Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách khắc phúc MCU bị reset khi relay đóng (help)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách khắc phúc MCU bị reset khi relay đóng (help)

Xin chào mọi người!
    Em đang lm đề tài khoá cửa thông minh có dùng con KIT STM32F103C8T6 BLUE PILL để điều khiển khoá cửa điện tử 12v (con này ăn dòng 0.87A).
    Khi em cấp tin hiệu mở cửa qua relay thì relay đóng là sẽ bị reset ngay .
    Mạch nguôn em dùng nguồn Adapter 12v/2A ; ic lm7805 để hạ áp xuống 5V, và ic lm1117 để hạ áp xuống 3V3.
    Đây là toàn bộ sơ đồ mạch của e
    Attached Files

Bỏ tụ 2200uF/16V ra xem sao.
    sau.ph

Comment

Khối nguồn thiết kế kiểu này không nhiễu mới lạ đó, chỉ reset MCU là nhẹ đó. Tại sao nó lại vậy thì dài dòng lắm bạn tự tìm hiểu nhé, mình đưa giải pháp khắc phục thôi:
      1) Nguồn 3.3V cấp MCU là quan trọng nhất, phải cách ly hoàn toàn, không được chung chạm bất cứ gì với đám nguồn khác ( chung GND với 12V mới ghê chứ) vì ứng dụng này có relay nên bắt buộc phải như vậy, MCU cách xa con relay và nguồn 12V càng xa càng tốt và nên có khung kim loại bao quanh chống nhiễu cho MCU.
      2) Nên tách độc lập nguồn 5V luôn hoặc cho LCD chạy 3.3V, cái đèn nền LCD không quan trọng nên lấy nguồn ở đâu cũng được.
      3) Được thì thay relay cơ khí = SSR thì ổn hơn.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Tải 12VDC ít nhiễu. Có thể kéo trực tiếp bằng transistor không cần cách ly. Thêm mắc lọc RC để xung điều khiển tăng/giảm từ từ tránh tự cảm trên cuộn dây.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi minhtv Xem bài viết
          Xin chào mọi người!
          Em đang lm đề tài khoá cửa thông minh có dùng con KIT STM32F103C8T6 BLUE PILL để điều khiển khoá cửa điện tử 12v (con này ăn dòng 0.87A).
          Khi em cấp tin hiệu mở cửa qua relay thì relay đóng là sẽ bị reset ngay .
          Mạch nguôn em dùng nguồn Adapter 12v/2A ; ic lm7805 để hạ áp xuống 5V, và ic lm1117 để hạ áp xuống 3V3.
          Đây là toàn bộ sơ đồ mạch của e
          Trong khóa cửa thường sử dụng cuộn dây hoặc motor, bạn nên dùng FET hoặc BJT diều khiển trực tiếp để dễ khắc phục nhiễu và board mạch dẽ gọn hơn.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            Bỏ tụ 2200uF/16V ra xem sao.
            cảm ơn bác nhé em cũng đã thử

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtv Tìm hiểu thêm về minhtv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X