Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ZEN Xem bài viết
    Mình xem Project của Bác HPECOM làm thấy ProJect này tương đối lớn. Nếu những người biết WINCC chút ít muốn học hỏi thêm thì đây là 1 chương trình rẫt hữu ít. Vì thế Bác HPECOM có thể upload Project đó cho anh em học thêm thì hay quá còn nếu Project đó là Project của Bác HPECOM đang phát triển cho con việc của Bác thì mình xin lỗi bác HPECOM nhe...

- Sau lâu quá chẳng ai làm bài tập về Counter vậy ta, Mong các bác tham gia luồn này sôi nổi hơn để mình có cơ hội học hỏi ở Bác HPECOM rất nhiều thức về WINCC.
    Chào cả nhà.

Đoạn phim trên là một phần trong dự án cty mình đang triển khai thực hiện. Hiện tại phần WinCC cũng chưa hoàn tất, còn lại phần Alarms, Events và Trend. Vì vậy mong các bạn hiểu và thông cảm, cty phải bảo hành cho khách hàng nên mình chưa thể Public project này.
    Tuy nhiên các kỹ thuật và phương pháp thì mình hoàn toàn có thể chia sẻ với mọi người. Hơn nữa trong quá trình thực hiện các bài tập của bạn ZEN mình sẽ cố gắng đưa các phương pháp khác nhau để mọi người có thể nắm được phương pháp và có đủ khả năng để làm các project tương tự. hì hì

Chào đoàn kết.
    Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
    Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Cam on Bac cuong, neu minh giup duoc gi minh se san sang giup Bác.

Bác HPECOM. Thoạt nhìn ban đầu chương trình mình cũng biết là Project đang trong qua trình hoàn thiện. Nếu trong quá trình Bác làm có vấn đề với Alarm, Trend, Events hay Adminitrastor thì Bác đưa lên luồng nhe, biết đâu có người giúp được ( Nói vậy thôi, chứ biết là công ty Bác quá rành về WINCC rồi, mình mong sẽ được học hỏi nhiều hơn thôi )

Lâu quá không ai làm bài tập, vậy thôi để mình làm luôn vậy. CHờ chút...
      ---------------------------------------------------

Comment

Hôm nay mình cho bài tập nhỏ về Counter nhe .

- Có 2 cảm biến quang theo dõi sản phẩm trên băng tải. Nếu băng tải chạy chiều từ phải sang trái thì đèn A sáng. Ngược lại băng tải chạy từ phải sang trái thì đèn B sáng.Số sản phảm từ trái sang phải đếm lưu vào MW0, Số sản phẩm từ phải sang trái lưu vào MW2. Khi số sản phẩm trai sang phải đến 5 thì reset bộ đếm. Khi số sản phẩm từ phải sang trái đủ 10 thì reset đếm lại. Vì bài này tuy đơn giản nhưng rất hay. Có thể ứng dụng rất nhiều nên mình mong các bạn upload đáp án lên sớm. Để cho Bac HPECOM còn thiết kế WINCC nữa . Hihihi

- Qui định : Cảm biến 1 : I124.0
        Cảm biến 2 : I124.1
        Đèn A : Q124.0
        Đèn B : Q124.1
        Số sản phẩm ---->: MW0
        Số sản phẩm ----<: MW2

Lưu ý: Do bài tập này thuần túy là không có điều khiển từ máy tính nên WINCC chỉ hiển thị không cần điều khiển. Nhưng mình muốn là Bác HPECOM chịu khó hiển thị đúng bài toán. Nghĩa là bác phải có Băng tải và chuyển động theo hướng mà PLC gởi về theo Đèn A và Đèn B. Ngoài ra phaỉ hiển thị số Sản phẩm qua 2 ô nhớ MW0, MW2
        - Các bác lưu ý. Để biết được chiều sản phảm thì phải đặt 2 sensor gần nhau và khoản cách giũa 2 Sensor phải nhỏ hơn chiều dài sản phẩm. Các Bác xem hình nhe. sau đó hãy xem quay phim

Nhờ Bác HPECOM giúp phầm WINCC nhe, nếu được mong bác thể hiện được băng tải quay theo chiều mong muốn. ( Bai tập này WINCC chỉ quan sát, thu thập, không điều khiển nhe, nên mình lập trình khong có chế độ điều khiển từ WINCC...)

Chào các Bác, mong mọi người cùng nhau viết bài, chứ để mình và bác HPECOM viết không thì luồng này trở nên tẻ nhạt quá
        Attached Files

Comment

các bác ơi cho em hỏi với
          em có một bai tập như thế này điều khiển tốc độ ban đầu thì tăng tốc sau đó thì giảm tốc thời gian đặt tăng và giảm có thể đặt tuy ý ví dụ như trong thang máy 10 tầng khi đi từ tầng 1leen tầng 10 thì tư khoảng tầng 1 lên tang7 thì tăng tốc con từ tầng 7 lên thì giảm tốc
          em ko biết lam như thế nào các bác giúp em với

Comment

Chào cả nhà.

Bác HPECOM. Thoạt nhìn ban đầu chương trình mình cũng biết là Project đang trong qua trình hoàn thiện.
            Nếu trong quá trình Bác làm có vấn đề với Alarm, Trend, Events hay Adminitrastor thì Bác đưa lên luồng nhe, biết đâu có người giúp được.
            Cảm ơn bạn ZEN! Nhất định mình sẽ nhờ mọi người giúp.
            (Nói vậy thôi, chứ biết là công ty Bác quá rành về WINCC rồi, mình mong sẽ được học hỏi nhiều hơn thôi )
            Công ty mình không phải chuyên về Tự Động nên không rành về WinCC và PLC. Mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm về lĩnh vực này. Đây là lần đầu mình làm với PLC và WinCC nên sẽ phải nhờ mọi người giúp đỡ nhiều. Nói thật, trước đây mình làm về IT, mới làm Vi điều khiển được 1 năm và chuyển sang dùng PLC thì mới được 6 tháng.
            Chúng ta sẽ cùng nhau tìm hiểu và cùng nhau giải quyết khó khăn. Bạn ZEN cố gắng giữ tiến độ nhé. hì hì.

Chào đoàn kết.

Comment

Chào bạn ZEN.

Nhờ Bác HPECOM giúp phần WINCC nhe, nếu được mong bác thể hiện được băng tải quay theo chiều mong muốn. (Bai tập này WINCC chỉ quan sát, thu thập, không điều khiển nhe, nên mình lập trình khong có chế độ điều khiển từ WINCC...)
              Hì hì, bạn ZEN lại làm khó mình rồi. Tuy nhiên, nếu mình làm cho băng tải quay thì phải làm luôn sản phẩm chuyển động trên băng và phát tín hiệu từ cảm biến luôn. Như vậy mới có thể trùng khớp các tín hiệu. Còn mình làm sản phẩm chuyển động và không trùng khớp với tín hiệu từ PLC thì mô phỏng sẽ mất chính xác. Nên tạm thời mình sẽ làm 2 mũi tên báo hướng chuyển động và hiển thị số sản phẩm nhé . Khi nào có thời gian mình sẽ thực hiện yêu cầu của bạn ZEN.

Chào đoàn kết.

Comment

Hic, bạn ZEN gửi cho mình cái file chương trình luôn đi. Nhanh nhé! Thanks.

Comment

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
                  Hic, bạn ZEN gửi cho mình cái file chương trình luôn đi. Nhanh nhé! Thanks.
                  Hihi. Minh quen Upload file Project len, minh goi cho Bac HPECOM nhe, Bác cứ từ từ thiết kế WINCC. Không vội để các bác khác còn có ý kiến hay đề nghị gì thêm đó....hehe

Chào Bác HPECOM và moi nguoi nhe... ( Hình như sau chỉ có mình và Bác HPECOM viết bài không thế....) Các bác khác tham gia vao cho soi noi voi, để cho bác HPECOM có thêm cảm hứng để thiết kế WINCC cho đẹp .hì hì hì...

Chào lần 2 các Bác
                  Attached Files

Comment

Hihi. Minh quen Upload file Project len, minh goi cho Bac HPECOM nhe, Bác cứ từ từ thiết kế WINCC. Không vội để các bác khác còn có ý kiến hay đề nghị gì thêm đó....hehe
                    Cảm ơn bạn ZEN!
                    Hình như sau chỉ có mình và Bác HPECOM viết bài không thế....
                    Hic, mình thấy mới có 2 người đã nhiều bài thế này, nếu thêm người chắc sụp đổ CSDL của diễn đàn mất
                    Hic, cái này mà pác admin đọc được chắc giận mình mấy ngày. Khéo phạt thẻ vàng tớ thì chết, chạy thôi.

Comment

Chào cả nhà.

Bài tập bác ZEN cho có lẽ chưa hấp dẫn nên ít bạn tham gia quá.
                      Mình up phần WinCC cho bài tập Counter nhé.
                      Mình xin phép bạn ZEN để được đưa ra một gợi ít nhỏ mong rằng các bác đang làm trong các nhà máy sẽ hưởng ứng:
                      Điều khiển bơm cho một bể tưới:
                      _ Bể chia làm 5 mức nước: HH-H-M-L-LL dùng que.
                      _ Có 7 động cơ bơm nước.
                      _ Có một val để xả nước cấp cho bể.
                      _ có 3 đèn báo: Xanh, Vàng, Đỏ. Chỉ sáng 1 trong 3.
                      _ Có một nút Star và một nút Stop để chạy và dừng.
                      Yêu cầu:
                      _ Hoạt động bình thường đèn Xanh sáng.
                      _ Mức nước xuống đến M thì mở val và lên đến HH thì khóa.
                      _ Nếu mức nước xuống đến L thì cảnh báo đèn vàng.
                      _ Nếu mức nước xuống đến LL thì cảnh báo đèn đỏ và dừng bơm.
                      _ Cụm bơm chỉ chạy 6 cái, 1 cái nghỉ và sau 4h thì luân phân thay thế bơm.
                      _ Cộng dồn thời gian hoạt động của mỗi bơm và lưu trữ ngay cả khi tắt PLC (mất nguồn).
                      Để đơn gian, xem như bơm và val không bao giờ hỏng.
                      Mong mọi người hưởng ứng.

Chào đoàn kết.
                      Attached Files

Comment

Chào bạn Cường.

Bạn có thể cho tôi biết:
                        _ Bạn dùng WinCC phiên bản nào?
                        _ Bạn muốn kết nối với Excel để làm gì?
                        Chúng tôi sẽ cố gắng giúp bạn.
                        WinCC V6.0 sử dụng SQL Server2000_SP3 làm cơ sở dữ liệu, nó mạnh hơn Excel nhiều lần cả về lưu trữ và truy vấn.
                        Nếu bạn muốn dùng DDE thì nó chỉ có ở các phiên bản trước. V6.0 không dùng nó.

Chào đoàn kết.

Comment

Làm thế nào để trên WCC mình có nút bấm ,bấm nút đó thì cổng i0.0 tác đông chẳng hạn.
                          Khó nhất trên đời làm trang nam tử
                          Ý chí vững vàng mà tình cảm lại mênh mang

Comment

Nguyên văn bởi svngheo Xem bài viết
                            Làm thế nào để trên WCC mình có nút bấm ,bấm nút đó thì cổng i0.0 tác đông chẳng hạn.
                            WINCC không td9ong765 ngõ vào Input của PLC được, vì nếu có tác động thì ở vòng quét tiếp theo của PLC thì PLC đã đọc tính hiệu tại ngõ vào lưu vào phần nhớ đệm ngõ vào rồi. Nên Bác chỉ có thể Tác động với Bộ nhớ trong và ngõ ra thôi...

Bác HPECOM à, dạo này mình bận quá, mới nhận dự án mới về Vi Xử Lý, nên mình tập trung thời gian vào Vi Xử Lý, vì trước giờ ít tập trung vào nó. Vì thế mong Bác HPECOM tiếp tục duy trì, khi nào mình có thời gian mới viết tiếp bài được

Chào Mọi người và cám ơn Bác HPECOM trước.....

Comment

Chào cả nhà.
                              WINCC không td9ong765 ngõ vào Input của PLC được, vì nếu có tác động thì ở vòng quét tiếp theo của PLC thì PLC đã đọc tính hiệu tại ngõ vào lưu vào phần nhớ đệm ngõ vào rồi. Nên Bác chỉ có thể Tác động với Bộ nhớ trong và ngõ ra thôi...
                              Tôi hoàn toàn đồng ý với bạn ZEN.
                              @SVgiau: Bạn hãy dùng PLCSIM để mô phỏng tác động ngõ vào.
                              Bác HPECOM à, dạo này mình bận quá, mới nhận dự án mới về Vi Xử Lý, nên mình tập trung thời gian vào Vi Xử Lý, vì trước giờ ít tập trung vào nó.
                              Sao trùng hợp thế nhỉ, tớ cũng đang phải làm vài thứ với Vi Điều Khiển.
                              Hic, bạn ZEN làm về vấn đề gì thế? Không biết có gì giống để hợp tác được không? Tớ dùng PIC và MSC8051
                              Vì thế mong Bác HPECOM tiếp tục duy trì, khi nào mình có thời gian mới viết tiếp bài được
                              Đừng như thế chứ, dù bận thế nào cũng phải dành thời gian một chút cho diễn đàn. Mình cũng rất cố gắng, những lúc làm việc mà bị bí quá thì lại quay sang viết bài cho diễn đàn. Khi thoải mái lại quay qua làm việc.
                              Chào Mọi người và cám ơn Bác HPECOM trước.....
                              Mình sẽ cố gắng, bạn cũng thế nhé!

Chúc sức khỏe! Và chào đoàn kết.
                              Last edited by HPECOM; 01-05-2007, 21:50.

Comment

Anh có chương trình Simulator s7 300 không ah !
                                Em đang cần !
                                Thanks !

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X