận lệnh và kiểm tra các điều kiện khác nữa , nếu OK thì mới đóng cắt con 3WL.
        Em xin hỏi là sau khi mình cấu hình trên HW xòng thì lúc download cấu hình xuống , mình chỉ cần đổ cấu hình vào con Master ( thông qua cổng MPI) là nó sẽ tự nhận con Slave kia đúng không ? ( vì bình thường thì với các con slave khác nó sẽ có lẫy gạt để đặt địa chỉ như con ET200m chẳng hạn, nhưng đây , con Slave là con S7 300 )
        Rất mong được các pac chỉ giúp !
        Giang
        Bạn à, Khi 2 con CPU mang chức năng điều khiển như thế thì có tính phân tán rùi đúng nhỉ. Nếu trong hệ thống của bạn có thể giản tiện đi, chỉ dùng 1 S7300 quản lý toàn bộ thì dễ làm hơn phải không. Nhưng nhiều khi ta phải chiều ý theo chủ đầu tư nhỉ.
        Vấn đề của bạn khi cấu hình 2 con CPU như thế thì mình có gợi ý thế này : bạn cấu hình cho em s7300 là slave trước, cấu hình cho nó là slave ở mục cấu hình mạng profibus í, đổ chương trình cho em này trước.
        Xong rồi làm 1 project khác, cấu hình cho em kia là master và phần connect í, thì tìm tới em kia như là i-SLAVE. Vậy là 2 em í nhận nhau. Còn việc quy định địa chỉ giao tiếp giữa 2 CPU thì tự quy định: ví dụ với em MASTER thì có mục INPUT 10 tương ứng OUTPUT 300 (thế có nghĩa là em mater đọc địa chỉ PI10 của nó, và cái địa chỉ ấy chính là PQ300 của em SLAVE với điều).
        nói vậy chắc bạn cũng có í tưởng. bạn đọc thêm help của step7 đi nhá

Comment

nhưng còn tốc độ truyền, kiểu truyền thì thế nào để các thiết bị có thể tương thích truyền profibus, xin các cao thủ cho ý kiến!

Comment

chào các bác, mình dang làm đồ án tốt nghiệp, mình làm về PLC nên cần tìm hiểu về WIN CC, mình có mua sách của tủ sách STK về tham khảo nhưng nó viết sơ xài wa, minh đọc trên diễn đàn thấy khiến thức về WIN CC của mình còn kém wa, vậy bác nào có tài liệu về WIM CC xin hãy post lên diễn đàn nhé, mình rằng ko riêng gì mình mà còn có nhiều người cần tài liệu này đó.
            Thanks!! mong hồi âm
            mr.nguyendiep07@gmail.com

Comment

Anh Hiệp Gà !

Nguyên văn bởi vanhiep84 Xem bài viết
              cám ơn cả nhà! mình mới là thành viên mới. mong dc sự chỉ giáo học hỏi từ các bạn.
              Thanks all !
              mong nhận được sự chỉ giáo từ anh

Comment

Các bạn cho em hỏi :Em có 1 PLC S7-300 là Master ,và 2 con S7-200 làm Slaves trong mạng Profibus .Về địa chỉ của Slaves chỉ xác định trên EM 277 của nó thôi hả các bác .Vd Clave1 : em đặt địa chỉ của EM277 của nó là địa chỉ 1 và khai báo trên S7-300 là 1 ,Vậy còn CPU S7-200 thì mình đặt địa chỉ là bao nhiêu hả các bác ? Có phải trùng luôn với địa chỉ của EM-277 ?
                Email:

Comment

Pác Manato nói chính xác. Đã dùng DP ở ACB thì manhho86 đâu cần trạng thái on hay off gì trên mấy cái chân kia đâu. Mà pác cần biết là các bit trạng thái ấy nằm ở địa chỉ nào trên bộ nhớ của ACB thôi

Comment

Chào mọi người
                    Tôi cũng đang thử kết nối Profibus cho S7 300, tìm thấy luồng này mọi người trao đổi vui vẻ quá nên nhờ mọi người tư vẫn giúp luôn
                    Hiện tôi đang muốn kết nối Profibus giữa một PLC S7 300 và biến tần MM440.
                    Cấu hình
                    - S7 - 300: CPU 313c + CP342-5
                    - Micromaster 440 và module profibus
                    Giờ tôi muốn điều khiển biến tần từ PLC thông qua Profibus nhưng chưa biết cách làm ntn? Ai biết chỉ hộ hướng nghiên cứu với, có ví dụ thì tốt quá
                    Cảm ơn mọi ngừơi!

Comment

Bạn làm như Manato là ổn rùi
                      Muốn điều khiển ACB breaker loại mới của SIEMENS thì phải có tài liệu chi tiết về con 3WLxx đó, xong tra phần truyền thông Profibus của Siemens xem (có nhiều cách làm). Ý kiến ủa bạn Manato là một cách.

Comment

Em chào các bác! Em đang làm thí nghiệm trên bộ Process automation của Festo, trong đó có 3 con PLC S7 313C điều khiển trạm trộn, trạm đun nóng và trạm đóng chai. Em đang cần nối mạng 3 PLC này theo kiểu Master - Slave để 2 con còn lại gửi tín hiệu cho con thứ nhất, vì quá trình liên tiếp cần giao tiếp để biết khi nào bình chứa của trạm đun nóng hết để bơm ở trạm trộn hoạt động. Nhưng 3 PLC này không có modul giao tiếp, chỉ có dây cáp Profibus màu hồng tím (cổng COM). Các bác có thể chỉ cho em cách nối mạng cho 3 con này được không? Em kết nối 3 con như ảnh không biết có đúng không? Mà nhìn dây cáp cũng rất lạ, 1 đầu có 3 chân, 1 đầu có 9 chân.

Click image for larger version

Name:	2.jpg
Views:	1
Size:	29.0 KB
ID:	1393713

Name:	1.jpg
Size:	28.0 KB
ID:	1393712

Name:	3.jpg
Size:	59.3 KB
ID:	1393714

Comment

Em chào các bác! Em đang làm thí nghiệm trên bộ Process automation của Festo, trong đó có 3 con PLC S7 313C điều khiển trạm trộn, trạm đun nóng và trạm đóng chai. Em đang cần nối mạng 3 PLC này theo kiểu Master - Slave để 2 con còn lại gửi tín hiệu cho con thứ nhất, vì quá trình liên tiếp cần giao tiếp để biết khi nào bình chứa của trạm đun nóng hết để bơm ở trạm trộn hoạt động. Nhưng 3 PLC này không có modul giao tiếp, chỉ có dây cáp Profibus màu hồng tím (cổng COM). Các bác có thể chỉ cho em cách nối mạng cho 3 con này được không? Em kết nối 3 con như ảnh không biết có đúng không? Mà nhìn dây cáp cũng rất lạ, 1 đầu có 3 chân, 1 đầu có 9 chân.

Name:	2.jpg
Size:	29.0 KB
ID:	1393713

Name:	1.jpg
Size:	28.0 KB
ID:	1393712

Name:	3.jpg