Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mong một bài hướng dẫn nhỏ về Quartus II

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mong một bài hướng dẫn nhỏ về Quartus II

Lần đầu tiên em xin chào các vị tiền bối à
    Em là mem mới ạ .
    Em muốn tìm hiểu về thiết kế và mô phỏng trên Quartus II. Vậy mong có một vị tiền bối nào đó rảnh thì làm cho em 1 bài hướng dẫn nho nhỏ với Quartus II ( như tạo project, nhập code , mô phỏng, pin assignment...).
    Chọn ví dụ càng đơn giản càng dễ hiểu hơn ạ
    hay lấy tạm ví dụ này ạ : em dùng code hiển thị số 2 trên led 7 seg
    ( module LED_7seg(segA, segB, segC, segD, segE, segF, segG, segDP);
    output segA, segB, segC, segD, segE, segF, segG, segDP;

assign {segA, segB, segC, segD, segE, segF, segG, segDP} = 8'b11011010;
    endmodule

Em xin cảm ơn nhiều nhiều ạ

Quatus ko là chưa đủ, bạn cần coi qua cả Nios với ModeSlim nữa......... giờ muộn quá, mai lên trường mình up cho..........

Comment

Nguyên văn bởi tientruyen Xem bài viết
      Quatus ko là chưa đủ, bạn cần coi qua cả Nios với ModeSlim nữa......... giờ muộn quá, mai lên trường mình up cho..........
      đầu tiên em chân thành cám ơn bác vì đã quote bài em ạ
      tình hình là em đang làm 1 bài tập về thiết kế số liên quan đến con EPM240 hãng Athela . dùng quartus II để thiết kế... ý tưởng với code em có rồi nhưng về phần mô phỏng em hơi đần ạ . tại em học về AVR hix . em muốn qua ví dụ nhỏ nhỏ để giúp em hiểu rõ về cách dùng quartus ( em có đọc mấy tài liệu lq đến nó cơ mà cứ như vịt nghe sấm các bác ạ ). hi vọng các bác giúp đỡ

Comment

Nguyên văn bởi neverup Xem bài viết
        đầu tiên em chân thành cám ơn bác vì đã quote bài em ạ
        tình hình là em đang làm 1 bài tập về thiết kế số liên quan đến con EPM240 hãng Athela . dùng quartus II để thiết kế... ý tưởng với code em có rồi nhưng về phần mô phỏng em hơi đần ạ . tại em học về AVR hix . em muốn qua ví dụ nhỏ nhỏ để giúp em hiểu rõ về cách dùng quartus ( em có đọc mấy tài liệu lq đến nó cơ mà cứ như vịt nghe sấm các bác ạ ). hi vọng các bác giúp đỡ
        Bạn thử download Quartus về rồi làm "lụi" đại coi nó ra cái gì?

Comment

Chẳng lẽ cứ phải MÔ PHỎNG mới được ???
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

đây là tài liệu môn Thiết kế vi mạch số HDL của khoa mình.... dạy Verilog nhé, ko phải VHDL đâu......

về code thì nói nhiều từ chapter 3-4-5....có ví dụ rất cụ thể....

hướng dẫn sử dụng Quatus thì có trong Lab đó, làm xong mấy bài lab thì ok....

nói chung, đây là kiến thức cơ bản, muốn nâng cao thì tự bạn phải mò thôi

có cả hướng dẫn viết testbench và mô phỏng với ModelSlim đó, nhưng ko có hướng dẫn dùng Qsys với Nios II
            https://www.mediafire.com/?c4h36w6ck1bos4t

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
              Chẳng lẽ cứ phải MÔ PHỎNG mới được ???
              dạ, em nghĩ làm 1 sp gì phải qua mô phỏng để kiểm tra xem code mình viết đúng hay ko và mạch mình làm có gì cần bổ sung ko ạ

Comment

Nguyên văn bởi jefflieu Xem bài viết
                Bạn thử download Quartus về rồi làm "lụi" đại coi nó ra cái gì?
                em có dùng bản 9.0 sp1 . nhưng làm mãi nó chả đâu vào đâu bác ạ ... chắc tại em óc đậu quá đọc tài liệu mà cứ đù đù ấy ạ

Comment

đây là tài liệu môn Thiết kế vi mạch số HDL của khoa mình.... dạy Verilog nhé, ko phải VHDL đâu......

về code thì nói nhiều từ chapter 3-4-5....có ví dụ rất cụ thể....

hướng dẫn sử dụng Quatus thì có trong Lab đó, làm xong mấy bài lab thì ok....

nói chung, đây là kiến thức cơ bản, muốn nâng cao thì tự bạn phải mò thôi

có cả hướng dẫn viết testbench và mô phỏng với ModelSlim đó, nhưng ko có hướng dẫn dùng Qsys với Nios II
                  https://www.mediafire.com/?c4h36w6ck1bos4t
                  cám ơn bác ạ để em down về tu luyện xem có khá khẩm hơn ko

Comment

code thì em viết chắc ổn .. nhưng cái công đoạn từ code vào mạch sao mà nó xa xăm quá

Comment

code xong, biên dịch rồi nạp xuống board thôi.........nhanh mà :v

Comment

code xong, biên dịch rồi nạp xuống board thôi.........nhanh mà :v
                        hix, nhưng cái vụ gán chân khó quá bác ơi .. em thử trên quartus mãi mà ko đc

Comment

Nguyên văn bởi neverup Xem bài viết
                          hix, nhưng cái vụ gán chân khó quá bác ơi .. em thử trên quartus mãi mà ko đc
                          lên mạng kiếm cái file pins_assignment cho board đó....dựa vào đó rồi gán thôi, đừng có khai báo biến là input rồi gán nó vào chân output là được rồi .....

Comment

lên mạng kiếm cái file pins_assignment cho board đó....dựa vào đó rồi gán thôi, đừng có khai báo biến là input rồi gán nó vào chân output là được rồi .....
                            dạ vâng để em thử ạ ... Khuya rồi bác đi ngủ đi, có gì em hỏi sau ạ

Comment

hì hì bác ơi , em làm đc rồi ạ em cám ơn bác nhé . tiện thể bác cho em hỏi muốn thực hiện 2 hoặc nhiều hành động trong 1 loạt câu lệnh thì dùng cấu trúc gì ạ ?

Comment

Về tác giả

Collapse

neverup Tìm hiểu thêm về neverup

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X