Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lâp trình PLC và WIN CC

hi chicken:
    Mình gửi bài này riêng đến cho NGUYỄN TÙNG 1 người cùng lớp mình.
    Chào chú em.chú em ko chịu học nên bây giờ sốt xình xịch vậy.Mang sách vở xuông chỗ anh anh daỵ PLC S72 và S73 cho.Ngòai ra anh còn phụ đạo cho chú ít WIN CC nưă nhé.Can đảm ở đâu rồi.
    cho chú ít tài liệu về mà nghiên cứu có gì lên chỗ anh anh phụ đạo cho nhé

bye
    chúc chú 22 này thi tốt và xuống PHẢ LẠI thực tập cùng anh em nhé.
    bye
    Attached Files

Comment

• Bạn nào có tài liệu về Siemen S7 - 300 cho mình với.
      Mình chua biết gì về loại PLC này
      Thanks.

Comment

• Dear all!
        Mong mọi người giúp tôi!
        Những điiểm khác nhau của Simatic S7-200 và S7-300?
        Sơ đồ nguyên lý giao tiếp giữa PLC S7-300 với PC?
        Lập trình giao diện bằng Visual Basic 6.0 cho S7 có tốt không?
        mong nhận được những câu trả lời chân thành từ mọi người!
        Xin cảm ơn nhiều!

Comment

• Chào Anh manh2190!
          Để loại bỏ password trong giao diện Visual Basic với S7-300 thì có cách nào ko?
          Có thể dùng lệnh phần mềm hay phải can thiệp bằng phàn cứng?
          cảm ơn Anh nhiều nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi taxuannam Xem bài viết
            Bạn nào có tài liệu về Siemen S7 - 300 cho mình với.
            Mình chua biết gì về loại PLC này
            Thanks.
            Trả lời:
            Cậu cứ lên Google Đánh Lập trình với S7-300 là cả loạt trang viết về nó.
            Mình có một số file nói về S7-300, nếu cần cậu vào thewind2007@gmail.com
            chúc thành công!

Comment

• lâp trình trên S7300

Hi

Minh ko thể hiểu nổi bạn hỏi nữa.Giao tiếp giữa S7300 và PC bạn chỉ việc dùng cổng truyền thông RS485 cắm trực tiếp giũa với PLC và PC.minh hiểu ý định của bạn la truyên thông giưa S73 va PC để truyền thông đung ko.Minh đẫ từng làm về vần đề này.Có gi bạn cú hỏi nếu mình biết mình sẽ trả lời.

Nếu ý định của bạn là dung VB viết chương trình giao diện cho PLC tức là bạn có ý định làm về bên giấm sát PLC thì cũng được nhưng mình nghĩ bạn nên dung WIN CC ma làm thi tốthn,bạn có thể can thiệp vào PLC đc -hay hơn nhiều.Cò viết giao dien thi ko co gi khó cả nhưng chỉ dưng ở cấp độ giấm sát thôi.

mình dang vội vì mình có việc gấp
              hẹn gặp lại sau
              bye
              manh2190

Comment

• lâp trình trên S7300

hi

Chào các bạn nhé.Thật ra mình tâm đắc nhất là lập trình PLC trong vấn đề truyền thông giữa các PLC trong mạng PLC kiểu mạng MPI hay mạng phân tán DCS cơ.Nên khi tham gia diễn đàn này mình mong các bạn hãy bàn luận that nhiều về vấn đề này nhé.Còn lập trình trên đơn thể 1 PLC mình nghĩ sẽ có rất nhiều bạn làm tốt.
                Khi học lập trình PLC hay bất cứ 1 ngôn ngữ nào cũng phải có 1 bài toán cụ thể để anh em a ra các thuật toán giải quyết sao cho tối ưu .Các bạn hãy đưa ra bài toán cụ thể nhé.Mình mong rằng các bạn sẽ đông ý với quan điểm của mình nhé.

Mình có 1 ít tài liệu về S73 for S74 lập trình băng ngôn ngữ LADDER mong các bạn cùng xem nhé.Nên xem tài liệu bằng tiếng Anh và quá trình dịch các bạn hãy cố găng dịch đừng lệch nghĩa nhé.Chúc các bạn thành công.Mình cũng đang bận ôn thi nên cũng ko có nhiều thời gian lắm nhưng mình sẽ cố gắng vào diễn đàn thường xuyên.

Bye

manh2190
                k39mt-DHKTCN
                Attached Files

Comment

• dear all!
                  Mình không biết, chương trình S7 (CPU 315) được viết trong phần mềm của S7(version 5.6) thì khi mình cho chạy trong phầm mềm S7-200(Step 7-Micro/Win 16) nó có thể chạy được ko? Nếu chạy được thì có gây ra lỗi gì không vây?
                  Mong các cao thủ chỉ giáo cho mình với!
                  thank you very much!

Comment

• Hi
                    chao ban nhé.Trước hết mình xin trả lời câu hỏi của bạn.Các chương trình viết trên S73 (tức là viết trên simatic- dành riêng cho họ PLC S7-300) thì không thể chạy được trên S7200, và điều này cũng hoàn toàn ngược lại vơi chương trình bạn viết trên S72 thì không chạy đựoc trên S73.

Bạn viết chương trình trên S73 chạy dược và bạn cũng muôn chạy trên S72 thì bạn phải viêt riêng cho S72 băng Step 7/micro.Dễ lăm bạn ạ.chỉ cần chuyển nội dung lập trình vào Step 7 thôi mà và thay đổi 1 chút ít câu lệnh vì nhiều cái trên S73 có nhưng S72 khong có.

Chuc bạn thành công

manh2190

Comment

• Chao ban dinh-dhktcn (cung truong voi minh nhé)

Lên gặp thầy NGuyễn văn Huy ở bộ môn kĩ thuật máy tính khoa điện tử hỏi nhé.Mình cũng đã tìm bộ đếm tốc đọ cao này rồi nhưng đã thất bại.Mình tìm trong thư viên của thằng S73 như ng mãi không thấy.bạn hãy tìm lại 1 lần nưa xem nhé.

Mà đồ án của bạn phải điều xung hay sao ma phải dùng bộ đếm này chứ.không cần dùng bộ đếm tốc độ cao này ta vẫn có thể điều xung bình thường mà.

Theo mình đc biết ấy người ta chỉ điều xung bằng bộ đếm nầy trong trường họp CPU PLC S73 này đâu ra tiếp điểm relay( rơ le) thôi.Còn với PLC đầu ra tranz hay DC thì đâu có nhất thiết phải dùng nó.

thế nhé có gì mình sẽ nhăn lại cho

manh2190
                      k39mt-ĐHKTCN
                      Last edited by manh2190; 24-11-2007, 22:22.

Comment

• lâp trình trên S7300

Nguyên văn bởi sinhvien_pt
                        em chao cac anh chi. em la thanh vien moi cua mang ne. cac anh chi co the huong dan em lam phan LAD trong PLC S7-300 cho bai toan dieu khien AUTODOOR toi uu dc khong ah. em cam on anh chi nhiu` nha.

Hi
                        Trước hết bạn hãy nói rõ sơ đồ bố trí sensor của bạn như thế nào chứ.trước mình có làm về cửa tự động giống như cửa tự động trong Ngân hàng.Mình đã làm và test trên PLC S7200 thật trong phòng thí nghiệm của khoa.
                        Trước hết ở mặt trước và măt sau của cửa tự động bạn sẽ có 2 sensor cảm biến chuyển động.Gắn ngang với thành cửa có 2 sensor quang kiểm tra khách đã đi qua cửa chưa tránh trường hợp khách (người)đến giữa cửa rồi đứng lại chưa vào bên trong(khi đó kiểm tra 2 sensor này để chưa cho cửa đóng.Ngoài ra cần thêm 2 công tác hành trình nữa:1 công tác hành trình vị trí giới hạn của cửa.1 công tác gắn giưa 2 cửa để giới hạn 2 cửa đã đóng.Ngoài ra nếu bạn cẩn thấn bạn có thể gắn thêm 1 công tắc hành trình để giảm tốc độ của cửa khi 2 cửa đang đóng tránh trường hợp 2 cửa lao vào nhau đỡ làm vỡ cửa.
                        bạn hãy gửi nhanh file sơ đồ bố trí sensor của bạn nhé ,có gì mình sẽ gửi chương trình trên cả S72 và S73 cho.

bye
                        manh2190
                        k39mt-ĐHKTCN

Comment

• Hi Manh 2190!
                          Đúng là tôi cũng rất tâm đắc về vấn đề truyền thông giữa các trạm PLC!
                          Vì mình cũng đang tiếp xúc với dây chuyền sản xuất cáp quang của công ty mình.
                          Ơ đây thì mình thấy có 3 trạm, và ở giữa các trạm giao tiếp với nhau bằng cáp PROFIBUS.
                          nhưng mình không hiểu cả 3 trạm này đầu có CPU xử lý, và chỉ 1 trạm dùng S7-300 là giao tiếp với PC (2 trạm còn lại dùng S7-200). Mình không rõ kiểu mạng PLC như thế là iểu mạng MPI hay mạng phân tán DCS?
                          Mạnh có tài liệu viết về quá trình xử lý và giao tiếp giữa các trạm PLC thì up lên cho mình xin tham khảo với nhé!
                          email: thewind2007@gmail.com hoặc phongldteach@gmail.com
                          VIỆT HÀN CABLE!

Comment

• lâp trình trên S7300

Nguyên văn bởi thewind-VHC Xem bài viết
                            Hi Manh 2190!
                            Đúng là tôi cũng rất tâm đắc về vấn đề truyền thông giữa các trạm PLC!
                            Vì mình cũng đang tiếp xúc với dây chuyền sản xuất cáp quang của công ty mình.
                            Ơ đây thì mình thấy có 3 trạm, và ở giữa các trạm giao tiếp với nhau bằng cáp PROFIBUS.
                            nhưng mình không hiểu cả 3 trạm này đầu có CPU xử lý, và chỉ 1 trạm dùng S7-300 là giao tiếp với PC (2 trạm còn lại dùng S7-200). Mình không rõ kiểu mạng PLC như thế là iểu mạng MPI hay mạng phân tán DCS?
                            Mạnh có tài liệu viết về quá trình xử lý và giao tiếp giữa các trạm PLC thì up lên cho mình xin tham khảo với nhé!
                            email: thewind2007@gmail.com hoặc phongldteach@gmail.com
                            VIỆT HÀN CABLE!
                            hi
                            chao ban nhé.Trước hết cảm ơn bạn nhiều vì bạn là người đầu tiên có bàn luận với mình về vấn đề giao tiếp truyền thông giữa cac PLC với nhau.
                            Mình chủ có tài liệu về truyên thông trên S72 thôi và minh cũng đã up lên diễn đàn rồi.Còn về truyên thông của S73 thì do phần mêm Simatic của S73 là phần mềm đòi bản quyền nên tài liệu vè mảng truyền thông của S73 hầu như rất khó tìm.
                            Mình đã cố găng vào mạng và lục lọi rất nhiều rồi nhưng chưa thấy cả .Nó không giông như bản step7/microwin dành riêng cho họ S72 là bản FREE.
                            Minh sẽ up lại tài lệiu truyền thông của S72.Đọc hơi khó hiểu đấy nhưng may măn nó lại co VD đi kèm.Bạn hãy chú ý bảng vecto ngắt ở Chương 9.Và trong quá trình mình lập trình bạn sẽ sử dụng bảng ngắt này để chọn ngắt nào mà.

trong công nghiệp hiên nay theo mình được biết thif hầu hết các nhà máy xí nghiệp người ta dùng mạng phân tán DCS.bạn hãy nói rõ hơn mạng PLC của công ty của bạn đi.Mình đang phân vân ở chỗ này:nhưng mình không hiểu cả 3 trạm này đầu có CPU xử lý, và chỉ 1 trạm dùng S7-300 là giao tiếp với PC (2 trạm còn lại dùng S7-200).
                            theo như cách kể của bạn thì mạng nay là mang MPI,nhưng nếu 3 PLC của bạn lấy dữ lieeuj lên và đưa vào PC xử li thì mạngnay trở thành mạng DCS.Bnar chất của mạng DCS la các thành phần trong mạng(PLC) chi có nhiệm vụ thu thập dữ liệu rồi gửi dữ liệu lên đường truyền và PC (hay CPU) chính là người ra quyết định điều khiển.
                            Như vậy mạng ở công ty bạn khả năng rât lớn là mạng MPI( lần sau bạn hãy nói rõ và nêu co hình vẽ minh họa thì nhìn trực quan hơn).Như bạn đã biêt trong mạng MPI lập trình trên 3 PLC để thực hiên giao thức truyền nhận dữ liêu tương đối phức tap.Mình cũng đã tưng lập trình trên LADDER và mình thấy vất vả thật nhất là công đoạn dịch tài liệu.

Có gì mình sẽ nhắn lại sau

manh2190
                            k39mt-ĐHKTCN
                            Attached Files

Comment

• Dear all!
                              Mình mới kiếm được ít tài liệu về Simatic, nhưng dung lượng hơi lớn mà muốn post bình thường lên trang diễn đàn này thì không thể đươc.
                              Vậy ai có phương pháp nào chỉ mình với, mình sẽ up lên cho cả nhà (diễn đàn cùng xem).
                              thế nhé! nhớ viết phương pháp cho rỏ ràng và chi tiết để mình là cho nhanh!
                              tài liệu mình có được là của các chuyên gia Japan-dung lượng tới hàng trăm MB.
                              bye!
                              see you again.

Comment

• hi
                                Oi hay quá bạn hãy up lên cho anh em xem với .
                                Mình tò mò quá.

nhanh nhé
                                manh2190

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X