Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Reset vi điều khiển Atmega328p từ xa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Reset vi điều khiển Atmega328p từ xa

Chào các bác! Em muốn dự định lắp mạch dùng vi điều khiển Atmega328p ở xa và không tiện để lấy và reset nó. Em có 1 VD là:
    VD: Ngắt nguồn mạch 3 lần liên tục thì vi điều khiển được reset.
    Không biết có dòng vi điều khiển nào hô trợ hoặc có loại ic nào khi ngắt nguồn liên tục thì cấp xung ra để reset vi điều khiển. Hoặc bất kỳ cách nào để reset nó từ xa không ạ?
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác. Em cảm ơn!

Dạ cái này dễ thôi ạ. Chú dùng 1con opto để cách ly. khi nguồn bị chớp 3 cái thì phía bên kia opto nó đóng ngắt 3 cái chú cho vào chân in của vđk nó đếm đủ thì xuất tín hiệu out ra điều khiển 1 con opto khác cách ly để bó dập chân reset là xong ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      Dạ cái này dễ thôi ạ. Chú dùng 1con opto để cách ly. khi nguồn bị chớp 3 cái thì phía bên kia opto nó đóng ngắt 3 cái chú cho vào chân in của vđk nó đếm đủ thì xuất tín hiệu out ra điều khiển 1 con opto khác cách ly để bó dập chân reset là xong ạ...
      Em cảm ơn bác. Theo cách của bác thì mình phải thêm 1 con vđk và phải lắp thêm 1 nguồn khác cho nó. Em cảm thấy nó bất tiện và không được tối ưu vì có thể phải đi thêm 1 đường dây xuống chỗ mình điều khiển. Không biết bác còn cách nào khác không ạ.

Comment

Dạ chú dùng chính nó để reset nó ạ. Con opto để cách ly tín hiệu thôi ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          Dạ chú dùng chính nó để reset nó ạ. Con opto để cách ly tín hiệu thôi ạ...
          ý bác em hiểu rồi em. Cảm ơn bác

Comment

Nguyên văn bởi rainer248 Xem bài viết
            Chào các bác! Em muốn dự định lắp mạch dùng vi điều khiển Atmega328p ở xa và không tiện để lấy và reset nó. Em có 1 VD là:
            VD: Ngắt nguồn mạch 3 lần liên tục thì vi điều khiển được reset.
            Không biết có dòng vi điều khiển nào hô trợ hoặc có loại ic nào khi ngắt nguồn liên tục thì cấp xung ra để reset vi điều khiển. Hoặc bất kỳ cách nào để reset nó từ xa không ạ?
            Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác. Em cảm ơn!
            Có một loại IC Reset 3 chân. Khi cấp nguồn điện là nó reset cho Vi xử lý.
            Nhưng vấn đề là khi nào thì cần Reset cho Vi xử lý ?
            Có thể làm một mạch giám sát .Khi IC VXL không, hoặc phát ra tín hiệu không đúng thì mạch giám sát sẽ phóng vào đầu IC VXL một phát xung cho nó tỉnh lại.
            Cái mạch như thế không khó thực hiện.
            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết

Có một loại IC Reset 3 chân. Khi cấp nguồn điện là nó reset cho Vi xử lý.
              Nhưng vấn đề là khi nào thì cần Reset cho Vi xử lý ?
              Có thể làm một mạch giám sát .Khi IC VXL không, hoặc phát ra tín hiệu không đúng thì mạch giám sát sẽ phóng vào đầu IC VXL một phát xung cho nó tỉnh lại.
              Cái mạch như thế không khó thực hiện.
              Cảm ơn bác cho em hướng. Để em nghiên cứu thử có gì em sẽ quay hỏi sau ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

rainer248 Tìm hiểu thêm về rainer248

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X