Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về tập lệnh trong PSOC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác AFH này, trong đoạn chương trình bác đã sửa cho em . Nếu dùng lệnh JMP ở cuối chương trình con start_scan để lặp vô hạn thì khi chúng ta sử dụng chương trình con này để hiển thị số đếm từ 0- 20 thì không được vì led hàng đơn vị không thay đổi .Vậy bác có cách giải quyết nào không chỉ để cho em học hỏi với.

Comment

thế này nhé, bạn hãy xem mình cần hiển thị bao nhiêu số, ví dụ 4 LED-7thanh là bạn hiển thị tốt cho 10000 số rồi (từ 0 đến 9999). Vậy đầu tiên hãy chia chương trình thành 2 phần, phần 1 chuyên đưa dữ liệu từ bộ đệm Buffer ra màn hình LED 7 thanh (sử dụng việc quét tuần hoàn và quét liên tục, thời gian giữa mỗi lần quét số khoảng 2ms là đẹp) Phần 2 chuyên tính toán số cần hiển thị -> số BCD --> dạng mã LED 7 thanh -> nhét vào Buffer. Thế thôi, công việc chỉ có vậy. Hãy suy nghĩ và làm cho ngon lành.
      Gợi ý: phần quét LED nên cho vào hàm ngắt Timer (thiết lập sao cho nó chạy 2ms một lần) Phần tính toán ra mã LED-7 thanh nên để ở main() là OKie.
      Chúc thành công.
      AFH

Comment

Bác AFH cho em hỏi bộ đệm Buffer mà bác nói đó nó có nghĩa gì vậy sao em đọc trong tài liệu về PSOC đâu nói về nó . Có gì bác giải thích sơ lược cho em hiểu cái. Phần chỉ dẫn của bác về hiển thị Led 7 thanh thì em hiểu rồi nhưng phần cuối nhét vào buffer thì em bó tay không hiểu

Comment

ơ hay, nó chỉ là các ô nhớ trong RAM thôi mà. Ví dụ bạn cần hiển thị 4 chữ số thì cần bốn ô nhớ trong RAM, ví dụ lấy 4 ô nhớ là E7h,E8h,E9h,EAh
          Bạn sử dụng việc giải mã ra BCD -> mã LED -> Nhét mã LED vào bốn ô trên. Sau đó việc quét màn hình sẽ xuất 4 ô trên lần lượt ra 4 LED-7thanh.
          Vậy thôi,
          Lời khuyên: Bạn nên cố mà học C cho VĐK đi, có như vậy bạn mới sử dụng được nhiều loại VĐK khác nhau. Vì lệnh Assembly cho từng VĐK có thể khác nhau, nhưng lệnh C thì gần như y hệt nhau. Vì vậy nên phát triển trên C, đừng cố bám theo Assembly.
          Sau này học chắc C rồi bạn có thể học lại Assembly để rút gọn mã code, hoặc viết các đoạn mã Hi-speed.
          Chúc thành công.
          AFH

Comment

cám ơn bác nhiều lắm. Em sẽ cố gắng học thêm C như lời khuyên của bác

Comment

http://www.e-autonews.com/details_solution.php?gp_id=73

Tác giả của bài viết này rất giỏi về PSOC.

Comment

Thế nào là giỏi nhỉ ?
                Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

các bạn chọn chủ đề mà nói chẳng có cái gì liên quan đến chủ đề cả!Lạ thật!
                  Các bạn thử xem tập lệnh ASM trong files này cho PSOC này đã đủ chưa thì bổ sung vào nhé!
                  chúc vui!
                  "chán quá file lớn quá ko up lên được.Thôi các bác tìm trong thu mục cài Psoc designer ấy.Thư mục document file asm_lang.pdf"
                  Gạo cho vào giã bao đau đớn
                  Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
                  Sống ở trên đời người cũng vậy
                  Gian nan rèn luyện mới thành công!
                  :cafe:

Comment

Hic, các bác sao không viết bằng C cho rồi, viết bằng ASM lúc đầu mới vào vừa khó viết, vừa khó đọc. Viết bằng C, tìm hiểu kĩ về C, thế rồi tự nhiên hiểu ra nhiều, lúc đó quay lại đọc ASM quá dễ dàng. Lúc đầu xài ngay ASM thì khó viết lắm à
                    >:D< >:D<

Comment

PRT1DR=PRT1DR|0x80;
                      delay(1);
                      PRT1DR=PRT1DR&0x7f;
                      cai lenh & co tac dung gi nhi cac bac?

Comment

Về tác giả

Collapse

Tino Tìm hiểu thêm về Tino

Bài viết mới nhất

Collapse