Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đọc code cho FPGA

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đọc code cho FPGA

Tình hình là mình đang phải viết driver cho G-sensor trên board DE2i-150, có ví dụ trong cái CD-ControlPanel.......cơ mà mấy file của hệ thống Nios thì mình không mở được, yêu cầu phải có license. Vậy cho mình hỏi là thế nào để đọc được. Thầy hướng dẫn mình nói là có thể làm như sau, nạp file .sof xuống cho FPGA, sau đó dùng Nios II đọc ngược lên, ai hướng dẫn mình cách làm như vậy với, lần đầu dùng cái Nios II này.... xin cảm ơn

Nguyên văn bởi tientruyen Xem bài viết
    Tình hình là mình đang phải viết driver cho G-sensor trên board DE2i-150, có ví dụ trong cái CD-ControlPanel.......cơ mà mấy file của hệ thống Nios thì mình không mở được, yêu cầu phải có license. Vậy cho mình hỏi là thế nào để đọc được. Thầy hướng dẫn mình nói là có thể làm như sau, nạp file .sof xuống cho FPGA, sau đó dùng Nios II đọc ngược lên, ai hướng dẫn mình cách làm như vậy với, lần đầu dùng cái Nios II này.... xin cảm ơn
    File gi của hệ thống NIOS? .SOPC huh?

Comment

Nguyên văn bởi jefflieu Xem bài viết
      File gi của hệ thống NIOS? .SOPC huh?
      trong cái đĩa down ở đây: Terasic - News & Events - DE2i-150 FPGA Development Kit
      có một cái thư mục demo cho G-sensor là hệ thống Qsys có cả vi xử lý Nios. Mình ko hiểu cách giao tiếp với nó, datasheet của nó thì kinh khủng lắm, xem chẳng hiểu chi hết, giờ muốn xem nó đẩy dữ liệu ra như nào để lấy dữ liệu thôi, cơ mà vào xem ko được.......phải có license,

Comment

Nguyên văn bởi tientruyen Xem bài viết
        trong cái đĩa down ở đây: Terasic - News & Events - DE2i-150 FPGA Development Kit
        có một cái thư mục demo cho G-sensor là hệ thống Qsys có cả vi xử lý Nios. Mình ko hiểu cách giao tiếp với nó, datasheet của nó thì kinh khủng lắm, xem chẳng hiểu chi hết, giờ muốn xem nó đẩy dữ liệu ra như nào để lấy dữ liệu thôi, cơ mà vào xem ko được.......phải có license,
        Bạn cần có license cua NIOS để compile vơi processor đó.

Không thì bạn chỉ download được sof file có sẵn rồi dung control-panel của terasic để test G-sensor của bạn thôi.

Nếu muốn làm ứng dụng riêng thì không xài NIOS được. NIOS chỉ dùng để đọc data ra thôi chứ không phải 1 thành phần nhất thiết khi dùng G-sensor.

Bạn coi datasheet của G-sensor gồm có cồng nào, thông thường là I2C hoặc SPI ... bạn có thể vào opencores để download I2C hoặc SPI (thông thường FPGA là master G-sensor là slave) và viết statemachine đơn giản dùng để đọc data từ G-sensor

Comment

Đọc datasheet của nó thấy lung tung thì phải ... bình tĩnh ...
          Không ai đọc datasheet từ đầu đến đuôi cả.
          Thông thường, bạn sẽ có vài câu hỏi trong đầu khi tìm datasheet của chip và chỉ đọc phần nào liên quan ...
          Tùy theo bước nào trong đề tài mà bạn có thắc mắc về datasheet.

Ví dụ:
          1) Hoạt động như thế nào?
          2) Đoc data ra như thế nào?
          3) Format của data như thế nào, ví dụ nếu sensor có 12bit thì 0 nghĩa là gì và 4095 nghĩa là gì? ...

nếu bạn thiết kế PCB thì có các câu hỏi khác, nguồn bao nhiêu Volt/Ampere là đủ cho con IC này ... v.v

Bạn tự đào bới đi, nếu tiếng Anh không hiểu thì lền hỏi, bao giờ cũng vậy, cái đàu tiên là cái khó nhất ...

http://www.analog.com/static/importe...ts/ADXL345.pdf

Thân!!!!

Comment

mình lấy luôn cái Demo của họ rồi, vào Qsys thêm phần pcie rồi cho đẩy qua bên Linux luôn
            mình có driver cho khe pcie rầu ...kaka....
            hic......có anh em nào rảnh viết game trên ubuntu ko, mình đang dùng Godot, cơ mà lại vướng chỗ đẩy dữ liệu từ G-sensor vào cái proccess của game
            Last edited by tientruyen; 09-06-2014, 02:03.

Comment

xong rồi, kết quả khá ổn, hơi bị nghẽn cổ chai chỗ đẩy dữ liệu vào game thôi.......

Comment

Về tác giả

Collapse

tientruyen Tìm hiểu thêm về tientruyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X