Thông báo

Collapse
No announcement yet.

PLC5 with Rslogix5 and Rslink of AB 4 rum

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• PLC5 with Rslogix5 and Rslink of AB 4 rum

Trên topic này tui thấy hầu như các bác xài toàn PLC của Siemen và Omron mà chưa thấy bác nào đề cập đến PLC của A.B của hãng Rockwell sản xuất.
    Tôi làm việc với PLC5 của AB cũng được hơn 2 năm rồi, rất mong những ai quan tâm đến loại PLC này vào đây cùng trao đổi:
    - Độ tin cậy?
    - Ngôn ngữ?
    - Truyền thông
    - Mở rộng.
    .........
    Và các lỗi thường gặp khi dùng PLC của AB.

Allen-Bradley PLC

Chao ban,
    Tôi co 1 AB PLC 5/11, nhưng phần mềm quá đắt không thể mua được, vậy bạn có thể copy cho toi 1 bản được không.
    Cám ơn cho bất cứ sự giúp đỡ nào của bạn

Comment

Các bác ko trao đổi thảo luận gì nữa à?

Comment

Chào cả nhà!

@Rslogix5:
        Theo tôi biết thì hiện tại muốn tìm các phần mềm của AB là khó, ít người có nên làm sao thảo luận.
        Tôi cũng biết đây là loại PLC cao cấp và phần mềm của nó đã có thâm niên hơn nhiều so với Siemens, nhưng chưa có điều kiện để tham khảo.
        Rất mong các bác có hiểu biết, đã làm qua cố gắng post bài để chúng tôi được mở rộng tầm mắt.
        Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
        Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

ah, vấn đề này tui cũng góp ý thêm, tui làm việc với plc AB cung dc 2 năm rồi. theo tôi đó là loại plc mạnh với nhiều I/O, khả năng liên kết ổn định, và ngôn ngữ mang tính bảo vệ cao, tuyệt vời. Nó gồm 3 ct chính dó là: RS logix(dùng để viết ct dạng ladder), RS View (dùng để thiết kế các hình dạng thiết bị, giống WinCC) và RS Link (dùng để liên kết 2 phần mềm trên lại).
          về truyền thông tôi kg rõ nó sd loại truyền thông nào nhưng nó có modul truyền thông riêng biệt. sd dây 3 lõi. 2 tín hiệu & 1 mass(bọc giáp)

Comment

bác cần tài liệu có thể liên lạc với tôi hoặc cty Eseco đường Trần Quốc Thao, Q3. nó là đại lý của AB duy nhất ở VN.

Comment

Tôi đã làm việc với PLC5 được gần 5 năm rồi, mặc dù chỉ là KS bảo trì chứ không phải KS thiết kế nhưng tôi cũng thấy được họ PLC của AB dùng tương đối tốt, tiện lợi khi lập trình cũng như sửa chữa, ngôn ngữ rất sáng sủa, nhưng có điều giá cả hơi đắt một chút. ( Tôi rất tiếc là tôi quản lý bảo trì toàn bộ hệ thống PLC ở nhà máy, gồm trên 10 khu vực vậy mà việc mua sắm thiết bị tôi không được tham gia cho nên giá cả bên vật tư mua có thể đắt hơn nhiều lần). Ở đây tất cả các trạm phụ đều dùng PLC5 từ PLC5/20E đến PLC5/80E, ko sử dụng RSview mà dùng Citect. Rslint chỉ sử dụng khi kết nối với PC mà thôi. Tất cả các phần mềm trên tôi đã có cả soft lẫn keycode, nếu bác nào thực sự cần thiết để nghiên cứu và phát triển thì pm tôi sẽ gửi tặng một bản.
              Hơn nữa tôi thấy các project của chuyên gia đến từ Mỹ và Úc họ viết quá hoàn hảo rồi bởi họ đã có kinh nghiệm nhiều năm và nhiều nơi với vấn đề này, bác nào cần đoạn ladder nào liên quan đến mã hóa, điều khiển máy cẩu, điều khiển góc quay... pm tôi, tôi sẽ gửi cho một số đoạn chương trình cần thiết ( nếu có thể)
              Vấn đề hay gặp nhất khi dùng PLC của AB là các Module RTD (- nhiệt điện trở - chúng tôi sd loại 1771-IR8 và 1794-IR8) và loại module Thermocouple/ Millivolt Input (1771-IXEB) những loại module này hay bị hỏng từng kênh (tức là module 8 kênh thì sau một thời gian nó chỉ hỏng 01 hoặc 02 kênh), trong khi cảm biến nhiệt độ làm việc vẫn bình thường. Vậy bác nào biết hoặc bác nào suy luận giúp em xem nguyên nhân tại sao?

Comment

srry, tôi làm việc ở cty được 5 năm, làm việc với PLC5 của ABB được 3 năm....

Comment

Về phía tài liệu của PLC5, tài liệu bằng ELish thì có rất nhiều, các bác có thể down ở trên mạng, còn tài liệu tiếng việt thì tôi có dịch được một bản, nhưng mà là tác phẩm đầu tay nên sơ sài làm, ko giám post lên vì các bác đọc xong em sẽ thấy xí hổ lắm ...........

Comment

Nguyên văn bởi HAYDOIDAY Xem bài viết
                    Chao ban,
                    Tôi co 1 AB PLC 5/11, nhưng phần mềm quá đắt không thể mua được, vậy bạn có thể copy cho toi 1 bản được không.
                    Cám ơn cho bất cứ sự giúp đỡ nào của bạn
                    chao HAYDOIDAY,
                    Activate cua Rslogix5 luu trong Floppy disk, tôi cũng chưa biết cách sao lưu sang dạng file để gửi cho bạn được, bạn có thể pm riêng tôi để tìm cách nào đó gửi cho bạn phần mềm này...

Comment

Cái đĩa mềm của nó không phải được format theo kiểu bình thường, các tập tin để active phần mềm cũng không phải tập tin thường, mà là những track dữ liệu. Vì thế không chép thành file để gởi đi được. Bạn hãy chuyển nó thành file *.img và gởi đi hoặc lưu lại.

Tuy nhiên, lưu ý bạn làm như vậy là vi phạm bản quyền

Comment

Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
                        Tuy nhiên, lưu ý bạn làm như vậy là vi phạm bản quyền
                        Tất nhiên là mọi người lưu ý, phần mềm share này mọi người dùng để học tập nghiên cứu là chính nhé. Nếu làm dự án lớn thì nên mua lấy một bản ....

Comment

Các bạn có thể move các bản quyền ra trở lại đĩa mềm. Sau đó dùng chương trình tạo image đĩa nào cũng được, để tạo thành 1 tập tin image. Từ đó có thể chép ra mấy đĩa mềm cũng được. Tuy nhiên các bạn lưu ý là không dùng định dạng thông thường được. QT không nhớ rõ là định dạng gì, vì khoảng gần đây không làm nữa.

Nếu dùng để làm ăn lớn, thì tốt nhất là các bạn nên mua 1 bản nếu không muốn bị kiện cáo lôi thôi. Còn làm ăn nhỏ thì không nên mua. Giá của nó cũng chát lắm.

Comment

Em cũng xin tham gia!

Em chào các anh !

Hiện giờ thì em vẫn đang là sinh viên,nhưng đợt vừa rồi đi thực tập cũng được sờ vào con SLC5/03 (sờ theo đúng nghĩa sờ ạ ).Vì em không có RSLogix để lập trình mà.

Ở trường thì em mới chỉ tiếp xúc và lập trình với S7-200 nên cũng chưa có nhiều điều để so sánh giữa hai dòng này, hy vọng là sẽ được các anh chỉ bảo nhiều .

Em có loay hoay trên mạng và tìm được phần mềm này để mô phỏng hoạt động của dòng SLC500 này. Chẳng biết nó còn có ích với các anh ko nhưng cũng xin gửi lên để đóng góp.

http://www.esnips.com/doc/85b3a073-9...e826c/LogixPro

Comment

Chào mọi người quan tâm đến Rockwell

Để hỗ trợ mọi người nghiên cứu về Rockwell(AB). Tôi cho các bạn Link Download đĩa Active của Rockwell. Có rất nhiều Key trong này, gần như các Soft thông dụng của Rockwell. Bạn chỉ việc down về. Chuẩn bị 1 FDD xịn là xong. Dùng EMOVE trong đĩa để transfer bản quyền vào Ổ cài đặt.
                              Chúc thành công! Nhớ Thanks tôi nhé.

http://rapidshare.com/files/45672634...l_Key.rar.html

Comment

Về tác giả

Collapse

Rslogix5 Tìm hiểu thêm về Rslogix5

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X