Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tạo thư viện trong VHDL

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách tạo thư viện trong VHDL

Khi em lập trình ứng dựng, tạo ra nhiều khối con rồi dùng schematic ghép chúng lại với nhau. Và có rất nhiều khối con được dùng đi dùng lại nhiều lần ví dụ như khối tạo xung 1Hz... . Và như vậy mỗi khi tạo một Project mới em lại phải copy khối đó rồi lại phải tạo " schematic symbo" nói chung một lần hai lần không sao, nhưng lapj đi lặp lại => phát mệt

Câu hỏi của em: liệu có cách nào add các khối đó như dạng thư viện ( counter comparator.... ) của riêng mình lưu các khối hay dùng, khi sử dụng chỉ cần kéo thả ra và ghép vào sơ đồ của mình không

Thanks all !!!

Hình như bạn làm về Verilog HDL chứ không phải VHDL. Nếu VHDL thì bạn có thể xây dựng các packages và sau đó bạn có thể tái sử dụng trong bất kỳ ứng dụng nào. Để có thể sử dụng trong ứng dụng nào đó thì bạn chỉ cần khai báo gói và gọi tên của function đó là được. Y như kiểu bạn dùng các thư viện IEEE ấy.
    Rất tiếc mình không dùng Verilog nên không có câu trả lời chính xác cho bạn.

Comment

Nguyên văn bởi yesme@
      Hình như bạn làm về Verilog HDL chứ không phải VHDL. Nếu VHDL thì bạn có thể xây dựng các packages và sau đó bạn có thể tái sử dụng trong bất kỳ ứng dụng nào. Để có thể sử dụng trong ứng dụng nào đó thì bạn chỉ cần khai báo gói và gọi tên của function đó là được. Y như kiểu bạn dùng các thư viện IEEE ấy.
      Rất tiếc mình không dùng Verilog nên không có câu trả lời chính xác cho bạn.
      Em dùng VHDL mà.
      Em có thoái quen dùng schematic nên muốn có kiểu thư viện như của orcard ý, khi cần lôi ra rồi nôi đây ghép các khối vào

Comment

Bạn dịch sang symbol. Khi cần thì chỉ cần insert symbol vào là xong. Nó ở trong MENU File đó. Chọn creat symbol là OK.
        Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
        Máy giặt
        Lò vi sóng
        Bếp từ.
        Tủ lạnh.
        Điều hòa

Comment

Nếu bạn dùng schematic (các công cụ của Xilinx và Altera) thì bạn có thể add nó vào thư viện symbol.

Mình viết VHDL trên Nedit nên chẳng có cái symbol nào cả.

Comment

Nếu bạn theo Xilinx, ISE WebPack hoặc Foundation thì có thể tham khảo theo link này

http://www.xilinx.com/xlnx/xil_ans_d...&iLanguageID=1

To bác Minh Ha : Em là Đức chỗ anh Tùng có gì mong bác chỉ bảo

Comment

Nguyên văn bởi nad
              Nếu bạn theo Xilinx, ISE WebPack hoặc Foundation thì có thể tham khảo theo link này

http://www.xilinx.com/xlnx/xil_ans_d...&iLanguageID=1
              http://toolbox.xilinx.com/docsan/xil...r_projects.htm

Link này khá hay. Em đang dùng cái này. Thấy cũng được: Đưa tất cả các module vào trong một Project rồi add cái project hay dùng vào symbo theo link trên.

Comment

Nếu bạn đang sử dụng phần mềm Max+plus II thì có thể vào Options/User libraries rồi Add để link tới khối con mà bạn cần sử dụng.

Comment

- Mình mới học VHDL , trong quá trình tạo thư viện bị vướng 1 chút nên nhờ mọi người giúp đỡ . Mình muốn hỏi là khi tao thư viện riêng cho mình ví dụ tên thư viện là mylib, các thành phần trong thư viện là các thực thể entity hoàn chỉnh đã được biên dịch. trong file main.vhd mình dùng liên kết bằng các component theo cấu trúc :
                  library work;
                  ...
                  component a1 port (i1,i2 : in std_logic; o1:out std_logic);end component;
                  for all : a1 use entity work.a1(geta1);

trong đó geta1 là phần architecture của thực thể a1/ nhưng khi chạy nó báo lỗi thư viện: thông báo file a1 phải có trong thư viện work. nhưng trong thư mục work đã có modul a1 rồi . Vậy phải khác phục thế nào?
                  Last edited by Ikeuchi; 29-02-2012, 16:34.

Comment

Về tác giả

Collapse

FFGmember Tìm hiểu thêm về FFGmember

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X