Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Học ARM dành cho người mới

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Học ARM dành cho người mới

Mình không phải là dân điện tử và cũng đang tìm hiểu về ARM nhưng thấy có mấy loại mà không biết nên chọn loại nào? Và nên bắt đầu từ đâu? Nên mua bộ Kit loại nào về để nghiên cứu học tập? Ae nào đã từng trải qua chỉ giúp mình với.

Trong này anh em hay vọc ARM của ST. Mới đầu thường là mấy con STM32F103xxx.
    Còn thường hay tự build mạch ứng dụng theo ý thích rồi vọc chứ ít tiền mà mua Kit.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Còn thường hay tự build mạch ứng dụng theo ý thích rồi vọc chứ ít tiền mà mua Kit.
      Tự build thì chắc dân điện tử ngồi tự build được vì còn liên quan đến debugger, programmer nữa. Muốn học ARM thôi thì mua kit cũng ko phải lựa chọn tồi. Cái này chắc cũng ko mắc lắm đâu bạn

http://www2.st.com/content/st_com/en...discovery.html

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Theo như mình được biết thì họ ARM có nhiều hãng khác nhau nên mình không biết nên chọn hãng nào? Mình cũng thấy ARM của ST được nhiều người dùng nhưng không biết nó kém hơn hoăc hay hơn ARM của các hãng khác ntn? Nhờ bạn chỉ giúp với.

Comment

Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết

Tự build thì chắc dân điện tử ngồi tự build được vì còn liên quan đến debugger, programmer nữa. Muốn học ARM thôi thì mua kit cũng ko phải lựa chọn tồi. Cái này chắc cũng ko mắc lắm đâu bạn

http://www2.st.com/content/st_com/en...discovery.html
          Bộ kit này bạn đã dùng thử chưa vậy? Mình thì được mấy người bạn giới thiệu bộ kit này.
          http://banlinhkien.vn/goods-2483-kit...an-start-.html
          Bạn đi trước rồi thì xem giúp mình xem bộ kit này có ổn không?

Comment

Nguyên văn bởi xuanthucle Xem bài viết

Bộ kit này bạn đã dùng thử chưa vậy? Mình thì được mấy người bạn giới thiệu bộ kit này.
            http://banlinhkien.vn/goods-2483-kit...an-start-.html
            Bạn đi trước rồi thì xem giúp mình xem bộ kit này có ổn không?
            Mình chưa dùng kit MHGroup bao h nhưng chắc ko vde gì đâu. Với lại bô kit này nhiều module vậy sẽ giúp bạn học được nhiều hơn.

Comment

Mình chưa dùng kit MHGroup bao h nhưng chắc ko vde gì đâu. Với lại bô kit này nhiều module vậy sẽ giúp bạn học được nhiều hơn.
              Cảm ơn bạn nha. Mình còn 2 vấn đề nữa chưa rõ bạn giúp mình với.

- Mình mới chỉ biết là ARM là dòng 32 bit (nhanh hơn) nhưng chưa rõ nó khác với AVR và PIC ở điểm gì? Hơn nhau ở cái gì?

- Theo như mình được biết thì họ ARM có nhiều hãng khác nhau nên mình không biết nên chọn hãng nào? Mình cũng thấy ARM của ST được nhiều người dùng nhưng không biết nó kém hơn hoăc hay hơn ARM của các hãng khác ntn? Nhờ bạn chỉ giúp với.

Comment

- Mình mới chỉ biết là ARM là dòng 32 bit (nhanh hơn) nhưng chưa rõ nó khác với AVR và PIC ở điểm gì? Hơn nhau ở cái gì?

- Theo như mình được biết thì họ ARM có nhiều hãng khác nhau nên mình không biết nên chọn hãng nào? Mình cũng thấy ARM của ST được nhiều người dùng nhưng không biết nó kém hơn hoăc hay hơn ARM của các hãng khác ntn? Nhờ bạn chỉ giúp với.
                Có lẽ ARM mà bạn đang nói đến là vi điều khiển chạy core ARM 32bit. Nó rất khác 2 thằng kia. Có thể chỉ giống nhau khi gọi là vi điều khiển.
                32 bit thì không phải lúc nào cũng nhanh hơn 8bit hay 16bit.
                ARM của ST có ưu điểm nổi bật so với ARM các hãng khác là rẻ hơn.

Comment

Bạn trên nói đúng là chưa chắc đã nhanh hơn 8-16 bit. Ứng dụng đơn giản ít bộ nhớ thì cứ dùng 8-16 bit. Ứng dụng phức tạp hơn (ko ai dùng ARM chỉ để bật tắt đèn, đóng ngắt Relay, động cơ...) thì dùng 32bit (PIC, AVR cũng có 32 bit) nhưng ARM lợi thế hơn nữa là tiết kiệm điện năng tiêu thụ.

ARM là kiến trúc, khai thác thế nào tùy mỗi thằng (ARM thằng ST khác ARM thằng NXP khác ARM thằng Nvidia). ST thì đúng là rẻ hơn (Apple cũng xài ARM nhưng nó tự chế tự xài).

Kết luận, dùng ARM ST, kit bạn đưa của MHGroup nhìn cũng sáng có thể dùng để học tập.

Comment

Bạn trên nói đúng là chưa chắc đã nhanh hơn 8-16 bit. Ứng dụng đơn giản ít bộ nhớ thì cứ dùng 8-16 bit. Ứng dụng phức tạp hơn (ko ai dùng ARM chỉ để bật tắt đèn, đóng ngắt Relay, động cơ...) thì dùng 32bit (PIC, AVR cũng có 32 bit) nhưng ARM lợi thế hơn nữa là tiết kiệm điện năng tiêu thụ.

ARM là kiến trúc, khai thác thế nào tùy mỗi thằng (ARM thằng ST khác ARM thằng NXP khác ARM thằng Nvidia). ST thì đúng là rẻ hơn (Apple cũng xài ARM nhưng nó tự chế tự xài).

Kết luận, dùng ARM ST, kit bạn đưa của MHGroup nhìn cũng sáng có thể dùng để học tập.
                    Thank bạn nhé. Bạn có tài liệu nào về ARM chia sẻ mình với.

Comment

Thank bạn nhé. Bạn có tài liệu nào về ARM chia sẻ mình với.
                      Mình ko có tài liệu bạn ơi. Mà bạn mua kit của MH mình thấy có cái học online gì gì đấy bạn có thể tham gia.
                      Mình nghĩ bạn nên viết high-level nếu chưa rành về vdk còn nếu rành rồi viết high low level gì cũng đc.

Comment

Mình ko có tài liệu bạn ơi. Mà bạn mua kit của MH mình thấy có cái học online gì gì đấy bạn có thể tham gia.
                        Mình nghĩ bạn nên viết high-level nếu chưa rành về vdk còn nếu rành rồi viết high low level gì cũng đc.
                        High-level và high low level bạn nói là gì vậy. Còn hiện tại thì mình chỉ biết về vi điều khiển loại AVR thôi, nói chung là ở mức on/off để điều khiển mấy cái đơn giản như led, xi lanh, pwm... thôi.

Comment

High-level và high low level bạn nói là gì vậy. Còn hiện tại thì mình chỉ biết về vi điều khiển loại AVR thôi, nói chung là ở mức on/off để điều khiển mấy cái đơn giản như led, xi lanh, pwm... thôi.
                          hmm. Low level là lớp gần phần cứng nhất. Bỏ qua ngôn ngữ Assembly thì làm việc với thanh ghi là low level. Còn high level là viết ở mức ứng dụng sử dụng các lớp thư viện có sẵn.
                          Ví dụ bạn có lớp phần cứng (toàn trans với các khối (tgian, IO, tính toán...)). Gần với lớp này nhất có ngôn ngữ assembly. Kế tiếp là bạn viết C để điều chỉnh các thanh ghi (dự là bạn đang viết cái này với "avrxxx.h" chẳng hạn???). Cao hơn chút là các lớp thư viện điều hướng cho các thanh ghi (ví dụ bạn include uart.h, adc.h...). Cao hơn nữa là bạn sử dụng những thư viện này để viết ứng dụng cụ thể của bạn (ví dụ bạn viết giao tiếp cho vdk sử dụng uart.h thiết lập ở 1 baud cụ thể như 9600, 115200...) == thêm nữa ở đây bạn có thể viết thư viện dựa trên những thư viện có sẵn ví dụ như "ds1307.h" sử dụng "i2c.h" chẳng hạn....
                          Cứ như thế càng gần với ứng dụng là high level, ngược lại gần với phần cứng thì là low level.

Comment

Về tác giả

Collapse

xuanthucle Tìm hiểu thêm về xuanthucle

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X